Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những chiếc Google Pixel vốn dĩ đã mượt mà sẽ trở nên mượt mà hơn nữa nếu bật "tùy chọn này"

CuBeCungan
25/11/2021 13:17Phản hồi: 71
Những chiếc Google Pixel vốn dĩ đã mượt mà sẽ trở nên mượt mà hơn nữa nếu bật "tùy chọn này"
Như tiêu đề, những chiếc google pixel (con đẻ google) là một trong những smartphone được google hỗ trợ các bản cập nhật sớm nhất và tối ưu phần mềm với việc chạy Android gốc một cách khủng khiếp để đem tới cho người dùng những trải nghiệm mượt mà nhất có thể. Có thể sánh ngang với những chiếc iPhone.
Nhưng đó là đối với những chiếc google pixel 4, 5 hay là chiếc Pixel 6 mà google vừa ra mắt. Còn đối với những chiếc pixel trở về sau, đã ra mắt được vài năm tuổi lại là một câu chuyện khác.
Cụ thể là chiếc Pixel 3axl mình đang sử dụng, đúng là chiếc máy này vẫn còn mượt ( đã cập nhật lên Android 12), nhưng nó vẫn gặp một số hạn chế trong quá trình mình sử dụng do máy chỉ chạy con chip Snapdragon 670 quá cùi và yếu so với thời điểm hiện tại và chỉ có 4G ram nên thiết bị rất nhanh bị tràn ram khi chỉ mới bật 1 hay 2 ứng dụng xong gặp một số vấn đề như load trang rất lâu, đa nhiệm khá kém.vvv.
Mình đã mày mò & khắc phục được phần nào vấn đề này trên chiếc máy google Pixel 3axl mà mình đang sử dụng bằng cách:
Đầu tiên anh em vào cài đặt — giới thiệu điện thoại — nhấn vào mục số bản dựng 7 lần hệ thống sẽ yêu cầu anh em nhập mã Pin vào để đưa thiết bị về chế độ nhà phát triển.
Tiếp đó, anh em quay trở lại cài đặt xong vào mục hệ thống anh em sẽ thấy xuất hiện thêm tuỳ chọn cho nhà phát triển.
Anh em nhấn vào đó để bật sử dụng tuỳ chọn nhà phát triển, xong kéo xuống anh em bật tính năng “ buộc kết xuất GPU” mình nghĩ tính năng sẽ buộc tất cả ứng dụng chạy sẽ chạy bằng GPU thay vì CPU sẽ giúp cho chiếc máy chạy load ứng dụng các thứ nhanh hơn, animation mượt hơn hẳn chuyển qua lại giữa các ứng dụng vèo vèo luôn anh em.

Cuối cùng anh em kéo xuống sẽ thấy 3 mục tính năng tỷ lệ hình động ( hoạt cảnh) bao gồm: cửa Số , chuyển tiếp, hình động.
Với 3 mục này anh em có thể thay đổi tỷ lệ hình động từ 0,5X đến 10x hoặc anh em có thể tắt nó đi. Nói nôm na đây là tính năng giảm hiệu ứng chuyển cảnh anh em nên để giá trị càng nhỏ càng mượt, các icon ứng dụng phản hồi bung ra bung vào nhanh một cách khủng khiếp bấm vào cái là phản hồi liền hầu như không có độ trễ cảm ứng. Mượt mà như gái 18 luôn, ở đây mình để 0,5 ban đầu mình tắt đi thì thấy nó nhạy quá! Đôi khi xảy ra hiện tượng giật nhẹ do con chip yếu quá. Anh em xài máy bình thường nên để 1,5X hoặc 1 là hợp lý !
Anh em sẽ nhận ra sự thay đổi này một cách rất rõ ràng.
Tuy nhiên, đánh đổi lại anh em sẽ cảm thấy pin của thiết bị sẽ bị đốt nhanh hơn một tý, sử dụng lâu máy cũng nóng hơn nhưng không quá nhiều. Mình chưa thử trên thiết bị Android khác nên chưa biết. Anh em đang sử dụng những chiếc điện thoại khác chạy Android thử xem nhé! Chúc anh em thành công.
Cám ơn anh em đã xem bài viết!
Xem thêm Trên tay Google Pixel 3aXL, sau hơn hai năm ra mắt liệu bây giờ có nên mua ? vẫn còn mượt ?

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mấy cái này hồi xưa một thời xài htc root vọc vạch tè le hột é
@americanoda
Tôi tin em!
@americanoda Cái này có cần root đâu nhỉ?
Trước mình cũng hay scale animation về 0.5x nhưng mấy năm gần đây thì bỏ. Để 1x nhìn cho nó tự nhiên.
@Di Hoa Tiếp Ngọc mình đâu nói root mới làm được mẹo này
vt.marca
TÍCH CỰC
2 năm
Tưởng gì. Không khác biệt. Cấu hình yếu mà chọn ảnh động 0.5x nó nhanh nhưng cà giựt cà giựt. Nói nhanh hơn 1 xíu thì được, mượt hơn nên xem lại. Chuẩn là 1x hoăc 1.5x.
@sockwave Android hay iOS cũng vậy, chỉ có ko chuyển động mới làm máy mượt hơn thôi.
0.5x = ép máy phải chạy nhanh gấp 2 lần, ko đáp ứng đc với tốc độ đó = lag.
@sockwave ừa mình đang nói về Android mà, ae ở đây cũng biết chuyện chỉnh animation trong mục cài đặt đó nó ko phải giúp máy mượt hơn 😁
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
@Chung Nhựt Phát thằng IOS nó cũng làm chậm lại, hình như tương đương khoảng 1.2x - 1.3x.
Mục đích cũng như vậy, nhưng nó fix tốc độ này không cho chỉnh.
Nhiều lúc xài IOS thấy chậm vl, không theo kịp tay thao tác.
KyleGuy
TÍCH CỰC
2 năm
@vt.marca Chuẩn luôn. Cài hoạt ảnh này ít đi thì nó chỉ bỏ bớt animation thì máy chỉ nhanh hơn chứ ko mượt hơn
Giảm hiệu ứng animation chuyển động chứ ko có gì ở đây cả
Bạn nói đúng. Xuống 0.5x không phải là mượt hơn
@Lại Hoàng Kiên
Cười vô mặt
@Lại Hoàng Kiên mà là nhanh hơn 😆
Giame còn 0.5 nó chie đóng app nhanh chứ k mượt hơn.. con này k chơi game vẫn ngon chán, chả khác gì 3xl mà pin trâu hơn
@Double D Con này ko game thoải mái dùng 1 ngày
@PVTuat K chơi nổi LQ luôn, dùng cơ bản 1 ngày thoait mái
Cái này chỉ giảm thời gian hiệu ứng chuyển cảnh thôi chứ chẳng nhanh hơn được gì đâu, thời gian mở một app và tốc độ vẫn như nhau cả. Xưa vọc ba cái này miết.
khanh doan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giờ 6gb ram trên 4xl cũng bị tràn rồi. Thèm con 6 mà chưa bình ổn giá 😔
@khanh doan Chờ thôi chắc bình ổn lắm cũng 15 16
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mấy cái mẹo này từ đời tống năm 2011 mình đã thấy đầy rồi bạn.
Chỉ có kèo buột kết xuất GPU thì còn coi là tạm xài đc.
Còn giảm về 0.5x thì không thật sự hiệu quả
thanhlambk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nhuduy2008 viết bài kéo rank để đua làm mod
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanhlambk Ra thế, có khi cuối năm bạn ấy viết bài để mua voucher
Shine.shin
TÍCH CỰC
2 năm
@nhuduy2008 Máy yếu về 0.5x nó còn lag hơn , đóng mở mấy ứng dụng nặng mới thấy rõ nhất 😆 ông thần sắp làm mod này k chơi game mà phán như đúng rồi
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Shine.shin Trước mình cũng xài cái này, nhưng với các máy giá rẻ thì không hề hiệu quả.
Ngược lại máy còn chậm hơn.
Ông mod này chắc chỉ làm phát tăng tương tác chứ không hiểu gì về chuyên môn thật
Đang tinh tìm 1 con pixel 3 cũ thôi
có hao pin nhiều ko mọi người
Phoenix92
ĐẠI BÀNG
2 năm
xàm, từ 2012 máy thời đó toàn thế này vì yếu phần cứng lẫn phần mềm, giờ chính nhờ cái đó mới thấy android mượt kiểu thị giác hơn thì lại sửa
Mình đang dùng pixel 3. Làm theo cách của bạn mượt mà hơn. Cám ơn b
mioaki
TÍCH CỰC
2 năm
Pin pixel đã lởm còn làm thế này thì...
jimmykudo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cóp nhặt đủ nơi từ thời Napoleon cởi quần bắn bi để giờ mang lên viết bài trông thương dã man. 😒
1 like
Đã cóp nhặt mấy cái từ chục năm trước thì cop nốt đám tweak chỉnh trong build prop đi 🙄
tip khá cũ. đúng là hợp với máy dòng xưa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019