Thủ thuật Windows 10: Cách resize cùng lúc nhiều ảnh
Rất hay và hữu ích!/6 người
MinhTriND
8 thángBình luận: 29
Thủ thuật Windows 10: Cách resize cùng lúc nhiều ảnh
Không cần phải có Photoshop hay Lightroom, chỉ cần phần mềm nhỏ này là đã đáp ứng được nhu cầu resize ảnh hàng loạt cho anh em đang dùng Windows 10. Đầu tiên, anh em cần tải app tên là PowerToys (tải về tại đây), sau đó về và mở file lên cài như bình thường. Sau khi cài xong, bạn mở lên, ở cột bên trái sẽ nhìn thấy 1 cái dòng ghi là Image Resizer, bấm vào đó sau đó tích “On” để mở nó lên. Vậy là thao tác thiết lập đơn giản như vậy đã xong.

Sau đó khi cần resize hàng loạt ảnh, bạn bấm chọn những tấm ảnh mà mình muốn, sau đó bấm chuột phải, lúc này sẽ có thêm 1 tuỳ chọn là “Resize pitures”, bạn bấm vào đó. 1 bảng thông tin sẽ hiện ra để hỏi là bạn muốn resize những tấm ảnh này về kích thước như thế nào với các tuỳ chọn mặc định có sẵn. Nếu vẫn chưa ưng ý, bạn cũng có thể vào phần Custom để chỉnh cho mình 1 độ phân giải đúng như nhu cầu.

Cuối cùng, chỉ cần bấm vào nút Resize và chờ là xong. Chúc các bạn thành công.

29 bình luận
tuyệt, đúng cái tôi cần
huy.th
TÍCH CỰC
8 tháng
@Mikeknowsme Xài win đâu mà cần
@huy.th Cáu kỉnh =))
@huy.th Trước hư Mac, mượn máy Win làm việc đau đầu vụ resize nhé mod hihi
Đang quen Script > Image Processor trong Photoshop =)) Cám ơn mod đã chia sẻ
BB_Minh
TÍCH CỰC
8 tháng
Hay quá. Mình đang làm web cho cơ quan.
Có nhiều phần mềm khác như Casium miễn phí
Hoặc Acdsee trả phí
Cả 2 đều có tuỳ chọn độ nén để tuỳ chọn ngoài độ phân giải hoặc dung lượng
Ảnh lưu trữ báo cáo nhiều có thể lưu 50-60 kB/ mpix để giảm tối đa dung lượng
Hoặc ảnh cá nhân để chất lượng cao hơn
ĐenVâu
TÍCH CỰC
8 tháng
PowerToy thì quá đỉnh vụ này rồi, từ đời W7,8 hay 10, 11 khi cài vào, click chuột phải là có ah
hajikami
ĐẠI BÀNG
8 tháng
đúng cái đang cần, cảm ơn bác chủ 🤣🤣🤣
Ok mod
Mình dùng Mac phải set up automator để resize batch, mà ko hiểu sao mất tiêu. Giờ dùng lại win, thấy mấy cái nhỏ nhỏ này tiện ghê
Phoenix92
ĐẠI BÀNG
8 tháng
dùng photoscape cho phẻ
hoang559
TÍCH CỰC
8 tháng
Windows 11 vẫn dùng được, nên viết thủ thuật windows thui
@hoang559 Tính ra powertoys bản mới tối ưu win 11 hơn ấy
tumivn
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mình tự viết 1 bộ script bằng Python và sau đó thì thêm một phần mềm chạy trên command line của Java làm đúng chung 1 loại việc: resize ảnh trong nguyên 1 folder, thêm border, vẽ thêm chữ ký. Từ đó không cần dùng phần mềm bên ngoài nữa, xài Mac hay Windows thì cũng một thứ đó thôi.
tumivn
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@lilw Thực ra trên windows app MIR làm resize, border và ghi text lên ảnh xịn nhất và free nhưng không đáp ứng được nhu càu xàu nhiều hệ điều hành của mình. Và dùng command line nhanh hơn - cấu hình sẵn theo ý của mình. Tiện hơn nhiều.
lovellll
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@tumivn Hehe mình thì dùng JavaScript trên nodejs. Resize và đổi định dạng file thoải mái 😆
tumivn
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@lovellll Ừm, biết code thì dùng cái gì cũng được. 😃
thaik05
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@tumivn Hay quá bác ơi!
Biết code làm được nhiều thứ tuyệt vời quá!!
Ngon
esata
TÍCH CỰC
8 tháng
Irfanview vạn năng sao không dùng! Vào Linux đố mà tìm ra 1 app nhỏ mà ngon dễ dùng như nó!
Hay 😃
Không biết nói gì luôn
tongjet
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Office 2007 có sẵn office picture manager tools mà. Resize bao nhiêu ảnh chẳng được. =))
keongot09
ĐẠI BÀNG
8 tháng
mình tải về cài sao báo như vậy, Br nào biết chỉ giúp?
kkkk, mới dùng thử xong ngon lành, nhanh gọn, đang test cái tính năng còn lại của app

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019