Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review MUSTOOL MT8208 2 tính năng trong 1. Máy hiện sóng và đồng hồ vạn năng

AllLove
2/12/2021 11:35Phản hồi: 33
Review  MUSTOOL MT8208 2 tính năng trong 1. Máy hiện sóng và đồng hồ vạn năng
Đây là review về MUSTOOL MT8208 2 tính năng trong 1. Máy hiện sóng và đồng hồ vạn năng của mình. Mình mua nó với giá 1tr3. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về MUSTOOL MT8208 2 tính năng trong 1. Máy hiện sóng và đồng hồ vạn năng

Không cần nhiều kiến thức về điện tử. Mình vẫn có thể xử lý 1 số lỗi cơ bản và giữ cho các thiết bị điện trong gia đình hoạt động 1 cách hiệu quả nhờ đồng hồ vạn năng.

Trước đây mình có sài Sanwa YX360TRF nhưng sau 1 lần cho bạn mượn, nó làm cháy dẫn tới hoạt động không chuẩn. Bởi vậy mình mua MUSTOOL MT8208 để hạn chế tình trạng hỏng khi cho mượn haha. Sẵn tiện chia sẻ cùng anh em vài điểm khá thú vị ở thiết bị này.

Đây là clip của mình anh em có thể coi các tính năng khá thú vị

Với 1 thiết bị hiện sóng và đồng hồ vạn năng anh em sẽ làm được rất nhiều ví dụ như:
1. Kiểm tra bộ nguồn máy tính có ngon không nè. Khi bật máy tính anh em sẽ đo đầu ra của bộ nguồn nếu sóng phẳng thì nó ngon hơn loại không phẳng... Mình có ví dụ trong clip đó

2. Đo điện dung. Khắc phục sự cố động cơ 1 pha như quạt, máy bơm...là 1 trong những ứng dụng thực tế nhất của đo điện dung. Ở động cơ 1 pha nếu tụ khởi động sai trị số hoặc hỏng dẫn tới động cơ hoạt động kém hiệu quả hoặc không hoạt động.
Bởi tụ có nhiệm vụ tăng moment khởi động cho motor trong 1 thời gian ngắn. Đồng thời cho phép motor có thể dừng và chạy 1 cách nhanh chóng...

3. Đo thông mạch. Tưởng tượng anh em đang có 1 bài thuyết trình gấp mà mà máy tính không có điện. Sẽ có 2 khả năng bộ nguồn hỏng hoặc dây nguồn hỏng. Với tính năng đo thông mạch anh em có thể biết được dây nguồn còn tốt hay không - nếu dây nguồn hỏng thì xử lý rất nhanh khỏi phải gọi thợ sửa máy tính trong đêm đúng không nào.

MT8208 và Sanwa YX360TRF yêu quý

Giữ giá trị đo. Dòng màu vàng là giá trị được giữ. Dòng có chữ stop hiện giá trị hiện để so sánh

Quảng cáo

Giữ giá trị lớn nhất / nhỏ nhất

Những thứ mình thích

Vừa rồi là 1 vài ví dụ khá cơ bản anh em có thể thấy việc sở hữu 1 chiếc đồng hồ vạn năng khá tuyệt phải không ạ. Bây giờ chúng mình cùng nhau coi MUSTOOL MT8208 có điểm gì hay nhé

1. An toàn là bạn. MUSTOOL MT8208 sẽ phát ra âm thanh và icon trên màn hình khi điện áp đo được vượt quá "điện áp an toàn" (24V ). Nghe tới đây đã thấy uy tín rồi anh em nhỉ

2. Chỉ 1tr3 nhưng vừa là máy hiện sóng và đồng hồ vạn năng.

3. Màn hình màu lớn và sắc nét, dễ quan sát, các thông tin rất trực quan. Phím xoay và phím bấm phản hồi tốt, dễ thao tác. Việc chuyển qua lại giữa các tính năng rõ ràng và được bố trí khoa học chỉ cần làm 1 lần là thành thạo.

Quảng cáo

4. Chức năng khóa và lưu dữ liệu rất hay. MUSTOOL MT8208 Có thể lưu 100 giá trị điện áp và 10 dạng sóng.

5. Chế độ đo sóng có thể tùy biến khá linh hoạt như gốc thời gian, biên độ...

6. Tốc độ lấy mẫu cao 2.5Msps, băng thông 1MHz (analog) đủ sài

7. REL là 1 tính năng rất tuyệt. Nó giúp loại bỏ điện dung, điện trở, tín hiệu nhiễu để đo giá trị thấp chính xác hơn. Cũng có thể sài để so sánh giá trị điện áp giữa các lần đo...

8. Tự động tắt sau 15 phút không sử dụng

9. Có chế độ đo các giá trị nhỏ: DC millivolt voltage, millifarad, AC/DC mA

10. Khi chuyển qua lại các phép đo MUSTOOL MT8208 sẽ luôn vào chế độ "Auto" đây là phương pháp đo tiện lợi nhất chúng ta không cần bận tâm điều chỉnh phạm vi đo

11. Tính năng P-H (Peak value holding) rất thú vị dùng để xem giá trị lớn nhất và nhỏ nhất. Anh em coi thêm ở clip nhé

Giá trị được lưu - tối đa 100 ở chế độ đồng hồ vạn năng

Dạng sóng được lưu - tối đa 10

Túi đựng đẹp

Những thứ mình không thích

Không có tính năng đo nhiệt độ. Mình thích tính năng đo nhiệt độ để pha cafe ^^

Que đo được bọc tốt

Thiết kế cách điện tốt

Sử dụng 3 pin AA dễ kiếm

Nên mua hay không?

Nếu bạn chắc rằng mình có thể đọc và tuân thủ các hướng dẫn an toàn thì MUSTOOL MT8208 là 1 lựa chọn tuyệt vời.

Dọa các bạn vậy chứ nó cũng đơn giản lắm:
- Trước khi sử dụng, phải kiểm tra vỏ máy, dây dẫn xem có vỡ hoặc nứt không nè
- Lưu ý không sử dụng trong môi trường ẩm ướt, dễ cháy nổ
- Đo trong giới hạn cho phép vậy là được rồi

Cảm ơn các bạn đã đọc. Chúc các bạn tìm được sản phẩm phù hợp với nhu cầu sử dụng của bản thân

Mình không tìm thấy MUSTOOL MT8208 trên shopee các bạn có thể mua sản phẩm này cũng rất ngon nè. À mua theo link mình còn được xíu hoa hồng đó cảm ơn anh em nhé.
https://shorten.asia/1aJaf11Z

Nếu anh em thích MUSTOOL MT8208 thì có thể mua trên Banggood.
https://www.banggood.com/MUSTOOL-MT8208-Intelligent-Graphical-Digital-Oscilloscope-Multimeter-2-in-1-With-2_4-Inches-Color-Screen-1MHz-Bandwidth-2_5Msps-Sampling-Rate-for-DIY-and-Electronic-Test-Upgraded-from-MT8206-p-1707883.html?utm_campaign=14991337_Youtube&utm_content=11022&p=7X082114991337201710
Mã giảm giá: BGb91db8

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận nhiều tính năng mà rẻ thật, bái phục TQ, mua về vọc vạch thôi chứ đồ này độ tin cậy ko cao! Sanwa là thương hiệu của Nhật!
@QuanLyNhaNghi Cái cơ đó made in japan cũng tốt lắm bạn. Nhưng cơ nên nhầm cái tạch luôn. Mình sài cả 2 rồi hàng tàu cũng ok lắm.
Tâm K
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove Nhầm cái tạch luôn , là sao anh . sai thông số hay bị đứt cầu chì bảo vệ mạch ạ
@Tâm K Cháy cầu chì. Điện trở này kia sai trị số hết. Tùm lum lỗi cả. Cũng thử sửa mà hết cách luôn bạn. Giờ 1 số phép đo nó lệch nên mình mới mua mấy cái điện tử.
hacrot3000
TÍCH CỰC
2 năm
@AllLove Mình cũng có một con sanwa YX-360TRn dùng 11 năm rồi, nhưng giờ các tiếp điểm bị oxi hoá nên nó do cũng không chính xác nữa. Giờ cất làm kỷ niệm
Yêu quá
@hacrot3000 Hàng nhật đẹp thật
Tâm K
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em cũng hay đo bằng Sanwa thấy dễ sử dụng và dễ đọc, cái này phải tìm hiểu 1 thời gian mới biết sử dụng chắc
@Tâm K Chuẩn luôn bạn. 1 số tác vụ và đo đạc đồng hồ cơ vượt trội. Mấy ông thợ điện tử thích con sanwa của mình lắm. Mua cũng ko bán vì hàng cắp nách từ nhật về. Đồ kỉ niệm Hi hi
thông số vừa đủ đễ sửa điện tử dân dụng ,hồi xưa sửa TV ,máy tính mua cái Osc. 25M Pintek gần 1,5 cây vàng mà có dùng tới đâu
@anhcom67 hồi xưa đồ analog chưa có IC tích hợp như bây giờ nên linh kiện nhiều, đắt! giờ thấy rẻ quá trời!
Hàng ngon, nhiều tính năng, ai hay sửa điện tử có 1 em cũng tốt
@lightingbolt Mình sài trong nhà thôi
@AllLove Xài trong nhà thì mình thấy con sanwa quá đủ rồi
@lightingbolt uhm bạn con đó ngon mà. Mất công mang từ nhật về mà cho mượn bị tạch mất. Sau mua đồ điện tử cho mượn mới chắc ăn zzz
hacrot3000
TÍCH CỰC
2 năm
Mình mua con allsun EM125 giá 1.8tr thấy dùng cũng rất ngon, hiện sóng băng thông 25MHz nhưng thứ duy nhất mình thử là chọc vào ổ điện thấy lên 50Hz 😁

Dùng pin lithium nên không lo vụ pin.
@hacrot3000 niềm vui mua sắm. Sẽ có lúc dùng tới
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
Mình không phải dân trong nghề, nên hỏi ngu chút:
"Những thiết bị đo đạc điện tử như thế này làm thế nào để biết thiết bị này có bị sai lệch khi đo không. Và nếu có thì hiệu chỉnh như thế nào?"
@dntphuc vãi ông, kể cả ông đo không ra 220v thì khi đo đồng hồ , ví dụ cho 2 thằng đồng hồ đo thì 1 thằng 190v 1 thằng 201v, kể cả giá trị khác đi chăng nữa thì cũng đủ hiểu thằng nào nó tiệm cận rồi, với cả tôi đang nói đo 220v ở điện lưới bình thường chứ tự dưng lôi 240v với 180v làm gì, tăng áp cao hơn với sụt áp cũng suy ra 220v thôi
@AllLove khổ ghê, có cái đồng hồ mà cũng vặn vẹo 😆
@Trungsao1987 Do khác ngành nên hỏi kĩ xíu thôi. Sửa mạch mỗi khối mỗi vị trí nó có 1 điện áp nhất định. Đo sơ cái là tìm đc pan rùi. Do anh em chưa hiểu nhau hihi. Quan trọng là quen việc quen đồ nó đơn giản bạn nhỉ
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@Trungsao1987 Nói đơn giản thế này, giờ ông vác cái đồng hồ ra đo điện nhà ông.
Đồng hồ nó báo 180V ông kết luận do đồng hồ đo lệch hay do điện lưới?
190V với 201V chưa chắc cái nào là tiệm cận giá trị đúng hơn đâu.
bigbangn91
TÍCH CỰC
2 năm
300k đủ mua cái đồng hồ xài được rồi. Phần hiện sóng mới đáng giá 1tr. Nếu ko phải dân chuyên sửa điện tử chẳng ai bỏ tiền triệu mua oscilloscope về nghịch xem điện 220v sóng như thế nào cả
@bigbangn91 Chuẩn luôn bạn. Đôi khi mua chỉ để đi test bộ nguồn thằng bạn mua có ngon ko Hi hi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019