Trải nghiệm Magic Eraser - tính năng xoá vật thể thông minh hơn trên Snapseed

Nhà Của Cáo
7/12/2021 4:50Phản hồi: 32
Trải nghiệm Magic Eraser - tính năng xoá vật thể thông minh hơn trên Snapseed
Trong buổi ra mắt Pixel 6, Google có giới thiệu tính năng mới là Magic Eraser - tính năng xoá vật thể thừa nằm trên ứng dụng Google Photos. Tính năng này hay ở chỗ có khả năng tự nhận ra và gợi ý cho bạn các vật thể thừa (tuỳ hình ảnh).

Mời bạn tham khảo các trường hợp bên dưới:

Mức độ khó tăng dần từ số 1 đến 3, còn số 4 mình để vào vì khô bò ngon.

Trong các trải nghiệm đầu tiên mình có thử nghiệm với 3 trường hợp khác nhau với 3 mức độ khó trong việc xử lý tăng dần. Cụ thể hơn là mình xoá cục sạc trong ảnh.

Trường hợp đầu tiên, đây là trường hợp dễ nhất, vật thể thừa nằm tách biệt với thật thể chính, chỉ cần khoanh tròn vật thể thừa, sau đó khoanh thêm 1-2 lần nữa cho đến khi bạn thấy kết quả đã ok.

Đây là kết quả sau khi mình xoá.

Trường hợp 2 thì khó hơn một chút, vật thể vẫn nằm tách biệt với chủ thể chính, nhưng có phần bị dính vào viền ảnh. Trường hợp này sẽ gây một chút khó khăn hơn trường hợp 1, nhưng mà cùng cách làm tương tự mình vẫn nhận được kết quả ok.

Kết quả của Trường hợp 2.

Trường hợp 3 là trương hợp khó nhất, chủ thể thừa nằm dính vào một vật thể chính mà chúng ta cần giữ lại. Trường hợp này Magic Eraser đã thất bạn và mình dùng theo cách bình thường thì không được.

Quảng cáo

Một người bạn đã chia sẻ với mình trải nghiệm của anh ta, và cách anh ta làm là zoom lên và tô hết những chỗ cần xoá, thì kết quả sẽ ok hơn, và thật là kết quả nhìn đẹp hơn hẳn.

Viền được giữ lại, vật thể bị xoá và ảnh trông khá ổn. Nhưng mà đối với một ngừoi bình thường để xoá theo kiểu này thì hơi nhọc công và không hiệu quả lắm.

Thì sau khi sử dụng 3 trường hợp này thì mình thấy Magic Eraser trên Google Photos có phần hiệu quả hơn một tí so với tính năng xoá trên Snapseed mà còn được cái là không cần chuyển đổi qua lại 2 app.

Nhưng mà trong 3 ngày dựng clip thì mình đã nhận thêm một bản cập nhật ứng dụng Google Photos nữa, và mình phát hiện thêm một vài thứ khác nữa.

Quảng cáo

Kết quả trên hình bạn đang xem là mình chỉ quét một lần mà thôi, rất đã.

Một trường hợp khác nữa, mình chụp tấm ảnh này ở ngoài hồ Con Rùa, và mình muốn xoá cái đèn đường bên góc phải. Mình cũng chỉ khoanh ngẫu nhiên đơn giản thôi là có kết quả luôn mà lại khá chính xác nữa.

Đây là kết quả xoá sau chỉ một lần khoanh.

photo_2021-12-06 18.07.32.jpeg
Ảnh chân dung này là một trường hợp khác nữa, và khi sử dụng ảnh chân dung thì Google Photos sẽ còn đề xuất nhiều công cụ AI thông mình nữa. Đây là các tính năng không mới, họ chỉ gom chung lại vào phần Tools này thôi, bạn có thể tham khảo thêm về các tính năng này ở bài viết tại đây.

Magic Eraser còn có gợi ý cho bạn các vật thể thừa và có nút xoá chúng, kết quả ở mức ổn, nhưng mà phần gợi ý này hơi ít, mình thử gần 10 ảnh mà chỉ có ảnh này là có gợi ý mà thôi, chắc chủ yếu là xoá người.

Đây là kết quả xoá của phần gợi ý.

Kết luận mình thấy, tính năng này làm việc ổn hơn so với Snapseed, và còn có lợi hơn ở chỗ là không cần phải chuyển qua app khác, mà trực tiếp dùng trên Google Photos luôn.
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2 vấn đề.
1. Tính năng xóa hình ảnh ổn phết. Có cái ảnh chụp chân dung thì lúc xóa xong nhìn chỗ đó hơi lem nhem nhỉ.
2. Mò vào bài vì cái ảnh bìa.
@vicktorbui nếu là Chân Dung thì mình nghĩ là xoá những thứ ko muốn ở nền xong mà thấy lem nhem thì bật luôn tính năng làm mờ nền một chút sẽ nhìn ảnh ok hơn nà
@vicktorbui Sử dụng https://SnapEdit.App hoặc app SnapEdit xem, Xóa vật thể hoặc xóa người thừa bằng AI tự động nhận diện, Khá nhanh và Thông minh. Xóa nhanh hơn nhìu ạ

Photo Editor Online - AI Editing Photo Free - SnapEdit.App

Online photo editor powered by AI - SnapEdit. Edit photos easily with AI photo editing tools. Try it for free to remove background, remove object, enhance photo, and more.
snapedit.app
Cười vô mặt
SnapEdit thumbnail (2).png
T i M
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vẫn y như snapseed. Mình hay dùng photoshop fix. Nó làm tốt cái này hơn
Bên Apple, thì hiện tại tính năng xoá xoá này chỉ có trên app Photos của MacOS thôi.
Chắc là iOS 16 hay version sau nữa mới có cho iOS và iPadOS

Giống như lợt iOS 15 này, app Photos đã có những tính năng như: xem EXIF, nhận dạng khuôn mặt của người trong hình, chỉnh sửa date và location..v.v mà trên MacOS đã có từ vài năm trước.
HW mate 40 pro cũng có hê hê.
Nhìn kỹ vào chỗ xoá vẫn để lại vết lem nhem chắc sẽ cải thiện dần thông qua các bản cập nhật phần mềm
chebistorm
TÍCH CỰC
2 năm
tính năng xóa vật thể của Samsung mình dùng ngon hơn
@chebistorm Chủ ngon nếu chỗ xoá nằm lạc lõng thôi cụ, chứ nó không tự động nhận dạng để xoá như này
@tuandung204 Chỉ cần chạm vào vật thể nó cũng tự nhận toàn bộ vật thể đó để xóa bác ạ.
Mình đã so sánh xóa cùng 1 bức ảnh trên Fold3 và Pixel 6 thì kết quả khá tương đương, Pixel 6 xóa có xu hướng làm nhòa vật thể bị xóa hơn.
GDis
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đồng ý với chủ thớt: Khô bò ngon thật
ides
CAO CẤP
2 năm
Magic erase của Google dùng dễ và được.
Mình dùng app Meitu cũng có đủ các chức năng xóa vật thể dùng rất ổn
nguyentaka88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Methylamine Thanks bạn. Mình mới dùng thử. Ngon thiệt á 😍
latoan339
TÍCH CỰC
2 năm
Dùng apple đành ngậm ngùi
Photoshop fix dùng ngon hơn nhiều. Nó còn cho chỉnh mức độ xoá và có tool kiểu như stamp.
Xoá dùng trên đt thì quá dư xài. Chỉ khi ai soi lên từng pixel mới thấy, mà chả ai rảnh.
T i M
ĐẠI BÀNG
2 năm
@king_of_mar1311 Mình cũng hay dùng nó. Ngon
@king_of_mar1311 Cái tools stamp đấy có tác dụng như thế nào hả b?
Anh em có thấy Snapseed trên Android chỉnh đẹp hơn trên iOS không?
xem bài và thả tym vì có bò khô
@cunatvechai Chuẩn bài 😁
hugo18
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái tính năng này cần gói Google One nữa hay sao ah? kiếm mãi trong G-Photos ko thấy :/
@hugo18 Nếu mình ko lầm thì điện thoại bình thường thì cần G-One, còn Pixel thì ko bạn
vuhiep0302
ĐẠI BÀNG
2 năm
TouchRetouch, chuyên dụng, giá hạt dẻ. Christmas thường có discount!
oxechip
TÍCH CỰC
2 năm
@vuhiep0302 đã mua 45k ,sau khi đọc còm của fen,
xài ngon , đáng đồng tiền
Xóa rất lởm, ko bằng một góc của Photoshop Fix
Xoá chữ chèn vào dc ko nhỉ
ashn2k
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trông không mạnh bằng Magic Eraser của Google được
tính ra cũng hay quà rồi còn gì nữa 😁 tự động như vậy thì ổn phết :D