[DIY] Kê Macbook nhà làm | Rẻ - Dễ làm - Thẳng lưng làm việc

14/11/2021 2:22Phản hồi: 117
[DIY] Kê Macbook nhà làm | Rẻ - Dễ làm - Thẳng lưng làm việc
Chào mọi người, hôm nay mình xin chia sẻ về kê Macbook mình tự làm bằng ống ghen luồn dây điện. Vào luôn nha.

1. Cơ duyên

- Mình bắt gặp bài hướng dẫn này: http://www.latesthandmade.com/pvc-laptop-stand-diy-ideas/ khi đang lướt web, thấy cũng dễ làm nên ra tiệm điện mua đồ về mần thử.

PVC Laptop Stand - DIY Ideas - Latest Handmade

I’ve found a cheap, easy, and fun way to create a custom PVC laptop stand using just a few basic PVC parts. I’ve seen various pictures of PVC laptop stands
latesthandmade.com

2. Nguyên liệu cần để làm

- Ống mình dùng là ống ghen luồn dây điện, kích thước vừa phải, sẵn màu trắng nên không cần sơn lại, tiệm gần nhà mình bán 1 cây 3m là 30 nghìn đồng.
- 6 co chữ L, 2 ngàn 1 cái, mua 6 cái là 12 nghìn đồng.
- Mình đo và cắt ống ra như hình, chiều dài của 3 thanh dài thì mọi người đo theo Laptop để cắt, 2 thanh ngắn thì mình đo là 6cm là độ cao phù hợp với tầm mắt của mình, mọi người muốn nâng Laptop lên cao hơn thì cứ tăng chiều dài của 2 thanh này.

- Một lưu ý là ống này khá giòn nên nếu mọi người vặn vào chặt quá thì co chữ L rất dễ gãy, vặn vào vừa phải là được.
Laptop của mình là Macbook Pro 13inch M1

3. Thay đổi tư thế làm việc

- Ban đầu mình dự định mua màn hình ngoài để điều chỉnh tư thế làm việc vì mình thường phải cúi đầu để nhìn màn hình laptop.
- Hên sao đọc được bài hướng dẫn làm đồ kê Laptop (chỉ 42k) mà tư thế làm việc thoải mái hơn rất nhiều, cổ không còn mỏi và ví cũng không đau.

4. Dễ dàng tháo lắp để mang ra cafe làm việc

Tháo ra bỏ ba lô nè, do ống nhỏ nên không tốn nhiều diện tích, tất nhiên là bao nhẹ.

Ra tới quán thì lắp vào thôi.

Quảng cáo

Để máy lên vào tinhte đọc bài.

Nhìn từ phía sau cũng rất đẹp vì size ống nhỏ, thanh lịch.

Gõ bài thôi ^^

5. Kết

Ngoài việc thay đổi tư thế làm việc thì mình phát hiện một tính năng của kê laptop là hạn chế việc vô tình đổ cafe vào máy, khá ngon. Nếu mua ống 3m và 12 cái co chữ L thì mọi người sẽ làm được 2 cái kê (khoảng 54 nghìn đồng), một cái xài 1 cái tặng bạn gái/ vợ.

Chúc mọi người có ngày làm việc vui vẻ ạ.

Quảng cáo

117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá 💯 👍
@vochihoa hay !!!
mà sao ko thêm 1 cây ống ngang nữa cho 2 đầu giống nhau, chắc chắn hơn, lật để thay đổi độ cao...
@c0mmand0 Em sẽ thử liền ạ
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@qsangp Cái này mình làm 7 8 năm trc thời sv r, mình còn lắp 1 quạt ở dưới nữa thổi gió ngược xuống. Bây giờ đi làm r, có tí tiền vs nhiều kiểu đẹp hơn nhưng cái kê và laptop vẫn để về quê cho các cháu học online.
metalchildvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@c0mmand0 Làm kiểu gì được b? B phải để tay vào gõ được chứ
Cái này màn hình lớn ok, chứ màn hình nhỏ để xa coi khó chịu lắm anh ơi!
@Hạt mè bé xíu Mình dùng ổn ạ, do thường xuyên đi lại (với nghèo nữa) nên chưa lên màn hình lớn được 😔
@qsangp Chắc cũng ko phải do nghèo đâu bác mà do thích DIY chứ cái đế nâng bằng nhôm cũng ~100k à.

Mà bác ngồi tại quán sao ko dùng ly thủy tinh mà dùng ly nhựa vậy?
@Hạt mè bé xíu Quán bán ly nhựa ạ
@qsangp Em cũng hay uống TCH, thấy lạ nên hỏi mà em cũng thích dùng ly nhựa để tiện, chứ đổ vỡ ngại lắm
TIenE
ĐẠI BÀNG
2 năm
@qsangp shoppee có 22k một cái làm chi mất công vậy.
Quá gọn gàng luôn
Ôi đã quá anh ạ, cám ơn đã chia sẻ !
Như này có được coi là "công thái học" không.
Anh theo em
hngocdo
ĐẠI BÀNG
2 năm
này nếu anh không dùng bàn phím rời mà dùng bàn phím của macbook luôn, thì lúc sử dụng có bị vướng tay không anh?
Em thấy phần ống L hơi dư nhô lên ấy
@hngocdo Không vướng ạ
@hngocdo Nâng máy lên cao rồi mà dùng bàn phím của máy luôn thì hại tay lắm
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
@hngocdo Mình đoán là khó sử dụng hoặc gây khó chịu nếu không xài bàn phím rời
hngocdo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@BOT LOC mình cũng nghĩ vậy, vướng tay là một chuyện, hơn nữa thay vì gõ tay trên mặt phẳng góc 180 thì bây giờ phải nâng tay lên
@hngocdo thấp thì còn đỡ, nâng cao thì chắc chắn là vô cùng khó chịu cho cổ tay rồi
dễ thương quá!
Phần co bên dưới nên tiện cho bằng mặt kê tay là best luôn kkk
thahnv
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mấy năm trước mình cũng làm 1 cái giống y thế này, mua thêm con quát cắm USB thổi vào đáy máy nữa bao mát, bao chơi game
@thahnv Mình cũng làm mấy năm trước, lắp quạt 12v tháo từ bộ nguồn pc
165k, đẹp hơn, gọn hơn, điều chỉnh được nhiều tư thế. Tội gì phải tiết kiệm vài chục ngàn để vác mấy cái ống nước ra cafe
@truongan9393 Tặng kèm túi nhung để bỏ trong balo ko xước các vật dụng khác luôn phải ko bạn 😆 đợt mình mua rẻ hơn nhưng xài hài lòng
@Xuân Híu @minhtuanq6
Xài 1 vài lần là vứt ah, tin mình đi 😆
Cái này phải chụp chung với bàn xếp, thùng mì tôm.
@Communism Bác có tag nhầm không phải đó, mình xài bộ giống của bác mà :v Khác là mình mua 2 bộ giống nhau để nhà với cơ quan dùng chứ không mang đi mang lại, dùng để di động thì mình ưng cái ở hình đính kèm hơn.
@Xuân Híu Tag nhầm, sorry bạn, mà cái reply của tinhte hơi khó xài, lúc edit ko biết cách nào để untag
saithaoem
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài này thực tế quá.
Còn bài “Công thái học” cũng cùng trên trang có vẻ hơi lu bu và tốn kém. 😁 Gì có 1 cái máy mà lấy 4, 5 cái “Công thái học” ra demo.
@saithaoem Chủ yếu là khoe "sành điệu" "sành... công nghệ"
Anh theo em
Dùng cái này đi mấy bác, nhẹ nhàng đơn giản, rẻ, dễ mang theo, mình mang đến cơ quan cái nào bị trấn cái ý 😆)
@Xuân Híu m xin link dc ko
@nguoivienchinh Đây bác, đặt từ nước ngoài về nên cũng phải hơn tuần đó
https://shopee.vn/product/152260227/5313727648?smtt=0.24983277-1636864876.9
@Xuân Híu dc đó nhưng độ cao dóc nó không hợp với mình =)))
Bác cho em xin thông tin bàn phím cơ của bác với, nhìn đẹp quá
Yêu quá
@duytan.doan92 Dạ là leopold 660M, keycap là MT3 ạ
cuongpk
TÍCH CỰC
2 năm
Không biết mọi người sao chứ em ngồi bàn làm việc là 2 cẳng tay phải để hết trên bàn mới làm thoải mái được. Hoặc kê lên bệ tì tay của ghế cũng đc. Ngồi như chủ top thì tầm 10 phút đã mỏi tay
Do It Later
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn hay mà để ở nhà thì ok chứ lắp ngoài quán Café nhìn hơi thô thô.
Các bác biết loại nào mà treo được máy tinh bảng lên để nằm trên giường xem cho thoải mái không 😁
Nhà dùng thì okie, mà mang đi lại cafe bất tiện quá bác ạ
Sao ko làm màn ngoài rồi xuất ra làm cho tiện ..màn to rõ dễ nhìn
@Bão Sài Gòn Em đang viêm màng túi bác ơi hiu hiu
@Bão Sài Gòn alo
Anh theo em
bqthinh72
ĐẠI BÀNG
2 năm
Những tiện ích ngớ ngẩn nhất , xài được 1 lần vứt luôn vào sọt rác.
@bqthinh72 =)) người ta dùng dc. Bớt comment xàm lol đi
@bqthinh72 lạy
saithaoem
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bqthinh72 Người ta dùng 2 lần là thằng bqthinh72 sẽ đội quần lên đầu nhé.
@bqthinh72 Ơ dở người thì bé mồm thôi bạn ơi, gào to thế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019