Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Nokia T20, chiếc máy tính bảng Android đầu tiên của Nokia Mobile.

Kính Cận 0_0
24/10/2021 8:0Phản hồi: 160
Trên tay Nokia T20, chiếc máy tính bảng Android đầu tiên của Nokia Mobile.
Nokia T20-13.jpg
Mình đã sử dụng chiếc Nokia T20 cũng được khoảng 2 tuần nên viết chia sẻ những cảm nhận trải nghiệm của mình để anh em tham khảo. Trước khi vào trải nghiệm chính thì chia sẻ thông tin cho anh em nào chưa theo dõi có thể biết, Nokia T20 chính thức mở bán ở Việt Nam từ ngày 23/10, cũng giống như Nokia X10 thì T20 cũng chỉ mở bán độc quyền trên hệ thống Hoàng Hà Mobile, giá là 5.990.000đ, mình thấy có khuyến mãi tặng phiếu mua hàng 500.000đ, nếu không lấy PMH có thể trừ vào giá thì chỉ còn 5.490.000đ. Phiên bản Nokia T20 mở bán ở VN là bản cao nhất với RAM 4GB, bộ nhớ trong 64GB và có kết nối 4G qua thẻ SIM và wifi.

Cảm giác lâu rồi mình mới cầm lại một chiếc máy tính bảng của Nokia kể từ khi Nokia N1 ra mắt, thời điểm đó mình cũng mua một chiếc trải nghiệm và chia sẻ với anh em, nhưng có thể nói Nokia T20 là chiếc máy tính bảng Android đầu tiên của Nokia Mobile (HMD Global), cảm giác lúc mới cầm T20 là màn hình to, trọng lượng cũng nặng, mức độ hoàn thiện thiết kế mình thấy chi tiết ổn.

Thiết kế và màu sắc.
Nokia T20-18.jpg
Nokia T20 cũng có thiết kế phần lưng màu xanh giống như nhiều mẫu điện thoại Nokia Mobile ra mắt gần đây.
Nokia T20-10.jpg

Thiết kết mặt lưng Nokia T20 là nhôm, sơn nhám nhưng trong quá trình sử dụng cũng để lại dấu mồ hôi, vân tay nếu anh em không sử dụng bao da. Phía giữa là logo Nokia đặt dọc quen thuộc như trước giờ, phía dưới là một số thông tin về HMD Global.
Nokia T20-31.jpg
Nokia T20-16.jpg
Nokia T20 có camera sau là 8MP cùng đèn trợ sáng, cạnh viền là dải nhựa ăng-ten mang màu sắc hơi khác nhẹ so với màu xanh phần lưng máy.
Nokia T20-3.jpg
Nokia T20-2.jpg
Bên phải trên cùng là phím tăng giảm âm lượng, kế đến là vị trí micro, Nokia T20 trang bị đến 2 micro và sau cùng là khe cắm SIM và thẻ nhớ.
Nokia T20.jpg
T20 trang bị Nano SIM và khe thẻ nhớ Micro SD mở rộng lên đến 512GB, bên cạnh bộ nhớ trong của máy là 64GB.

Với 64GB bộ nhớ trên máy mình thấy vẫn đủ dùng để anh em cài những ứng dụng quan trọng hay game giải trí, còn hình ảnh hay video file có thể lưu trên thẻ nhớ mở rộng.
Nokia T20-5.jpg
Cạnh trái Nokia T20
Nokia T20-4.jpg
Phím nguồn được bố trí trên đỉnh máy, kế bên là loa ngoài.
Nokia T20-6.jpg

Quảng cáo

Nokia T20 trang bị cổng sạc USB-C và cạnh dưới máy là chiếc loa ngoài thứ 2. Nokia T20 có loa stereo và công nghệ OZO Audio. Anh em có thể xem một đoạn mình quay video trên máy cho khả năng thu âm khá ấn tượng, tiếng to rõ dù mình quay bên ngoài trên cao gió lúc đó khá mạnh. Còn về giải trí loa stereo trên T20 cho âm thanh rõ ràng từ tiếng ca sĩ hát cho đến phần âm thanh nhạc.
Nokia T20-7.jpg
Sau cùng là cổng tai nghe 3.5mm. Điểm trừ duy nhất ở phần thiết kế trên Nokia T20 cũng chính là vị trí này, có lẽ vì phần cứng thiết kế mà hãng phải đặt cổng tai nghe ở đây, đặt vị trí này sẽ khó chịu khi anh em cầm máy ngang, nếu quay ngược lại sẽ không tiện vì ít nhiều tay sẽ cấn phím nguồn và camera trước sẽ quay xuống dưới, nếu có gọi video thì bất tiện.

Màn hình hiển thị.
Nokia T20-28.jpg
Màn hình là nơi anh em sẽ tiếp xúc mỗi ngày khi mở máy lên sử dụng, Nokia T20 trang bị màn hình IPS LCD 10.4 inch, độ phân giải "2K" (1200x2000 pixel), độ sáng 400 nit. Đây là một kích thước màn hình lớn cho không gian trải nghiệm rộng và thoải mái. Màn hình T20 không quá sáng rực mà theo mình thì độ hiển thị và độ sáng đủ dùng, khi mình duyệt web, xem video trên YouTube trong phòng tối hay ánh sáng đèn thì màn hình màu sắc máy thể hiện chấp nhận được. Tuy nhiên khi đem T20 ra ngoài trời nắng chiếu thì màn hình sẽ hơi tối, vẫn đọc được chữ khi lướt web, có chói nắng nhưng vẫn đủ để anh em lướt đọc được nội dung trên màn hình máy, nhưng cũng ít ai mang ra nắng đứng đọc cả.

Nokia T20-27.jpg
Đây là mình mở thử một trang sách và ngồi đọc ở ngoài trời công viên có nắng chiếu.
Nokia T20_-3.jpg
Còn đây là màn hình hiển thị khi mình xem video trên YouTube trong phòng có ánh đèn. Anh em có thể kết hợp chuột hay một chiếc bàn phím bluetooth di động để gõ văn bản kết hợp với T20 thì sẽ tuyệt vời hơn nhiều.

Quảng cáo

Nokia T20-19.jpg
Nokia T20-20.jpg
Lúc xem video ra mắt mình cũng nhận thấy viền màn hình trên Nokia T20 còn dày đến khi mình cầm trên tay thì cũng thấy nó dày thật 😁

Tuy nhiên viền màn hình 4 cạnh đều nhau, thực tế nếu làm mỏng hơn một xíu nữa mình nghĩ sẽ đẹp, nhưng đừng mỏng quá, hoặc trong tầm giá hiện tại viền như thế này cũng có thể chấp nhận được, viền hơi dày có một lợi thế là khi anh em cầm một tay sử dụng thì có điểm để tựa, cầm chắc chắc hơn vì trọng lượng máy nặng và màn hình lớn, nếu viền mỏng quá có đẹp nhưng cảm giác cầm sẽ không thoải mái bằng, nhất là khi xoay ngang chơi game…

Nokia T20-26.jpg
Nokia T20-29.jpg
Phía trên màn hình Nokia T20 trang bị camera trước 5MP, mình có thử chụp một số ảnh trong phòng có ánh sáng đèn hay ngoài trời thì chất ảnh chấp nhận được, đủ để anh em học hay làm việc online có thể gọi video qua các mạng ứng dụng.

Một số hình ảnh mình chụp nhanh từ Nokia T20
Ảnh selfie trong phòng có ánh đèn

Ảnh selfie ngoài trời ánh sáng tự nhiên.

Ảnh chụp từ camera sau.

Giao diện và phần mềm trên Nokia T20
Nokia T20-25.jpg
Nokia T20-23.jpg
Nokia T20 cài sẵn phần mềm Android 11 khi bán ra, máy cũng cài sẵn một số ít phần mềm, không có cài nhiều phần mềm dư thừa mà đôi khi anh em không sử dụng đến.
Nokia T20-24.jpg
Trên Nokia T20 được cài sẵn Google Kids Space giúp trẻ em có thể truy cập các ứng dụng, sách và video phù hợp với độ tuổi và sở thích của các em hơn.

Máy cũng được hỗ trợ 2 năm cập nhật phần mềm và 3 năm cập nhật bảo mật theo định kỳ mỗi tháng giống như trên điện thọai Nokia hiện tại.

Hiệu năng sử dụng thực tế
Nokia T20-30.jpg
Vì chiếc Nokia T20 mình trên tay chia sẻ với anh em là phiên bản trải nghiệm sớm, chưa phải là bản chính thức bán ra, cho nên chờ có máy mình sẽ mở hộp và gởi anh em đánh giá chi tiết sau.

Còn vài cảm nhận ban đầu khoảng 2 tuần mình sử dụng T20 với chip xử lý Unisoc T610, RAM 4GB/64GB thì mọi tác vụ cơ bản hàng ngày như lướt xem YouTube, nghe nhạc trên Spotify, quản lý một số trang Fanpage Facebook post bài, soạn mail thì máy phản hồi ổn định.

Về game: mình có cài thử tựa game Asphalt 9 hay Liên Quân Mobile vẫn chơi ổn định ở mức cấu hình trung bình, còn với nhiều tựa game giải trí nhẹ nhàng hơn thì chơi trên Nokia T20 rất thoải mái. Nhiệt độ khi mình chơi thời gian không quá nóng.

Thông số kỹ thuật trên Nokia T20:

• Màn hình: IPS LCD 10.4 inch, độ phân giải "2K" (1200x2000 pixel), độ sáng 400 nit.
  • Camera sau: 8MP + Đèn LED trợ sáng
  • Camera trước: 5MP
  • Pin: dung lượng 8.200mAh
  • Chip xử lý: Unisoc T610
  • Ram: 4GB
  • Bộ nhớ trong: 64GB, mở rộng lưu trữ MicroSD 512GB.
  • Kết nối: 4G và wifi
  • Khả năng kháng nước và bụi: IP52
  • Cổng kết nối: USB-C
  • Âm thanh: micro kép, loa stereo, công nghệ OZO Audio
  • Hệ điều hành: Android 11, với 2 năm cập nhật phần mềm và 3 năm cập nhật bảo mật hàng tháng.

Nhìn chung trong trong tầm giá thì Nokia T20 đáp ứng ổn những nhu cầu cơ bản cho công việc hay học tập online, giải trí khi xem video YouTube, nghe nhạc hay chơi những tựa game nhẹ nhàng thì máy đáp ứng ổn định, còn nếu anh em cần một chiếc máy tính bảng có màn hình rộng với nhu cầu chính là để chơi game thì nên cân nhắc lựa chọn những thiết bị cấu hình cao hơn và cũng đồng nghĩa giá tiền anh em chi ra cũng nhiều hơn.

Cảm ơn anh em đã theo dõi, mình sẽ trải nghiệm nhiều hơn và chia sẻ tiếp với anh em trong các bài tiếp theo nhé, cũng như anh em có câu hỏi hay phần nào cần mình test có thể bình luận chia sẻ bên dưới. Chúc anh em cuối tuần vui vẻ!

Một số hình ảnh Nokia T20.
Nokia T20_.jpg
Nokia T20-8.jpg
Nokia T20-11.jpg
Nokia T20-12.jpg
Nokia T20-14.jpg
Nokia T20-17.jpg
Nokia T20-21.jpg
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết mình đang gõ tiếp anh em chờ xíu nhé, có thể xem video tham khảo 😁
kevin2012
TÍCH CỰC
2 năm
@Kính Cận 0_0 FullHD+ mà dám ghi "2K", lùa gà à !
xmen533
TÍCH CỰC
2 năm
@Kính Cận 0_0 2000x1200 mà là 2k á, theo tỷ lệ màn hình thì chỉ hơn FullHd chút thôi
@Kính Cận 0_0 Nhân Lê cho mình hỏi con T20 này liệu chơi Free Fire có ổn không nhỉ ?
Giá tốt quá
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bupbechanh Nói phét vừa thôi b. Xiaomi pad 5 nào giá hơn 5tr tí thế? T gửi hẳn 6tr b mua hộ t cái
@bupbechanh tìm hộ mình con mipad5 xác tay 5x đi
@bupbechanh t gửi 6tr cho bạn mua mình 1 con dư nhiêu cho bạn luôn cũng dc. ở đó 5tr
@bupbechanh Mua con mipad 5 năm triệu đi rồi sẽ phải khóc hận đó.
Con chip Unisoc cũng ko phải là yếu lắm, RAM 4G ổn nếu mà có bộ nhớ chuẩn UFS thì sẽ tốt hơn nữa 😃
Emilano
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vn_ninja Lý thuyết thì là thế, để xài thử xem thế nào
@Emilano Chắc do nhu cầu bạn cao, chứ tớ 636 hơn 3 năm nay vẫn ổn áp :v
lee0803
TÍCH CỰC
2 năm
@vn_ninja thà mediatek dòng G tôi còn an tâm
@Hassler Unisoc là tên mới của spreadtrum đó.
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
Bên kênh duongde nói độ sáng màn hình không cao
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@alphi 400 nit là quá đủ dùng trong nhà rồi. Độ sáng màn hình quá cao sẽ rất tốn pin.
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@ark_ff9 So với cái giá. Và là năm 2021 mà độ sáng 400 nit
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@alphi Laptop của tôi độ sáng có 300 nit, và khi dùng tôi chỉ để 80% độ sáng là đủ
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@ark_ff9 Laptop chủ yếu là dùng trong nhà, còn máy tính bảng thì mang đi linh hoạt hơn.
Nên độ sáng cao có thể không dùng đến nhưng không phải là điều dư thừa đâu.
Ác Tăng
ĐẠI BÀNG
2 năm
viền cần làm mỏng hơn, camera thì nên làm phẳng.
@Ác Tăng đúng là camera làm phẳng thấy đẹp hơn nhưng chắc có lý do nên giờ chả có cái nào phẳng hết thì phải 😆
@shininglife vì nó sẽ dầy
Độ sáng 400nit ra ngoài chắc khỏi thấy gì
@huynguyen201289 laptop Lenovo mắc hon gap doi mà còn có 400nits
@hoangtien123 Tablet nó thiên về giải trí và có tính di động hơn mà Bác, Tablet có thể dùng khi đi ra công viên chơi, đi picnic, vừa đi ngoài đường vừa dùng và nhiều hoạt động khác ngoài trời nữa.
Laptop thì thiên về dùng trog nhà nhiều hơn nên 400 nits là dư sức rồi, chả ai mở laptop lên chơi khi đi Picnic, đi biển cả 😁
@KelvinChrist àh minh hay dùg laptop ra wán cafe san vườn lắm :D
mình thấy dung là 400 hơi tối nhưng dùng cũng coi là duoc haha
@KelvinChrist Who said that :|
Đi biển ; vô resort ; Mở máy lên work, bên cạnh ly rượu vang, miếng beefsteak ... k phải phê hơn ah :v
@SoulEvil Haha nhưng lúc này laptop đâu có làm việc dưới trời nắng như là lúc mình cầm Tablet đi ngoài đường chat chit, xem fb... đâu nè 😁
phantung83
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rất ổn, cả về ngoại hình, cấu hình lẫn giá. Con này để các con học online thì tuyệt vời
Cười vui vẻ
@phantung83 Hơn nữa bộ phận support Bảo Hành của Nokia khá ngon. Chat trực tiếp với bộ phận. Có vấn đề ng ta hướng dẫn khắc phục.
Chip này mạnh k nhĩ
@mrthanh213 Chip này thiên về tính ổn định và tiết kiệm điện.
Nếu Bác mua về giải trí như đọc sách, xem phim, làm việc nhẹ ( Excel, word...) thì dư sức, Còn Bác chơi game thì nên suy nghĩ lại 😁
@KelvinChrist Ok , tks bạn
hiepmu
CAO CẤP
2 năm
@KelvinChrist con Nokia T20 này mua chủ yếu coi YouTube ổn ko bác?
ark_ff9
CAO CẤP
2 năm
@hiepmu Quá ổn luôn.
@hiepmu Ổn nha bác
Mua con này để cày phim cày game là hết bày. Giá rẻ xài tầm 2-3 năm mau con mới hơn.
@KelvinChrist Vừa tính mua cho con bồ :| Sao hem cày film đc ta ?
@SoulEvil Bình luận ở trên mình nói là khôg cày game được chứ khôg phải không cày film được nha 😁
@Chris Nguyen 1906 K cày đc film với game . vậy còn film thì seo ? :3
@SoulEvil Xem film thì máy này thừa sức nha :d
trungntvn
TÍCH CỰC
2 năm
Giá tốt trong phân khúc 10,4 inch, đáng để mua sử dụng cho trẻ học online
Không còn cảm xúc 😔
giá cũng ổn
Mua chiếc này cho trẻ con học online cũng tốt, các cụ đọc báo cũng ổn.
@hanam artist Mình đồng ý. Máy này rất đang tham khảo khi mua cho các cụ và em nhỏ. Giá vừa phải mà chất lượng ổn cho hầu bao không rủng rỉnh
Cho em xin info cái ly đi bác, nhìn thấy ngoại thất ổn thật sự.
Con Soc lạ quá của hãng nào thiết kế vậy nhỉ , sao ko dùng mediatek nghe còn ổn hơn
@voldemot Con này của hãng Unisoc bên Trung Quốc , mạnh hơn là Tiger T618
@voldemot SÓC Lọ sản xuất nhé
xấu, thô, cấu hình chia tay =))
Đầu tư cái này học online an toàn hơn điện thoại
Tầm giá 5tr mua phụ huynh đọc báo và các cháu học online là ok rồi. Em này đc cái có 4G quá ok. Hàng chính hãng nữa là ngon rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019