Mình đã xóa app Facebook trên điện thoại và dần dần từ bỏ Facebook

Lê Q Khánh
29/10/2021 8:16Phản hồi: 842
Mình đã xóa app Facebook trên điện thoại và dần dần từ bỏ Facebook
Facebook hiện tại đã trở thành một lối sống không thể thiếu trong cuộc sống của hàng triệu người. Và việc mất tài khoản Facebook cũng mang lại một nỗi buồn ghê gớm cho những ai là nạn nhân. Facebook lúc ban đầu là một nền tảng kết nối mọi người lại với nhau, bây giờ trở thành một con quái vật thu thập thông tin người dùng và tối đa hóa lợi nhuận, ngoài những scandal khác nữa. Mình bắt đầu xài Facebook khoảng năm 2008-2009; những năm đầu tiên siêng năng đăng tút nhưng dần dần mình không còn đăng tút theo kiểu chia sẻ những câu chuyện mang tính riêng tư nữa mà chỉ đăng những tút khá vô thưởng vô phạt. Facebook giờ đây chỉ còn là nơi để mình tìm những thông tin cần thiết và giải quyết công việc chứ không phải là một công cụ để trải lòng nữa.

Nếu bạn nào lười đọc thì xem video cho hấp dẫn nha.

Dưới đây là những lý do mình xóa app Facebook trên điện thoại và iPad và giảm dần thời gian vào Facebook.

1 - Mất thời gian vô ích

Facebook làm cho con người chúng ta hở chút là nhìn vào cái điện thoại và kiểm tra xem có gì mới không. Ngay cả khi không có gì mới thì chúng ta vẫn có xu hướng mở app lên chỉ để lướt. Lướt. Và lướt. Chúng ta lướt khi đang ăn, lướt khi đi thang máy, lướt khi đi bộ, lướt khi đi uống cà phê với người khác, lướt khi không có gì khác để làm và thậm chí lướt khi đi toilet. Việc lướt này làm mất thời gian của chúng ta rất nhiều và kéo theo những hệ quả khác nữa. Hãy dành thời gian cho những việc bình thường hơn, chẳng hạn như chăm sóc bản thân, hay làm công việc hằng ngày.

2 - Mất tập trung

Đang làm việc rất tập trung nghiêm túc nhưng thỉnh thoảng chúng ta cũng nhìn qua cái điện thoại để xem coi có gì mới không. Nếu không thể chống lại sự cám dỗ, ai rồi cũng mở Facebook lên để xem new feeds. Khi quay trở lại công việc thì nhịp điệu và sự tập trung đã mất đi rồi, dẫn đến làm việc không hiệu quả. Lúc nào cũng có cảm giác như không hoàn thành được công việc đang làm hiện tại và từ đó, việc chồng việc, dẫn đến chất lượng công việc không tốt.

3 - Quảng cáo vô tội vạ

Facebook làm ra tiền từ quảng cáo định hướng vào các nhóm khách hàng khác nhau. Để làm được chuyện này, Facebook thu thập thông tin người sử dụng app theo nhiều cách khác nhau, một trong số đó là ghi âm và phân tích. Nhiều khi đang ngồi nói chuyện với vợ định mua cái này cái kia, một lúc sau lên Facebook thì thấy ngay quảng cáo sản phẩm mà mình dự định mua. Chưa hết, đến đợt Facebook chạy quảng cáo mới kinh hoàng, nhiều không kể xiết, ẩn không kịp luôn. Tự hỏi tại sao lại phải tốn thời gian để làm những chuyện ẩn quảng cáo này?

4 - Giảm động lực để làm việc để sống để yêu

Trên Facebook có nhiều người suốt ngày post hình tiệc tùng hay những chuyến đi du lịch đến những nơi đắt đỏ thần tiên hay những món đồ xa xỉ. Và nếu chúng ta xem những post này liên tục, chúng ta sẽ có cảm giác sao cuộc đời của mình không được như người ta. Điều này dẫn đến việc chúng ta chán chường, không đủ động lực để sống để làm việc và dần dần ghét bỏ chính bản thân mình. Lúc nào trong suy nghĩ cũng sẽ có câu hỏi Tại sao mình không được như những người kia. Về lâu về dài, điều này sẽ ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe tinh thần khi lòng tự tôn của chúng ta bị tổn thương càng ngày càng lớn.

5 - Tranh cãi vô ích về những chuyện không đâu

Facebook tạo ra một nền tảng mà ai ai cũng có thể phát biểu về những chủ đề mà họ không rõ, ai ai cũng có thể trở thành giáo sư tiến sĩ, ai ai cũng có thể trở thành nhà đạo đức, nhà chính trị lỗi lạc chỉ với cái bàn phím. Facebook cũng là nơi mà ai ai cũng có thể chửi bới, phán xét người khác một cách vô tội vạ. Có những chuyện đầu cua teo nheo chưa rõ nhưng ai cũng cố chứng tỏ mình là một nhà phân tích lỗi lạc; nhưng nếu bị chỉ ra những điều chưa đúng thì lại bắt đầu những cuộc khẩu chiến không hồi kết. Dần dần, những ai tham gia vào những cuộc tranh cãi đó hình thành trong suy nghĩ là mình luôn luôn đúng, còn người khác luôn luôn sai, và chính những hoàn cảnh như thế này làm nảy mầm phát ngôn thù hằn (hate speech). Chuyện tranh cãi vu vơ trên Facebook dẫn đến những chuyện thương tâm ở ngoài đời là có thật.

Quảng cáo

6 - Nơm nớp lo sợ

Luật chơi của Facebook có lợi cho chính Facebook và cho những người có thể mang lại lợi ích cho nó. Còn khách hàng đại chúng chỉ là công cụ để Facebook có thể kiếm tiền nhiều hơn nữa. Điều khoản sử dụng của Facebook cũng mập mờ và một chiều, và trong một ngày đẹp trời tài khoản của mình bị khóa mà mình cũng không hiểu vì lý do nào. Do đó, mình cũng không đặt nặng quá nhiều về việc còn hay mất tài khoản Facebook của mình. Người dùng luôn đứng về phía thiệt thòi.

Và còn nhiều lý do chính đáng khác nữa để chúng ta, đầu tiên là xóa bỏ app Facebook, sau đó là ngưng sử dụng luôn. Các bạn có lý do gì nữa thì hãy để vào phần bình luận của bài viết này nha.

Hiện tại, mình chỉ sử dụng Facebook qua trình duyệt web để làm việc chứ không còn hứng thú để sử dụng để chia sẻ những điều quá riêng tư nữa. Hơn thế nữa, mình chỉ sử dụng vào một khung giờ nhất định trong ngày chứ không như trước kia nữa, hở chút là mở Facebook. Khi bắt đầu, Facebook là một nền tảng rất hay, giúp kết nối mọi người, nhưng giờ đây, sử dụng Facebook đã trở thành một điều đáng để chúng ta cân nhắc.
842 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anhkhoa1010
ĐẠI BÀNG
2 năm
mạng xã hội bây giờ quá là độc hại, phóng xạ của Nhật chưa bằng một góc nhỏ.
@ThanhDo Az Vấn đề là có dám bỏ theo đúng nghĩa đen mô chú, đơn thuần là xoá app để chuyển qua xài trình duyệt. Nếu thật sự thấy FB vô bổ, chỉ đem lại toàn mấy thứ tiêu cực nọ kia thì nên dứt khoát loại bỏ hoàn toàn, ko dùng đến nữa 👍
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
ThanhDo Az
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Kkk, em sợ là bỏ Facebook sang Wechat, webo, zalo ấy chứ 🤣
Mà vào tinh tế này cũng ít nhiều phần giống mà
@ThanhDo Az Giống thì chắc chắn rồi vì giao diện hiện nay đã được cái tiến nhiều thứ theo trend của FB, điển hình là cái story cũng như cách reply mem trong từng comment, thậm chí việc tuỳ chọn các emoticon để thả bên dưới comment cũng thấy gần y chang với FB 😁
ThanhDo Az
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Kkk
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
Nếu mình có cách kết nối, cập nhật với người khác, với các hội nhóm công việc mà ko phải sử dụng MXH thì mình cũng từ bỏ lâu rồi. Rất tiếc là nếu ko có nó thì công việc của mình có lẽ sẽ ko thuận lợi.
@TsanHoang Uhm, lúc trước chưa biết tinhte thì hay chơi fb, mà hôm bữa lúc mình bị đứa nào đó nó ăn cắp hình mình trên fb nó đăng bừa bãi là mình ko thích fb luôn rồi
hieu ngoduc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TsanHoang vãi bác có tkhoan fb đời đầu luôn ah
mình thì có từ năm 2008 lúc đó vn ít ng chơi fb
mình cũng chả vô fb khoảng 2 năm nay rồi. bài đăng cuối cùng chắc từ 2018 2019 gì đó
@hieu ngoduc Đúng vậy bạn ạ , ban đàu người ta nghĩ nó như nhật ký của cá nhân thôi ... nhưng rồi ngày càng thấy " Tả pín lù " , khoe khoang , khoe hàng , chửi rủa lẫn nhau vãi cả làng.., nên mình không đăng nhập nữa, bạn bè nào gởi thông báo xem đc thì xem , không thì thôi 😃 cho nó thoải mái...
@tuan 95 Chú nói vậy thì người kia lại thấy chạnh lòng đó 😁
Kể cũng can đảm đấy nhưng thời này mà bỏ dùng trong khi bá tánh xài FB để cập nhật thông tin hàng ngày, thậm chí là hàng giờ thì sẽ là 1 thiệt thòi lớn bởi ko có MXH nào khiến người dùng tương tác mạnh như FB. Quan trọng là cách dùng & tần suất sử dụng FB như nào để hạn chế những thứ ko liên quan làm ảnh hưởng tới bản thân. Dù sao cũng chúc mừng thớt, vừa đọc được status này của thớt trên FB, chúc thớt kiếm được niềm vui thay thế 😁
Screen Shot 2021-10-29 at 15.29.19.jpg
@crazysexycool1981 Đợt đó rầm rộ. Nhưng làm gì đến nỗi như bác nói. 🤣
duyhanit
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Mình vẫn cài fb, nhưng có ngày vào 5-10 phút có ngày chả vào lần nào. Chủ yếu vào xem những thông tin cần thiết. Ko nhất thiết phải xóa, xài như nào là do bạn thôi
@lamtien338 😁
@duyhanit Mình thì ngày nào cũng xài như 1 thói quen thường nhật để cập nhật tình hình thông tin của nhiều mặt đời sống XH cũng như của bạn bè, người quen. Đôi khi có những tin xuất hiện sớm nhất trên FB, sau đó mới thấy lộ diện ở 1 số nguồn khác nên cứ nguồn nào tin cậy thì bám theo để theo dõi. Chưa kể hàng loạt các nhóm hội bàn tán về các sản phẩm công nghệ, mua bán nọ kia... rất nhiều thứ mình quan tâm nên ko thể 1 ngày mà ko cập nhật được 😁
kedoi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu công việc không nhất thiết cần đến facebook thì nên bỏ thật.
P/s: Mình vào bài viết này từ Facebook 😁
@kedoi Khi Facebook mới ra đời mình đã miễn nhiễm với nó .
Lúc nó mới ra cách đây hơn chục năm mình tải về vọc thấy nó rác nên xoá như bao app rác khác . Sau này thấy nhà nhà bạn bè ai cũng dùng lại tải về dùng thử rồi lại 10 phút sau xoá tiếp . Trên Facebook 10 năm nay chắc mình đã post được 0 bài . Dùng tinh tế hay Voz vui hơn Facebook vạn lần .
Cười vô mặt
@kedoi like bác. nó phải có cái gì hot thì ae mới đông vậy tuy nhiên cái nào cũng có mặt hại.ý thức là chính
@ngoinhala Mỗi thứ đều có cái hay dở riêng, đâu phải FB ko có thứ gì kích thích & hấp dẫn mô? Nếu vậy, FB đã ko phải là MXH được nhiều người xài nhất hành tinh 😎
@kedoi Mình thấy rất nhiều người khoe ngày sinh nhật , thậm chí lấy ngày sinh làm Nick trêm FB hay các trang web , email v v ..
Đây là điều nên tránh vì thông tin cá nhân dễ bị theo dõi, lợi dụng và chiếm đoạt ..
Mình có tk với hàng trăm web chỉ dùng ngày sinh giả , đ/c ma để đăng ký thôi ( trừ Ngân hàng và các dịch vụ nhà nước )thời buổi này cần cảnh giác kỹ hơn .. mà ngày sinh là 1 trong những thông tin nhậy cảm nhất ...khi bạn nghĩ không có gì để mất .. nhưng vẫn có thể mất ở tương lai gần ...
Tốt hay xấu, vô ích hay có ích thì tuỳ vào cách sử dụng của mỗi người. Và lợi ích họ có được so với những gì họ sẽ phải đánh đổi đi có làm họ hài lòng hay không. Thớt đưa lý luận của bản thân vào viết bài như một triết lý chắc như đinh đóng cột vậy.
Từ FB cho đến Tiktok luôn có những người tỏ ra cao thượng, thương hại cho những người đang sử dụng nó mỗi ngày. Quan trọng là những người sử dụng họ được thoải mái mỗi ngày còn người người kia thì lại phải khổ tâm suy nghĩ cho những người đang thoải mái kia.
@pntphong1810 Nhẹ nhàng thì cứ hình dung đây là bài chia sẻ xuất phát từ quan điểm cá nhân thớt, ko đại diện cho toàn bộ người dùng, việc này cũng dễ hiểu 😃
@pntphong1810 Đồng ý quan điểm của bạn, không có sản phẩm nào là xấu, xấu là do người dùng k quản lý được thời gian. Ai bắt phải coi màn hình hoài để cập nhật thông báo mới làm gì ? tự xem rồi lại đổ thừa là tại facebook ? thấy vô lý dã man.
lehongxuan
TÍCH CỰC
2 năm
@pntphong1810 Quá chuẩn, mình còn chả đọc bài, vô hóng cmt là chính 😆)
@thientuan83 Bởi thể nên chỉ đọc để biết quan điểm của nhau hoy 😁
@lehongxuan Mình thì vẫn đọc qua để biết những luận điểm nêu ra trong bài có gì đặc sắc so với 1 số bài từng đọc trước đây ko, cơ mà quy tụ quanh quẩn vẫn là những lý do từng được những người đi trước giãi bày cả òi 😁
facebook k rác, rác hay k là do ng dùng =))) tôi dùng fb toàn fl các page bóng đá, các trang báo chính thống và các bạn bè thân thiết thì chẳng có gì là rác cả. ông dùng fb toàn fl cả đống page rác thì nó chả hiện lên newfeed toàn tin rác =)) túm cái váy lại là xem bản thân mình đã dùng đúng cách hay chưa, đã hoàn hảo hay chưa rồi hãy đổ thừa cho app ông ạ. đây giống kiểu con hư bố mẹ đổ thừa do xã hội ấy :v
lv.thuy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@chu.nguyen Đấy là ly do đấy bạn, vô tình, mất kiểm soát tạo ra nội dung rác. Ngoài ra có rất rất nhiều người còn cố tình tạo ra nội dung rác nữa.
@RF Hiến Nguyễn Chủ thớt là kiểu "Đái dầm đổ tại tr.ym", trừ vụ q.cáo thì mình chả bao giờ gặp mấy tình huống như chủ thớt. Tính năng "unfriend" của fb đủ mạnh để giải quyết tất cả các rắc rối 😃
@RF Hiến Nguyễn bác nói chuẩn, cứ cái j ko thấy hợp thì block/unfollow , dần dà thì nội dung mình cần sẽ tự hiện ra đúng. Chú thớt ko biết dùng còn đổ tội cho fb =)))
qloved
CAO CẤP
2 năm
@Makotohasebe1991 Chính xác, không riêng gì FB mà cả Youtube hay nhiều trang web khác đều có tính năng gợi ý theo sự quan tâm của người dùng với các nội dung. Nếu họ thấy toàn thứ xàm thì cũng nên xem lại bản thân mình có đang vô thức xem những thứ xàm xàm rồi bị gợi ý toàn thứ xàm lên không. Như các trang mạng xã hội của mình, có account hiện toàn cái xàm do mình thi thoảng dùng acc đó xem mấy cái xàm xàm cho thư giãn, còn acc chính toàn quan tâm các vấn đề kiến thức, học thuật thì cũng được gợi ý toàn về học thuật, toán học các thứ xem hoài không hết kiến thức
Hình như bác là ông bạn hay phân tích và bình luận MotoGP?
@Minh Chung Hứa nhìn có giống hok 😁
@assortedthings Còn ai vào đây nữa 😂
Thứ nhất, Facebook đúng là có những thuật toán cung cấp nhưng thông tin "độc hại" làm ảnh hưởng lên tâm lý, cuộc sống của người dùng. Điều là này có và xác nhận bởi nhiều báo thông qua đợt lộ Facebook Files vừa rồi.

Thứ hai, có rất nhiều nội dung trên facebook là thú vị và có ích. Mình thấy thuật toán ở trên tuy là nó có những yếu tố giúp quảng bá nội dung "độc hại" nhưng nó cũng là do người dùng thích những thứ đó nên nó càng đẩy cho nhiều người hơn. Và một phần nào đó cái thuật toán đó nó phải đẩy nội dung mà người này thấy thú vị, chứ thử đẩy nội dung ko liên quan xem, người dùng lướt ngay.

=> Nói đúng nhất phải là Facebook + người dùng là tác nhân làm các nội dung "độc hại" phát tán.
Nói thật chứ ngay cái tinhte này cũng thiếu móa gì nội dung "độc hại"
@crazysexycool1981 bác k thấy, nhưng e thấy vậy.
@-Mr.S- À, vậy là chú tự suy, hoàn toàn ko có bất cứ câu từ minh chứng cụ thể nào. A hiểu òi, tks chú đã truyền đạt lại những ý nghĩ & quan điểm như vậy để ta có dịp hiểu thêm về nhau 😊
@-Mr.S- Ấn vào nút bỏ qua là xong 😆)
Bỏ qua làm cho trang tinhte của m hiện đc nhiều nội dung hơn kha khá haha
Thật ra facebook chỉ hiện thị mấy cái mà mình muốn thấy.
Giống như bạn muốn học tiếng Nhật thì nó sẽ show toàn những thứ liên quan tới tiếng Nhật, văn hóa Nhật.
Nếu dùng đúng thì nó sẽ có ích.
@tiethanhung Xác nhận thứ gì cũng có mặt ưu nhược, thế nên việc xài FB cũng phải chấp nhận thực tế này, vấn đề là biết lựa lọc các thứ bản thân cần thì FB sẽ phát huy rất tốt mặt ưu của nó, thay vì lúc nào cũng nhìn vào mặt trái 👍
lehongxuan
TÍCH CỰC
2 năm
@tiethanhung bác lại làm em nhớ vụ chặn theo giõi, rồi face nó quăng bừa quảng cáo linh tinh xong mấy thành phần lại kiểu kêu gọi xóa facebook nữa 😆
@lehongxuan Làm thế thì tiêu cực quá, chả có chính kiến gì 🤓
dhpsos
TÍCH CỰC
2 năm
Như vậy là trước đây ổng xài fb chỉ với 6 lí do này. Nếu là chỉ xài như ông này thì tôi cũng chả thèm xài ngày từ đầu chứ đừng nói là 2008 đến nay. Bỏ là đúng rồi. Những người khác họ xài fb để chia sẻ yêu thương, học hỏi văn minh tiến bộ, văn hoá pháp luật… thì họ vẫn xài thôi. Chúc bạn vui vì đúng là fb với bạn thật chán phèo.
@dhpsos Có lẽ thớt ko hợp với FB hoặc đơn thuần ko biết cách chọn lọc thông tin, cách kiểm soát các status/ảnh/video trên FB nên mới phải xài đến nước xoá bỏ ứng dụng nhưng tin mình đi: thớt vẫn xài FB nhé, vô Group Tinh Tế sẽ thấy mới chia sẻ thêm 1 bài về tai nghe đó 😁
😁 xoá lâu rồi, FB chỉ dùng để nhắn tin thôi
@Arex Ủa, xài FB trên máy tính hay sao mà nhắn tin được vậy? 😃
@crazysexycool1981 ông thớt cũng chỉ xoá app FB chứ ko xoá app Mess 😁 đại khái vậy bro ạ
@Arex Còn vô được group Tinh Tế để share link bài này là dư biết tình hình của thớt 😁
Mình dạo này ít vào fb nên bị nó khoá luôn!
Khiemauto
TÍCH CỰC
2 năm
@PVTuat Chắc chia sẻ tin nhắn xxx các kiểu nên bị nó cho vào blacklist.
@PVTuat Vẫn thấy chú online FB & share bài chia sẻ mà 😁
@BOT LOC Trước đó chú post 1 status thông báo tình trạng ko hoạt động trong 1 thời gian nào đó để bá tánh kịp cập nhật trước khi chính thức xoá app 😃
@PVTuat Mình có bị khóa đâu.
Pxhoang
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhưng trên đos có rất nhiều gái xinh nên mình vẫn dùng nha
Alain Musy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@XUAN HOANG PHAM Có mấy hơi trỏng mà ồn
@XUAN HOANG PHAM Tham gia vào các nhóm hội liên quan đến chụp choẹt thì tha hồ mà ngắm 😆
mình cũng đã xoá app và tk. nhưng do một số yếu tố công việc nên phải mở lại.
@huulocphamnguyen Thực tế tình hình hiện nay khó lòng mà bỏ được FB khi mà bá tánh xung quanh vẫn dùng FB là ứng dụng MXH chính để tương tác, chia sẻ như hiện nay. Thứ nào ko quan tâm thì bỏ qua hoặc cho vào blocklist là xong, thay vì phải cự tuyệt, xoá bỏ ứng dụng 😎
baccon
TÍCH CỰC
2 năm
Thì kệ bác
@baccon 😆
Chủ thớt xoá trên đt mà cứ làm anh em tưởng thiệt 😁
#Metoo. Mình cũng xóa trên đt khá lâu rồi, cả messengẻ nữa. Và giờ đã block acc, chưa tính ngày mở lại 😁
@cucai.duong Chúc vui vẻ, hy vọng bạn kiếm được thứ gì đó hay ho hơn FB để sống vui mỗi ngày 😁
Chuyển qua tinhte chơi thôi
@nowornever79611196 Chơi Tinh Tế ko đủ để cảm nhận hết niềm vui, Tinh Tế ko thay thế được FB, sự thật là vậy 😁
lehongxuan
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 đọc tinhte còn lắm bài rác hơn facebook, bài giao lưu trên nhóm face rất lịch sự, ko hiểu sao lên tinhte thành war, mà lại do admin đăng chứ.
kéo facebook 1 đống tin muốn đọc, còn tinhte thì chắc 1 ngày đc 1 2 cái
@lehongxuan Nhiều người lại thấy điều ngược lại đó bạn, nếu thấy nhiều comment thiếu lịch sự trên Tinh Tế thì đơn thuần đọc các bài của các mod chai sẻ ngoài Home thôi 😎

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019