Kết hợp bảng nhớ tạm chung các thiết bị Apple cùng tính năng live text trên iOS 15

BarryAllen
25/11/2021 8:9Phản hồi: 23
Kết hợp bảng nhớ tạm chung các thiết bị Apple cùng tính năng live text trên iOS 15
Lưu ý: Live text của iOS15 hiện tại chỉ hiệu quả với tiếng Anh, tiếng Việt mình thấy chưa dùng được

Tính năng lưu trữ chung giữa các thiết bị Apple đã có từ lâu cho phép anh em copy nội dung text, hình ảnh từ một thiết bị (ví dụ: iphone) sau đó paste ra trên máy Mac có sử dụng chung icloud. Về cơ bản điều đó đã giúp tăng tốc độ làm việc, học tập của chung ta ở trong một số tình huống hàng ngày đáng kể.

Thêm vào đó, từ bản cập nhật iOS15 và ipad OS 15 đã có thêm tính năng Live text, cho phép chúng ta copy chữ viết được iphone phát hiện ngay trong ảnh chụp hoặc ảnh lưu về máy. Trong một vài trường hợp cụ thể ví dụ như bạn bè, đồng nghiệp gửi cho chúng ta thông tin số điện thoại, tài khoản hay phổ biến nhất là gửi một đoạn văn bản dưới dạng chụp màn hình từ một file văn bản, thay vì phải ngồi lựa đoạn cần dùng đề gõ lại trên máy tính thì bây giờ ta đã có thể copy đoạn văn bản từ hình ảnh đó trong iphone, ipad sau đó paste ra lại trên máy Mac của chúng ta, tốc độ làm việc và truyền tải thông tin được cải thiện nhanh hơn hẳn.

Như mình đã nói ở trên, đây chỉ là một tip dựa trên tính năng có sẵn từ lâu của Apple nhưng mình vẫn muốn chia sẽ với những anh em chưa biết hoặc chúng ta có thêm một cách để kết hợp các tính năng thông minh với nhau để giúp một ngày làm việc, học tập của anh em hiệu quả hơn.
Cảm ơn anh em đã đọc hihi.
nguồn ảnh: TheVerge
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khá tiện khi tới quán cafe nào dán giấy mật khẩu wifi 😃
@Vo Huu Phuc tiện nhất là khi quán họ biết làm hẳn cái QR code. Chỉ cần mở camera lên rồi đưa tới QR code đó là nó tự động đăng nhập WiFi luôn.

https://www.qr-code-generator.com/solutions/wifi-qr-code/
@Vo Huu Phuc Tôi không để mật khẩu.
Cười vô mặt
@bomduc Mình thì chỉnh settings cho WiFi sẽ ko auto kết nối bậy bạ vô mấy cái ko có password 🤣
@Nick SAM Wifi giờ xịn mà, có phần wifi riêng cho khách, vừa bảo mật vừa bóp được băng thông. Chả cần mật khẩu làm gì, để cho khách khứa thoải mái đỡ hỏi nhiều.
ubuntu8.10
TÍCH CỰC
2 năm
Đang mong chờ cái tính năng live text này hỗ trợ tiếng việt, thế mới phát huy hết khả năng.
@ubuntu8.10 Nghe đâu năm thứ n+1 sẽ hỗ trợ đó bạn!?!
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@ubuntu8.10 đợi siri có tv đã 😆
T i M
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao mình không cop dán trên iphone sang mac được nhỉ
BarryAllen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@T i M bạn đăng nhập chung icloud là được mà nhỉ
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@T i M bật tính năng đồng bộ nữa
Nên kết hợp thêm 1 cái Siri Shortcuts "Clipboard" nữa là chuẩn nà.
Tính năng này khá tiện đối với mình
Android có cái apps nào có tính năng tương tự như vậy hem ta ??

Mặc dù đg xài ip 😆)
tx102
TÍCH CỰC
2 năm
@baotam2101 Google đó ba
@baotam2101 Về tính nên nhận diện chữ thì live text gọi Google Lens là bố. Còn tính năng đồng bộ thì GG gọi Apple là ông nội
Cười vui vẻ
@BlackMan00x Biết thế xài tiếp android roài 😔.
Mac có tính năng clipboard history không các bác, phím tắt nào vậy
crazywin
ĐẠI BÀNG
2 năm
Live text không chỉ cho phép copy từ ảnh chụp hoặc ảnh đã tải về mà ngay khi lướt facebook mà nhấp link báo có hình ảnh kèm chữ đều select và copy được (giống như trên safari), tiện lợi vô cùng
Đang copy cái pvative key của cái ví BTC mà nó tự động gửi nó cho đồng nghiệp bạn bè thì đẹp. Mất tiền mất luôn đồng nghiệp bạn bè.
onebluelove
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dlv.thickgame bạn ko gửi thì thôi chứ làm sao nó tự động gửi cho người khác được?
@onebluelove Vấn đề sơ ý đó. Như vụ con iPhone 7 plus cảm ứng quá nhạy và nhanh đó. T rất hay dùng ngón tay mở vân tay để bật máy trong khi T chỉ muốn xem thông báo thôi. Như con 6s thì 10 phát cả 10 ko mở được. Trong khi 7 plus thì mở máy cả 10. Do đó T luôn nói cái nhạy của 7 ko bằng cái chậm cái kém nhạy của 6s.
đi học tiếng anh copy vậy max đã (sau này có tiếng việt là vô đối với học sinh)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019