Hơn 40% trẻ em Mỹ tin rằng xúc xích, thịt xông khói có nguồn gốc từ thực vật

Rubi Lee
16/11/2021 3:48Phản hồi: 92
Hơn 40% trẻ em Mỹ tin rằng xúc xích, thịt xông khói có nguồn gốc từ thực vật
Trong một nghiên cứu gần đây được công bố trên Tạp chí Tâm lý Môi trường, khảo sát 176 trẻ em Mỹ trong độ tuổi từ 4-7 tuổi về nguồn gốc các loại thức ăn mà trẻ thường hay ăn. Kết quả đáng ngạc nhiên là có đến ⅔ những đứa trẻ tin rằng xúc xích, thịt xông khói không đến từ động vật mà là loại thực vật thần kỳ nào đó. Chỉ có khoảng 16% trẻ xác định sai nguồn gốc của quả táo, đây là loại thực phẩm được xác định chính xác nhất trong nhóm.

Đối với các loại thịt, tỷ lệ trẻ em cho rằng bánh mì kẹp thịt, xúc xích, thịt xông khói có nguồn gốc từ thực vật dao động từ 36%-41%. Ngay cả món gà nugget, một món có tên động vật cũng bị ⅓ trẻ phân loại là từ thực vật. Còn với món khoai tây chiên, 46% trẻ tin rằng thực ra món ăn khoái khẩu này đến từ một con vật.

Nhìn chung, những đứa trẻ xác định thực phẩm có nguồn gốc thực vật tương đối tốt hơn. Sau táo, cà rốt được trẻ xác định chính xác nhiều thứ hai. Trong bài kiểm tra tiếp theo, những đứa trẻ được hỏi về những thức ăn được và không ăn được. Một lần nữa, kết quả lại gây ngạc nhiên lớn khi thịt bò (77%), heo (73%) và gà (66%) là không ăn được. 5% nói rằng thịt mèo có thể ăn và 1% cho rằng cát cũng ăn được nốt.

Dù hầu hết trẻ đều có những nhận định sai về thực phẩm mà chúng tiêu thụ hàng ngày, các nhà khoa học vẫn nhìn thấy mặt tích cực của cuộc nghiên cứu này. Theo đó, các chuyên gai cho rằng đây có thể là cơ hội để giải quyết các vấn đề biến đổi khí hậu. “Không giống như người trưởng thành thường biện minh cho hành vi tiêu thụ thịt động vật của mình. Trẻ em dường như chỉ là những người ăn thịt ngây thơ". Đó cũng là lý do nhiều đứa trẻ lại coi những loài động vật như bò, heo, gà không nên ăn thịt, nhưng vẫn vô tình tiêu thụ sản phẩm từ thịt của chúng. Cũng vì thế, thời thơ ấu có thể là cơ hội duy nhất để thay đổi chế độ ăn dựa trên động vật của trẻ.

Theo News
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuan 95
CAO CẤP
2 năm
hao?
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@tuan 95 176 người mà suy ra toàn nc Mẽo =))
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@tuan 95 @Rubi Lee: Bạn nên đặt lại title để tránh gây hiểu lầm.
@Congcu Lá cải vãi cả chưởng
@p700i uh, 176 đứa bé mới biết chùi đít (không được gọi chung là trẻ em).
cu.bong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Congcu Link gốc ở title họ vẫn để câu ""According to a New Study" bạn ạ. Mod này không hiểu suy nghĩ gì mà đi sửa các các thông tin liên quan đến trẻ em để câu view.
Khảo sát ở VN đi, thịt chó và thịt mèo sẽ là 80% ăn đc và ngon
Sher
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Khiemauto dồi chó nướng vẫn ngon! ha ha
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@Khiemauto bác nhầm hay sao chứ lòng lợn vẫn còn nhiều lắm, ngày nào bún đậu mắm tôm còn thì lòng dồi vẫn còn 😁
@abbvvhh Thì đúng là ăn được còn gì 😆 Lại còn ngon nữa
Ráp Phờ
TÍCH CỰC
2 năm
@Sher làm xị gựu nữa thì...nhức nách
junkey
TÍCH CỰC
2 năm
vãi, hỏi trẻ dưới 7 tuổi cũng khó nói lên điều gì
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@junkey Những thói quen ăn uống của bạn bây giờ đều được hình thành từ nhỏ đến lớn trong văn hóa gia đình bạn. Bây giờ mà thay đổi là một vấn đề rất lớn đấy 😂
honghoavi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hoang Miiu Cái này liên quan đến kiến thức, chứ liên quan gì đến thói quen ăn uống. Nó chỉ nói là tụi nhỏ "tin rằng". niềm tin này do thiếu kiến thức mà ra thôi.

Lớn lên tự biết. Liên quan gì đến thói quen ăn uống. Nghiên cứu chả có từ nào nói về thói quen ăn uống.
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@honghoavi Bạn có đọc kĩ Bài không?. Mục đích của cuộc nghiên cứu là khảo sát nhận định về thức ăn của trẻ nhỏ và tìm được ra mặt tích cực, đó là trẻ nhỏ tiếp nhận thực phẩm 1 cách vô tư và từ đó định hướng lại thói quen ăn uống thiên về thực vật nhiều hơn để tốt cho môi trường. Không như người lớn, họ luôn lấy mọi lý do để biện minh cho thói quen ăn thịt của mình. 😄
nickzt
TÍCH CỰC
2 năm
Thú vị thật! Hồi đó mình cũng tưởng chè Khúc Bạch ăn chay đc, cho tới khi biết nó có thành phần lá Gelatin. -_-
@nickzt giời ơi, thạch nào chả dc làm từ gelatin hả bác 😔 . Bác bảo mấy thứ kiểu chè bưởi tự nhiên có hàng nào thêm thạch vào thì ko ăn chay dc, chứ bốc cái bát đầy thạch và tự hỏi nó ăn chay dc ko :( . Chưa kể thạch trong khúc bạch còn làm từ sữa :( .
dellusa
TÍCH CỰC
2 năm
@hackieuhay chuẩn bạn , lắm đứa ăn chay nói đạo lý nhưng ở gần mới thấy chửi con cái ... sân si còn hơn người ăn mặn
@megatroll Nhầm rồi b ơi, thạch làm từ Agar, nguồn gốc từ thực vật. Agar cũng là chất làm đông gần giống gelatin, nhưng nó cho kết cấu mềm giòn (như ăn thạch), còn Gelatin nó cho kết cấu mềm dẻo (như ăn kẹo chip chip). Cũng có 1 số loại thạch nó kết hợp cả 2 để tăng độ dẻo lên, nhưng chủ yếu thì thạch dùng agar.
Cha mẹ nó nói thế thì biết thế thôi 😁
“Theo đó, các chuyên gai cho rằng đây có thể là cơ hội để giải quyết các vấn đề biến đổi khí hậu”. Phải là “Chuyên Gia” chứ Rubi nhỉ
thế hệ màn hình (hay thế hệ Metaverse??) nó vậy đấy. suốt ngày dán mắt vào màn hình thì sẽ mau chóng xa rời thực tế thôi
boybala
CAO CẤP
2 năm
@Phan Huy Thọ bọn 4-7 tuổi thì nhận thức thế đếch nào dc. ông mới là cái thằng hậu quả của thế giới ảo xa rời thực tế đấy
sunseeker26
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Phan Huy Thọ Có 176 đứa mà đại diện cho cả trẻ em Mỹ thì cũng bá cháy rồi, lại còn trong độ tuổi từ 4-7 nữa. Đến ngu người với kiểu bài như thế này
Trên 60% trẻ em ở vn tin rằng ăn trái cây nuốt hột sẽ mọc cây trong bụng
@zombie01 Hồi nhỏ tui lấy trộm đậu phộng của mẹ ăn, bị mẹ doạ là sẽ mọc cây ra ngõ rốn, tui khóc khan cả cổ 😔
annx.37
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zombie01 Còn cái nữa là tin rằng được ba mẹ nhặt về hoặc đẻ ở rốn và nách 😂😂
@zombie01 99% ý. Cô giáo cấp một của mình dọa thế để trẻ biết sợ mà ko nuốt linh tinh, phải biết nhằn khi ăn.
hieustyleqn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zombie01 Hồi nhỏ cũng tin 😆
huy_lytruong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Khảo sát có 176 đứa mà dám khẳng định như đúng rồi.
ductoanvt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huy_lytruong Chắc là khảo sát vài nghìn đứa rồi lấy ra 176 đứa vào danh sách để tỉ lệ đạt theo ý muốn thôi !!
linkingok
TÍCH CỰC
2 năm
@huy_lytruong Lại còn khảo sát từ 4-7 tuổi thì lại chẳng nói lên được điều gì. Làm bài khảo sát trẻ em Việt Nam chắc cũng thế.
ngocquangit
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huy_lytruong Khảo sát 176 đứa trẻ Việt nam ở Dalak đi nó còn éo biết xúc xích hay thịt xông khói là ccm gì!
Buồn ghê...
cái này khảo sát chơi cho zui chứ ở VN thì khi hỏi con nít thì cũng cười bể bụng ra
Matevol
TÍCH CỰC
2 năm
Mấy đứa bên đó dễ tin người quá 😅
Mỹ lắm đứa ngu thật, ko biết nước nó phát triển do đâu chứ dân nó lắm đứa ngu đần không thể tả nổi.
boybala
CAO CẤP
2 năm
@Hoang Miiu ở đéo đâu chả có thằng ngu thằng khôn. Nó nói lắm đứa chứ có nói tất cả dân Mẽo đâu mà nhảy dựng lên. Cái chuyện không ngu ở đâu chả có. Đéo biết bạn sống ở đâu chứ giờ này còn trâu cày vs bò kéo nữa. Tiến bộ lên chứ nói tiếng Việt mà ngu như bạn cũng hiếm đấy
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@boybala Nhìn kỹ lại xem ai nhảy dựng lên thế. Đã không hiểu được câu văn của người khác còn Gông cổ lên chửi. Bó tay 😄
boybala
CAO CẤP
2 năm
@Hoang Miiu Tôi không biết ô văn vở cao siêu gì để hok ai hiểu. Chứ tôi là tôi thấy hãm L rồi
Thalia.TaD
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trẻ nhỏ dễ nắn.
Cũng do sự truyền đạt và giáo dục ban đầu của phụ huynh thôi ! Đúng với câu "trẻ em chỉ là những người ăn thịt ngây thơ"
Bộ mẫu 176 đứa trẻ mà kết luận như là bộ mẫu có tính đại diện lắm ấy.
Khảo sát tại VN cho thấy muốn làm bộ trưởng chịu khó ăn thịt bò dát vàng 😝
Mr.Sob
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thì cũng có thịt từ thực vật mà ta.
Cái tin nhảm sh*t này hôm trước thấy GenK đăng rồi, giờ lại thấy Tinh Tế lấy ra đăng. Không biết là Mod cố tình câu view, câu tương tác hay trình độ đọc hiểu thông tin chỉ tới vậy? Biết bộ mẫu n=176 trong xác suất thống kê nó rẻ rách như thế nào không? Rồi biết trẻ 4-7 tuổi trình độ nhận thức nó chỉ ở mức nào không?
@Long UFM Cái này chỉ cho vui thôi mà bạn.
@ANormalHuman nhưng bài viết thì k biết theo giọng điệu cho vui
linkingok
TÍCH CỰC
2 năm
@Long UFM Nồi lẩu thập cẩm Tinhte mà, giờ mấy cái tào lao gì cũng mang vào. Tinhte đang đánh vào thị phần kenh14. Chán
Syter
TÍCH CỰC
2 năm
@ANormalHuman Chả ai học hành khùng đầu mấy chục năm xong đi nghiên cứu cho vui cả, nghe có thấy thiếu tôn trọng không bạn.

Bài gốc người ta thống kê như vậy là để nghiên cứu biến đổi khí hậu, chi tiết này trong bài có nói: trẻ em Mỹ không nghĩ rằng động vật là thức ăn, nên khi được hỏi thì tụi nó trả lời ăn thịt động vật là không ổn (eating animals is not OK). Cộng với thiếu kinh nghiệm thực tiễn (kiếm đâu ra cánh đồng có đàn bò như ở VN) làm nhìn nhận vấn đề còn thấp. Bài này chỉ lấy 1 điểm highlight của nghiên cứu đó ra rồi tập trung vào nói, để tạo shock value.

Đọc bài gốc xong mới thấy trẻ em Mỹ nó văn minh và vị tha tới nhường nào, ngược lại với mục tiêu mà bài viết này đang cố thể hiện.

Communist Propaganda and Vietnam Journalism, name a better combo.
Rồi trẻ mà ko ăn thịt làm sao phát triển
linkingok
TÍCH CỰC
2 năm
@thanh_satria Về việc ăn uống mình thôi không muốn tranh cãi vì số đông vẫn cho rằng không ăn thịt "thiếu chất". Còn trẻ em cần chất gì bạn cứ nói rõ ra, mình chỉ cho bạn trong rau củ nào có chất đó.
Nghĩ sao thuần thực vật còn đi nốc hoá chất vào mà whey? Bạn muốn đẹp bệnh thì cứ "bằng ngta" nhé. Mình thua
@linkingok Whey là hoá chất thì thôi nghĩ tranh luận đc r bạn
linkingok
TÍCH CỰC
2 năm
@thanh_satria Chứ bạn nghĩ whey từ tự nhiên à? 😆 Từ câu "thuần thực vật mà không nốc whey..." là mình biết bạn chẳng có kiến thức gì về thực phẩm rồi.
Sữa cho trẻ mà còn là sữa công thức, người mẹ nào cũng biết sữa công thức không tốt.
Còn whey chắc chỉ dành cho dân tăng cơ tay, teo cơ não nên dùng ít chất bổ sung chắc cũng hợp lý.
Bạn có uống thì uống ít thôi nhé. Tội!
Kalanhikov
TÍCH CỰC
2 năm
@thanh_satria Tránh voi chả xấu mặt nào lại đi đâm vào là sao?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019