Chạy bộ trên máy an toàn và hiệu quả hơn cho người mới bắt đầu

2/11/2021 16:25Phản hồi: 68
Chạy bộ trên máy an toàn và hiệu quả hơn cho người mới bắt đầu
Tuyệt vời nhất vẫn là được chạy bộ ngoài trời, nhưng nếu bạn mới bắt đầu với bộ môn chạy hay khi cần chỉnh sửa dáng chạy, khi tập những bài tốc độ cao thì máy chạy bộ lại là công cụ giúp an toàn và hiệu quả hơn. Mời các bạn xem video:

1. An toàn hơn

Rất ít vỉa hè của Việt Nam có thể chạy bộ, cộng với công viên ít, không có đường riêng cho người chạy bộ khiến cho rất nhiều người tập chạy bộ phải chạy dưới làn đường nhựa chung với các phương tiện cơ giới khác rất nguy hiểm. Chạy bộ trên máy sẽ an toàn hơn rất nhiều và giúp tránh tuyệt đối các tai nạn giao thông có thể xảy ra

2. Kiểm soát tốc độ chạy phù hợp khi mới bắt đầu

Rất nhiều bạn khi mới bắt đầu tập đã chạy quá nhanh khiến cơ thể bị vượt ngưỡng chịu đựng từ đó cảm thấy bộ môn chạy này quá khó và không có gì thú vị. Điều này cũng dễ xảy ra khi chạy các bạn bị kéo theo bởi những người đã có thâm niên và kinh nghiệm chạy lâu hơn các bạn trong những buổi tập hội nhóm. Hay đơn thuần là bị kéo theo bởi một trai xinh, gái đẹp nào đó…

Chạy bộ trên máy tuy chán nhưng lại đảm bảo được sự ổn định về vận tốc đúng theo ngưỡng sức của các bạn. Khi mới bắt đầu các bạn nên đi bộ, rồi tiến tới chạy xen kẽ đi bộ rồi mới là chạy chậm liên tục (Cơ thể con người là một cỗ máy linh hoạt, dạy cho nó từ từ nó sẽ thích nghi được chứ đừng bắt nó thay đổi một cách đột ngột)

Tốc độ phù hợp của chạy đường dài là tốc độ mà các bạn vẫn có thể thoải mái nói chuyện với người bên cạnh (hoặc tự nói một mình tròn câu rõ chữ), khi này tim của các bạn sẽ nằm trong khoảng Zone 2 - Zone 3 - ngưỡng thoải mái vận động

3. Bề mặt nền chạy an toàn hơn

Các bề mặt nền gạch, nền đá cứng của vỉa hè là nguyên nhân góp phần gây chấn thương cho những người chạy bộ. Máy chạy bộ với hệ thống thảm chạy nhiều lớp và bệ máy có khả năng hấp thu lực dậm sẽ giảm thiểu các chấn thương do bề mặt gây ra

Thứ tự ưu tiên của các bề mặt tập chạy xếp theo độ cứng tăng dần: nền sân cỏ, nền đất đỏ (hay đất nện), nền sân điền kinh trong các nhà thi đấu, nền đường nhựa, nền bê tông, nền gạch, nền đá. Các máy chạy bộ thường có xu hướng làm bề mặt có cảm giác tương tự với nền đường nhựa, các bạn cần lưu ý mua máy chạy có bệ máy không quá mềm, nhiều máy trên thị trường tăng khả năng đàn hồi quá mức để hãm lực dậm khiến người chạy cảm giác êm chân nhưng hiệu quả tập sẽ không cao

Quảng cáo

4. Giúp quan sát để chỉnh sửa dáng chạy

Mình thường xuyên dùng điện thoại để quay tư thế chạy của mình từ nhiều góc, từ đó chỉnh sửa và hoàn thiện dáng chạy chuẩn hơn. Nhờ coi lại các video quay chậm mà mình từng phát hiện ra các lỗi đáp gót và dị tật bàn chân phẳng để chỉnh sửa dần

Những góc mình hay dùng là nhìn từ bên hông lại (góc cao, góc thấp) để xem cách đổ người, nhìn từ đằng sau tới để xem chân có đáp lệch không, nhìn từ trước lại để xem cách đánh tay, đánh vai có ổn không và nhiều thứ khác

5. Tập chạy dốc với các máy có incline

Anh em nào tập cho chạy bộ địa hình mà không có điều kiện đi chạy núi thực tế thì chạy bộ với máy có khả năng tăng giảm độc dốc (incline) sẽ giúp tăng hiệu quả tập luyện lên rất nhiều. Như mình sử dụng máy chạy gập gọn KingSmith R2 thì không có khả năng này. Các bạn cũng có thể bù đắp cho việc chạy dốc bằng các bài leo cầu thang trong các toà nhà cao tầng hay tập với máy leo thang trong các phòng gym.

6. Giúp hoàn thành các bài tập chạy theo giáo án tốt hơn

Quảng cáo

Khi tập trên máy người dùng dễ dàng kiểm soát được tốc độ cũng như sẽ không bị cản trở và hạn chế bởi các yếu tố giao thông khác như khi chạy ngoài đường nên sẽ dễ dàng hoàn thiện các bài tập chạy hơn, đặc biệt là các bài tốc độ

Các bài chạy tốc độ thường chỉ đạt hiệu quả cao khi người chạy duy trì được tốc độ cao liên tục trong một quãng đường hay thời gian nhất định. Các bài chạy tốc độ cao thì người chạy cũng sẽ dậm chân nặng hơn, nhiều hơn. Bằng việc sử dụng máy chạy sẽ giúp người tập có thể dễ dàng kiểm soát tốc độ, hoàn thành
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iamcuong
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn cảm giác chiều ngang và dọc của máy chạy này hạn chế nhỉ. Chỉ cần không để ý cái là hụt chiều ngang. Bác nào cao to là sẽ hụt cả chiều dọc.
@iamcuong Con này chạy vui vẻ thôi. Đi bộ/đi bộ nhanh thì ổn
Dịch dã thì chấp nhận kiểu này chứ theo mình dù mới bắt đầu hay chạy lâu dài thì cứ ra ngoài mà chạy là tốt nhất. Kiếm một đôi giày ngon lành, cầm theo chai nước, đeo cái khẩu trang, làm cái mũ lưỡi trai nếu trời nắng, vậy là đủ. Chuyên nghiệp hơn tý thì sắm cái đeo bắp tay để điện thoại với con watch để đo xem chạy được bao nhiêu, tốc độ thế nào, nhịp tim ra sao ... mà đặt target với theo dõi thông số các kiểu.
minhai
TÍCH CỰC
2 năm
@Xuân Híu Trước chạy 5km 30p, đeo khẩu trang mất 45p, đi bộ mất 1h Mình chạy bài nên không thể lúc nào cũng easy run như chạy Uprace và gg thấy đeo khẩu trang k tốt. Nói chung tùy mỗi người thấy thế nào là tốt nhất. Ngay cả cái máy chạy của bài này thấy có bác chê ngăn-hẹp nhưng cái nhà bằng cái lỗ mũi thì phải cần máy gọn chứ giá đó dư sức mua đường máy dài, rộng, to..
@minhai đeo thêm cái khẩu trang mà tốc độ lệch nhiều ha, chắc do mình quen rồi nên tốc độ vẫn vậy, không thay đổi gì hết. Mình cũng không chạy theo bài gì, cứ đeo giày vào chạy với check tốc độ để không bị nhanh quá hay chậm quá thôi, cơ bản là cố chạy do đều, liên tục, không phải nghỉ trừ khi quá mệt, cơ mà chắc quen rồi nên cũng trừ hôm nào chạy lên 7 cây thì hết 6 cây chắc nghỉ đi bộ vài bước thôi. Cũng đâu có ai muốn chạy mà đeo khẩu trang cho bí đâu bác, cơ mà dịch vẫn phức tạp, mình chạy bộ thở phì phò người khác cũng ngại, đeo vào cho nó an tầm tý nào hay tý nấy, chủ yếu lúc chạy cũng né né chỗ đông người và giữ khoảng cách với người khác nữa.
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Xuân Híu Đeo khẩu trang vào chạy không hít được oxy và còn làm tăng nhịp tim, chạy 1 lúc cảm giác ngạt thở đến nơi, nên mình chạy toàn phải bỏ khẩu trang ra. Mình nghĩ bác nên từ bỏ thói quen đeo khẩu trang khi thể dục, ko lại đi theo chú Chí Tài đấy ^^
@mrtuaans À mình chỉ là có ý thức thôi, còn cảm thấy mệt thì mình nghỉ, không việc gì phải cố quá làm gì, còn cảm giác vẫn chạy được, vẫn thở được, chưa ngất thì mình cứ đeo cứ chạy thôi.
Chạy máy cũng ổn mà
@hoangpm Theo tớ: Chạy máy không có được cảm giác đẩy cơ thể về phía trước hay hãm tốc tăng tốc. Chạy máy chỉ đơn thuần là làm cho cái chân nó bước theo băng tải => chạy máy không tốn sức nhiều như chạy ngoài đường => Rất là chán
@huutai_pasion Chạy máy tốc độ sẽ đều đều nó ko có vật cản hay nhịp lên xuống như chạy ngoài trời. Tuy nhiên nếu chạy ngoài trời thì nhà ai gần công viên hoặc gần những khu đg đẹp vắng vẻ thì mới ok. Chạy máy lại có những đặc điểm quan trọng 1 số ng rất phù hợp như: người xương khớp có vấn đề thì chạy máy an toàn hơn, chạy máy bạn có thể chạy bất kỳ thời gian nào, bất kỳ điều kiện bên ngoài mưa gió, nóng lạnh chạy vẫn ok, chạy máy tiết kiệm đc thời gian ví dụ buổi tối thay vì nằm trên giường coi film hoặc tik tok sao ko lên máy chạy bộ vừa tập thể dục mà vẫn coi đc film.
iwannare
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huutai_pasion Chạy trên máy không có độ dốc thì chả vậy, vào phòng gym hoặc đầu tư cái máy có chế độ chạy dốc rồi chỉnh độ dốc lên ít nhất 2% là biết tay nhau ngay
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Chạy máy chán lắm. Khuyên ae đừng mua trừ khi ko thể ra ngoài chạy. Mấy hôm đi chạy ở phòng tập chán ko tả đc. Kiếm cung đường vắng sạch sẽ mà chạy. Sướng hơn
vinhsgt
TÍCH CỰC
2 năm
@Ngoknc Vắng đã khó, vừa vắng vừa sạch càng khó hơn. Chạy máy là lựa chọn ổn nhất.
Ký tên: Gò Vấp, SG
@Ngoknc cơ bản là dịch dã ấy bác ơi, chứ đợt dịch ở nhà giãn cách không ra ngoài được ngứa chân lắm chứ 😔
minhai
TÍCH CỰC
2 năm
@vinhsgt Bác ở đâu nhỉ? Em đang chạy khu Citiland PVT thấy cũng ok đấy: sau 6pm một mình 1 đường, vòng tầm 1,2km.
vinhsgt
TÍCH CỰC
2 năm
@minhai Bên PH Ích bác ơi, trước còn có sân quân đội để chạy, giờ hết chỗ nên chạy máy luôn.
minhai
TÍCH CỰC
2 năm
@vinhsgt Thấy bà con khu bên đó hay chạy Tân Sơn, bữa em chạy thử thấy k ổn lắm
lehung80
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chạy máy khó nhất là giử được kỷ luật. Mà giử được kỷ luật thường là người đã chạy thời gian dài. Nên tôi nghĩ người mới bắt đầu thì khó mà chạy trên máy được.
yourdalink
TÍCH CỰC
2 năm
@lehung80 Mình cũng nghĩ thế. Bắt đầu đơn giản là mua đôi giày rồi chạy thế thôi.
có điều là không có tay vịn nên cũng hơi khó chạy ở tốc độ 12.
@lehuuthe1202 Có mấy model k15 hoặc Amazfit AirRun Xiaomi có thiết kế tay vịn đó bạn. Còn mình chạy 14,15 cũng ko quan trọng tay vịn lăm. Chỉ ko thích con này ở cái là chiều dài thảm chạy hơi ngắn, loại gấp thì gọn nhưng ọp ẹp nên nếu mua mình chọn mẫu k15 cho bền
@SamsungGalaxy uhm, nhều khi thảm ngắn mà mình giảm tốc nên hơi cực. Mình thì hơi sợ vị hồi lúc mình chạy chưa quen mình chạy 14 km/h dễ bị nhức chân, nhiều khi lỡ lội chân 1 cái ko có tay vịn thì mình hơi sợ.
mình hay chạy bộ mỗi ngày, mà mấy nay đau chân quá chạy cũng khó.
Không thấy rv về cái máy chạy bộ này vậy ad. Thấy hay hay
@Timkelvin Kingsmith R2 tinh tế ko dưới 5 bài bia QC cho nó rồi bạn. Kiếm lại mà đọc đi. Mình thấy lạ là Xiaomi có khá nhiều mẫu chứ ko riêng con R2 này mà ko hiểu sao tinhte chỉ tập trung vào bi-a cho con này.
Cá nhân mình cho là con này chỉ để đi bộ hoặc chạy nhẹ chứ để chạy pro chút thì ko nên mua. max 12km/h là hơi yêu, 2 là vấn đề chỗ gấp nếu chạy tốc độ cao trong thời gian dài sợ là nó sẽ ko chắc chắn
@SamsungGalaxy Cảm ơn bác
@Timkelvin Nếu nhà có chỗ để thì có thể ngó mẫu K15. Mình cũng đang định lấy con này. Ưu điểm hơn là max 15km/h bề ngang 48cm so với 44 của R2. Ko gấp gọn đc như R2 nhưng nó làm cho cảm giác chắc chắn và bền hơn nếu dùng về lâu dài
@Timkelvin https://kingsmith.vn/dms/may-chay-bo/
Có thể tham khảo các mẫu máy chạy bộ của Xiaomi tại đây. 1 điểm nữa là Kingsmith là thương hiệu Xiaomi thâu tóm lại chứ bản chất hãng này trc đã có bán máy chạy bộ rồi. Có thể mẫu R2 là mẫu đầu tiên kể từ khi về tay Xiaomi nên đc Qc rầm rộ
phamhoach8x
ĐẠI BÀNG
2 năm
em dùng con này giờ thành 1 thói quen luôn rồi.
phudodt86
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phamhoach8x Em đang tìm mua mà nhiều chỗ bán quá bác, bác mua con này ở đâu vậy ?
@phudodt86 https://kingsmith.vn/dms/may-chay-bo/

Bên này giá rẻ hơn, Xiaomi có rất nhiều mẫu chạy bộ chứ ko riêng gì con R2 này nên bạn có thể tham khảo. Con R2 này đc bi-a QC nhiều là do nó là sp chính thức khi Xiaomi mua lại thương hiệu máy chạy bộ này thôi chứ còn nhiều mẫu khác. Cân đối tiền và nhu cầu để chọn nhé
Thích dòng này ở chỗ gọn và nhẹ lúc cần thì lấy ra chạy, không thì gấp gọn đi có như không có.
vinhsgt
TÍCH CỰC
2 năm
@leanhtu592001 Rất hợp lý, trẻ em phụ nữ cũng dùng được, không dùng gấp gọn rất tiện.
pdtuan87
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có vẻ các mod yêu món chạy này nhỉ thấy bác nào cũng có thói quen này.
vuminhkhue89
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thay vì có màn hình điều khiển hiện đại thì dòng này rút gọn thay vào đó dùng màn hình tivi để giải trí.
Có cảm giác như dejavu nhỉ hình như bác đã review về còn R2 này rồi phải ko
phunghung700
ĐẠI BÀNG
2 năm
Kinh nghiệm hay lắm bác, nhưng chạy bộ theo thấy phải có hứng thú nữa. Em cũng thử bỏ thời gian thử chạy 1 vài lần được 2-3 là lười ko muốn ra ngoài.
domanhhung02
ĐẠI BÀNG
2 năm
Từ lúc có dịch cái thoái quen chạy bộ cũng không còn, nhớ lúc mới bùng dịch đeo khẩu trang mà chạy thở không ra hơi.
vuthanhtu89
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cứ nghĩ chạy bộ chỉ cần ra mồ hôi là khoẻ, đọc xong bài này mới biết nó nhiều kĩ thuật như vậy.
vancongxd4
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác review luôn con máy chạy bác đang sử dụng luôn đi bác em thấy nó gọn nhìn đẹp lạ
Kinh nghiệm của mình là phải kiên trì và tự tạo cảm hứng chạy bộ, như mình thường tập thói quen đi bộ vào buổi chiều và buổi sáng cho cả gia đình. Đi chung cả nhà thì có cảm hứng hơn dần dần thì nó thành 1 thói quen luôn.
@tranhungauto88 Nhưng dịch trời mưa lạnh thì đi làm sao bác ?
@Đức Mạnh Xd4 nhà em có máy chạy sẵn rồi bác nhé, nên thường đi bộ trong nhà luôn vừa khoẻ vừa an toàn.
halobaby0101
ĐẠI BÀNG
2 năm
kinh nghiệm đơn giản của mình là leo lên máy và đi tới khi nào ra mồ hôi là khoẻ đơn giản.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019