Sau tất cả, Mình đã Build cho mình một chiếc bàn phím cơ tâm huyết
Rất hay và hữu ích!/13 người
huytai93
7 thángBình luận: 261
Sau tất cả, Mình đã Build cho mình một chiếc bàn phím cơ tâm huyết
Bộ môn phím cơ chắc anh em cũng không xa lạ gì rồi. Là bộ môn tốn lúa dai dẳng nhất mà mình từng chơi 😃😃 Mình đã thử qua rất nhiều dòng bàn phím cơ như keychron k6/k3, AnnePro2, KDB67, RK84, Akko3098/3068, NJ68 ….Và cuối cùng mình đã tìm được châm lý ở Royal Kludge RK100

Với RK100 đây là con phím không có gì quá nổi bật nếu như anh em mua sẳn về vài sài, giá cũng rẻ chứ cũng không có cao cấp gì, Nhưng với mình mình đã thay gần như toàn bộ chỉ chừa lại PCB & PLATE
Cụ thể mình đã thay Switch, nếu như nguyên bản mình mua là RED SWITCH thì mình mình đã thay bằng Kail Box White đã Lube Bởi vì sài qua rất nhiều dòng switch mình rất kết BoxWhite vì tiếng kêu của nó tách tách (Anh em hay nói là phá làng, phá xóm 😃)

Giống như kiểu mình kết Switch BoxWhite vậy thì sang KEYCAP mình cũng đã tìm thấy chân lý ở ASA/SA. Vốn là người thích màu mè và sáng sủa nên mình đã buil 1 bộ SA GRAB bảy sắc cầu vồng, hiện tại bộ SA GRAB này chưa theo trình tự nào cả nên chắc thời gian sau mình sẽ phải lụm nhặt thêm để có một layout đặc biệt hơn (SA GRAB anh em có thể lụm nhặt từng nút mà không cần mua theo bộ nha)

Quảng cáo

Ngoài bộ SA GRAB này mình còn sở hữu 1 bộ Akko ASA Los Angeles và hàng chục bộ stock.

Cuối cùng cái mình ưng nhất là DIY case cho RK100, Mình vốn là người chuyên độ case bàn phím cơ cho các anh em chơi phím cơ ở Việt Nam. Nên chẳng có lý do gì mình lại không làm cái gì đó đặc biệt cho riêng mình cả. Và mình đã lên ý tưởng … Và em nó ra đời😃😃

Một thiết kế mà phải nói là phang sư tử hà đông cũng bị thương nữa là😃😃 To bản, hầm hố, kèm với bộ SA cao lêu nghêu tất cả đều rất tông xoẹt tông.
Phần lỗ cắm cáp TYPE C mình cũng đã bọc đồng trông nó cũng rất hiện đại pha chút gì đó cổ điển, đường vát cạnh chéo phay qua lỗ đồng có gì đó cá tính và mạnh mẽ.

Bản chất RK100 sau khi đã buil lại toàn bộ thì nó sẽ to ơi là to, vì thế mình đã dùng một cái lẫy tăng độ cao đễ tạo độ dốc hơn, đảm bảo cảm giác khi gõ đc thoải mái nhất.

Khi nào đó mình không thích cao mình có thể gập nó lại như vậy, Khi đó nó đóng vai trò như một cái feet không để mặt đáy case xô sát với mặt bàn.

Quảng cáo

Và rồi lý do tại sao mình lại chọn RK100 trong khi mình đang sở hữu rất nhiều bộ KIT có giá trị hơn rất nhiều.
  • Điều quan trọng nhất là nó là fullsize có cả hàng F&SỐ. Đặc thù công việc của mình thường xuyên phải dùng lệnh và nhập liệu nên bàn phím không thể thiếu hai cái đó
  • Một con phím giá không quá cao nhưng có đủ 3 chế độ kết nối 2.4G/BLE5.1/Dây
  • Một con phím giá không quá cao nhưng nó là HotSwap cho phép anh em build Switch theo sở thích
  • Một con phím fullsize nhưng không có ngăn layout, mình muốn gọn nhất có thể.
Và đó là chia sẽ của mình, Cảm ơn AE đã xem bài!!!
261 bình luận
topifone
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Sắp đến mùa Grab rồi, chúc bác nhặt được bộ ưng ý. Bác đang nhiều cụm phím cùng màu gần nhau quá (hoặc có thể chủ đích của bác như vậy?) chữa hết chỗ đấy cũng mệt phết 😁
@tuanphien Mỗi người 1 gu mà, thích gì chơi nấy hoy 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Mình rất chim ưng bộ grab của bác, 10/10!
Yêu quá
@demonhunter.sat Mình cũng ưng, giờ đang tìm nhặt từng nút để ráp tiếp 1 bộ thứ 3 😁
@demonhunter.sat Mùa Grab là gì nhỉ ? 😆
nhìn hoa cả mắt..
@TrungTruc1102 trông phèn thật sự =))
@Quang Tùngg khổ lắm cái gì cũng có thú chơi của người ta, collect được 1 bộ grab hẳn hoi có khi còn đắt hơn 1 bộ stock xịn nhé
@LokiDCheater trông xấu thì tôi bảo xấu, hay thấy xấu tôi phải khen đẹp 😁 mua 1 đống grab về để lắp 1 bộ KC hổ lốn thì chỉ thể hiện sự thừa tiền chứ ko phải có gu 😃
huytai93
TÍCH CỰC
7 tháng
@Quang Tùngg Xấu hay đẹp tùy gu mỗi người mà, Cứ thoải mái đi bác
@huytai93 Cũng tùy bác ơi, nếu bác thuộc dạng gõ không cần nhìn thì ko sao , chứ dạng vừa nhìn bàn phím vừa gõ thì ôi thôi .. lát không lác mắt mới lạ kkk
leopoldvn
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Chúc mừng bác đã tìm được chân ái :v
huytai93
TÍCH CỰC
7 tháng
@leopoldvn Cảm ơn bác nha hi
@huytai93 sao không mua luôn bản zin ngay từ đầu ngon hơn nhiều vậy bác
huytai93
TÍCH CỰC
7 tháng
@nospecial Bản zin là sao bác nhỉ
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
7 tháng
hài! Nói chung là nói về bàn phím mình đang là dân nhập môn
Thấy cái bàn phím gỗ kia ưng quá
@tq.thangvn Mình chỉ khoái chơi keycap, ko thích tự build bàn phím 😁
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@crazysexycool1981 ý mình đang hỏi bác là bàn phím bác sử dụng là bàn phím gì đấy. Chứ keycap thì mình biết rồi
vantan1991
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Bác có mẫu case gỗ nào đẹp cho TU40 không?
huytai93
TÍCH CỰC
7 tháng
@vantan1991 Có nhìu luôn b ơi
@huytai93 layout cho người thích khổ dâm 😁
đẹp quá...đam mê thể hiện vào tác phẩm của mình.
Chúc mừng bạn.
huytai93
TÍCH CỰC
7 tháng
@anhduc11087 Cảm ơn bạn nhìu nha
Cũng chơi grab hả chú? Mai A cũng tính qua nhà 1 người trong nội thành HN để nhặt Grab 😁
21-11-2021 (1).jpg
21-11-2021 (2).jpg
@crazysexycool1981 like cho câu này của bác, chơi phím cơ, thứ tốn nhiều nhất ko phải là tiền mà là thời gian. Nhiều bộ kit hoặc keycap theo gb mà tốn cả nhiều tháng đến nhiều năm mới nhận đc. chờ đợi mòn mỏi 😆 grap thì càng tốn thời gian và công chọn lựa, nhưng chi phí thấp hơn. Giờ nhìn gb keycap GMK chờ gb đến 2 năm trời mà phát ngán
@dunghoangit Công nhận mấy AE nghiện phím cơ & keycap có lòng kiên trì dễ sợ, hồi đầu mới rơi vào vòng xoáy này, mình đã thấy rất ngạc nhiên khi bỏ tiền ra mua mà phải đợi vài tháng mới có hàng, sau này cũng riết quen dần 😁
huytai93
TÍCH CỰC
7 tháng
@crazysexycool1981 Cứ thế mà nhặt nha a, lúc tính tiền vui lên là đc kkk
@huytai93 Với A thì đó là chuyện nhỏ, quan trọng là kiếm được các nút có màu sắc & kích cỡ ưng ý, A đã quá quen với việc thanh toán khi nhặt grab òi 😁
niwlooc
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Yêu quá
lộn xộn và phân mảnh. mình thấy vậy
@Kasper Nguyen Mình cũng như bác, ấn tượng đầu tiên nhìn vào là quá lộn xộn rối mắt còn ko biết chất lượng khi gõ thế nào. Cái này phù hợp kiểu các đồng chí ngồi 1 mình ở nhà làm việc chứ mang lên cty thì có vẻ ko hợp lắm.
Build bác ơi, bác gõ nhầm là buil rồi kìa.
@notnhacvuidl Bài viết này có nhiều "thuật ngữ" như là: "buil, feet, stock, lube", khiến một người ngoại đạo môn bàn phím cơ cảm thấy bối rối, khó hiểu quá đi
huytai93
TÍCH CỰC
7 tháng
@notnhacvuidl Chà. Mình viết bài này cũng cẩn thận món đó lắm mà cũng bị 😃
Cu_Hải
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@crazysexycool1981 ông này tính ra xiên cmt thế nhỉ. đâu đâu ngỏ ngách nào của tinh tế cũng có mặt ông ơr trrong đấy. khinh thật sự đấy cụ ạ
nhìn thặc là rối rắm
@locthuyforever♋ Nhiều khi coi đó là thú chơi, mà đã chơi thì mỗi người 1 gu 😁
nhìn bộ keycap mà hoa mắt quá
@Naruto007 Chắc do layout này kín đặc, ko có khoảng trống nên hơi choán ngợp 😁
Nhìn thì đẹp nhưng tốc độ gõ chắc không cao. Để chơi thì được, dùng trong công việc thì ko.
@Chichbong0302 Công việc thì tuỳ người, như mình thì hoàn toàn hơm cần numpad nên ko bao giờ mua layout kiểu này 😁
@crazysexycool1981 Layout kiểu này hay bị nhầm enter + phím mũi tên.
@Chichbong0302 chưa được rờ thử nhưng nghĩ tới việc phải dùng phím này để gõ đã cảm thấy khó chịu rồi 😁
@Chichbong0302 Mình cũng nghĩ vậy, cách tốt nhất là chọn các keycap với màu đặc thù cho mảng numpad lẫn điều hướng, ko thì dễ gõ lộn. Đợt Keychron giới thiệu mẫu K4 mình đã thấy dị ứng với layout kiểu này 😁
huytai93
TÍCH CỰC
7 tháng
@Chichbong0302 Mình vẩn dùng cv bình thường đó bạn, gõ sướng lắm kêu đã cái tai, ịn phát nào ra phát đó
DmooN
TÍCH CỰC
7 tháng
mang tính trình diễn cao, không dành cho coder 😃
TríDV
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@DmooN Thế sếp cho em hỏi coder thì cần cái gì mà ghê gớm thế ạ 😃
ides
CAO CẤP
7 tháng
Không chơi nên nhìn thấy dị và đị quá 😆)
@ides Chơi thử đi, khéo lại thấy nghiền đấy 😁
HungDB
TÍCH CỰC
7 tháng
Mình cũng mới vào môn phím cơ, và chốt đơn giản như thế này thôi 😃
@HungDB cũng thích kiểu đơn giản thế này. Mình khả năng tập trung hơi kém nên nhìn cái phím lòe loẹt như trên kia là phân tâm ngay
@crazysexycool1981 Tò mò quá anh ơi. Em chưa tham gia lĩnh vực này. Anh cho đáp án đi!
@BruceWayne Người đó bán trọn vẹn cả set (gồm toàn bộ các nút trong ảnh đính kèm) với giá 7.5tr (chỉ keycap, ko bao gồm phím) 😁
Minh Anh12
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@HungDB em xin link mua keycap ạ
e nghĩ bác rất thích ăn kẹo M&M 😁
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
7 tháng
mình mua cái phím cơ ~ 1tr gõ chán chê còn có ca led nhấp nháy đủ màu
giờ chỉ muốn quay lại phím thường gõ êm tay và im lặng
nhìn phím bác thật chỉ ngắm thì được chứ sử dụng hoa cả mắt
@Gioan Dinh Do chưa quen thôi, 1 khi đã có hứng thú với keycap dạng grab kiểu này khéo cũng dễ chấp nhận với layout như này, riêng mình ko khoái vì muốn có sự ngăn cách giữa các hàng phím F, hơn nữa numpad hoàn toàn hơm có nhu cầu sử dụng nên chắc chắn ko xài chiếc bàn phím của chủ thớt 😎
hquangvn
TÍCH CỰC
7 tháng
@Gioan Dinh Đâu phải con cơ nào cũng ồn đâu, mà thật nếu đỉnh cao im lặng thì chỉ có cao su
dung89sr
ĐẠI BÀNG
7 tháng
bác cho xin cảm nhận về SA profile so với cherry profile xem nó khác nhau thế nào ạ? Thứ 2 là em xin link mua cái feet kia với 😁
@dung89sr Lần đầu chơi phím cơ, mình xài DSA, sau này chuyển qua chơi SA all r3 thấy khá cao nhưng làm quen chỉ trong 1 thời gian rất ngắn (độ vài ngày). Đa phần mình thấy bá tánh chơi SA đều dùng đến kê tay, mình thì ko cần thứ này, tay vẫn lơ lửng trên ko, gõ nhiều hoàn toàn ko thấy mỏi, hơm hiểu sao. Xài Cherry thì cao hơn DSA nên chắc dễ làm quen với SA hơn nữa 😁
@crazysexycool1981 mình thì thấy end game ko phải là keycap SA mà là keycap cherry pbt. vì keycap sa gõ switch nào cũng cho một cái sound sign nghe giống nhau
@dunghoangit Với mình thì âm thanh gõ ko quan trọng bằng keycap, mà đã chơi keycap thì chỉ có SA là chuẩn bài 😁
huytai93
TÍCH CỰC
7 tháng
@crazysexycool1981 mình thích cái gì đó to, bự, chắc nịch và màu mè xíu nên cũng khổ
@huytai93 Cứ thích là được, chơi với thứ bản thân thích sẽ dùng được lâu, chứ chơi theo phong trào thì nhanh chán lắm chú 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019