Team AirPods muốn “nhiều băng thông hơn” những gì Bluetooth đang cung cấp

vn_ninja
31/12/2021 14:5Phản hồi: 70
Team AirPods muốn “nhiều băng thông hơn” những gì Bluetooth đang cung cấp
Phó Chủ tịch phụ trách mảng Âm thanh của Apple, Gary Geaves mới đây đã có cuộc phỏng vấn với What HiFi và tiết lộ một số thông tin thú vị về bộ tính năng của AirPods 3 cũng như những hạn chế của công nghệ Bluetooth.

Theo Geaves, AirPods 3 được chế tạo hoàn toàn bằng các thành phần tuỳ chỉnh và không sử dụng bất cứ thứ gì “đã có sẵn”. Apple đang sử dụng một “hệ thống âm thanh phức tạp”, một “cổng âm bass được tinh chỉnh cẩn thận” cũng như một “bộ khuếch đại tuỳ chỉnh hoàn toàn mới” nhằm mang lại chất lượng âm thanh tốt nhất có thể. Công ty có thể tối ưu hoá âm thanh bằng các thành phần phần cứng nhưng Bluetooth mới là hạn chế thực sự: “Rõ ràng là công nghệ không dây rất quan trọng đối với việc truyền tải nội dung. Nhưng cũng có những thứ như độ trễ nhận được khi bạn di chuyển đầu, và nếu nó quá dài giữa lúc bạn di chuyển đầu và lúc âm thanh thay đổi hoặc giữ nguyên trạng thái tĩnh, nó sẽ khiến bạn cảm thấy khá mệt mỏi. Vì vậy chúng tôi phải tập trung cao độ để khai thác tối đa những gì chúng tôi có thể sử dụng với công nghệ Bluetooth và có một số thủ thuật chúng tôi có thể áp dụng để tối đa hoá hoặc khắc phục một số giới hạn của Bluetooth. Nhưng công bằng mà nói thì chúng tôi muốn có thêm băng thông và… Tôi sẽ dừng ngay đó. Chúng tôi muốn có thêm băng thông”, Geaves cười.

Anh em có thể xem thêm cuộc phỏng vấn đầy đủ tại LINK NÀY.

Xem thêm: Trên tay Apple AirPods 3: đeo rất thoải mái

Theo: MacRumors
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có cơ hội trải nghiệm airpod 3 của người bạn. Nó hay hơn và nghe ấn tượng hơn con airpod 1 của mình rất nhiều.
Khi nào giá ổn định lại sẽ cân nhắc lên.
Mình không so với các hãng khác.
@Phú Nguyễn 91 Lên shoppe mà canh sale, vừa rồi mới mua chính hãng mà có 4tr2
@HyH Chuẩn luôn. Mình canh sale ngày mở bán mua được giá đó
@Bụng_một_múi Nếu bạn coi trọng chất lượng âm thanh thì có thể cân nhắc MTW2 của Sennheiser đang sale còn khoảng 5tr6 chính hãng bảo hành 24t.
@Phú Nguyễn 91 trade-in airpods 2 với mình ko bạn? Mình đang thích airpods pro.
Khôn như mày :D
@nguyendathp dùng airpods quan trọng hệ sinh thái apple ko à bạn ơi.
thực lòng mà nói thì con AirPods 3 đã tăng chất lượng âm thanh lên đáng kể. Trong cả lineup AirPods (trừ con Max) thì mình thấy AirPods 3 đang có chất âm tốt nhất và đeo thoải mái nhất, chất âm còn tốt hơn Pro, có thua thì chỉ thua khoản chống ồn, nhưng lại hơn khoản cảm giác đeo. Rất đáng tiền mua 😁
Duy chỉ có tính năng AdaptiveEQ là k tắt được, mình k khoái tính năng này lắm vì mình là basshead, nhiều khi mới đeo vào nghe bass khá lực, nhưng sau nó tự điều chỉnh lại giảm bass đi mất, hi vọng là các bản update sau Apple sẽ cho phép tắt cái này đi
@hoangphi1650 Tại đeo vào cứ ù ù cái tai, nên tháo ra, nếu airpod 3 mà ra sớm chắc cũng mua nó chứ không mua pro, tại cũng mua gần 2 năm rồi
@namphuong000 Bạn có thể cho biết ap3 dùng xem phim qua tv với netflix có hiệu ứng gì ko? Mình muốn mua 1 con về xem phim cho gọn mà ko biết có ok ko? Vì đang dùng 1 bộ nghe nhạc ngon rồi
@hamhieubiet2008 Mình k dùng apple tv nên không rõ, cơ mà nếu xem qua iPhone iPad thì nó có Spatial Audio hay phết đó bác
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@chavalier Giật nom ra thì chất lượng âm thanh dở như quỷ chứ nghe gì
Mr..guru
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao đọc bài này mà mình lại cứ có cảm giác như anh Quảng đang nói nhỉ 😅. Dạo này hơi bị ám ảnh quá. Mình dùng airpod 3 thấy ko hơn mấy mà còn dễ rơi hơn đời 2 ( có thể do form tai mình hơi nhỏ)
@Mr..guru bạn mình mua airpods 3 cũng nói đeo dễ rơi hơn con 2. không biết sao
vthuan4
TÍCH CỰC
2 năm
@hoangphi1650 nó rơi bạn ơi, vì airpod 3 to hơn đi kiểu quay đầu mạnh là thấy lỏng rồi, chỉ vận động thì đã rơi rồi. Đây là trải nghiệm cá nhân mình, dĩ nhiên tai người khác có thể lại fit tốt. Về cơ bản thì bản 3 thì phần tai nghe đã to hơn đời 2 rồi.
@vthuan4 Mình thì xài AP Pro có thêm cái ear tips nữa nên ko cảm thấy như bạn nói thậm chí quay lắc đầu mạnh, còn chơi thể nào hay chạy bộ thì mình chưa thử. Để kiếm con AP 3 nào đó trên tai thử xem sao 😁
@HyH tai mỗi người mỗi khác mà bạn nói vậy.
Giận
badboyasd
TÍCH CỰC
2 năm
Nếu steve job còn sống, ông ta sẽ khai tử Bluetooth trên các thiết bị của apple, cũng như khai tử những thằng mồm lông vào chửi
badboyasd
TÍCH CỰC
2 năm
@caocaolatre199x Ủa, thế bạn chưa biết có tai nghe dùng wifi à
@badboyasd Uh, có. Nhưng sẽ không thể nào phát triển được ;;)
sentino
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Minh Chung Hứa Chúng nó chạy quanh và nếu bạn không để ý, chúng sẽ thó 1 chiếc và để vào chỗ nào đấy.
sentino
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Minh Chung Hứa Mỗi tối sau khi cho tụi nó đi ngủ ngoài việc sạc điện thoại, còn phải sạc thêm tai nghe nữa.
nybinh
CAO CẤP
2 năm
Airpods 3 có vụ lắc đầu âm thanh chạy qua lại cũng vui. Bass mạnh hơn Gen2 nhiều. Công nhận nó to hơn Gen2. Bỏ vào hộp sạc ko cẩn thận sẽ dễ rớt hơn Gen2. Mà mấy lần mình phải connect lại voi iphone, lâu lâu lại bị.
Biết đâu thế hệ sau ảipod lại dùng wifi để truyền âm thanh
@trongvongbankinh Wifi là để ưu tiên apple carplay rồi
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@trongvongbankinh Biết đâu 😁
shocolas
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vây là Apple chưa làm chủ công nghệ Lõi rồi !!!
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@shocolas Vãi 😁
Apple luôn đòi hỏi để có công nghệ mới hơn, tốt hơn.
@cuhiep không làm được thì đi... mượn 😏
lehongxuan
TÍCH CỰC
2 năm
Hại người lắm, vừa đủ thôi
Ai rồi cũng muốn. Nhưng đâu phải cứ muốn là được
Cảm giác thì Công nghệ Bluetooth cũng như Công nghệ Pin ko theo kịp tốc độ phát triển của các thành tố khác trong công nghệ
choslag
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chuyển qua wifi thì tha hồ nhưng phải thiết kế lại chip
@choslag Pin là vấn đề chính, Wifi Direct dù đã đc thiết kế để tiết kiệm hơn nhưng vẫn tốn rất nhiều năng lượng.
dlcky
TÍCH CỰC
2 năm
Đúng ra Apple với trách nhiệm của mình phải tạo ra chuẩn kết nối mới thay vì cố tình phát triển trên một chuẩn quá cũ. Bản thân bluetooth cũng không còn phù hợp với việc chuyển file ngày nay nữa là chuyển tín hiệu âm thanh
@dlcky Bluetooth nó là chuẩn chung để giao tiếp tầm ngắn và trung bình giữa các thiết bị, chủ yếu là để xác thực, truyền tin thôi. Băng thông mà lớn thì lại ngốn điện hơn. Mình thấy truyền file qua bluetooth bất đắc dĩ lắm mới dùng, còn không thì wifi direct mà chơi
NickyBo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lúc trước mình cũng lăn tăn giữa 3 vs pro nhưng sau đó quyết định lấy pro, mình thấy đeo thoải mái mà ta. Khoái nhất là vụ chống ồn, đeo vô phát là ngủ kg biết gì luôn..kkk
@NickyBo mình cũng thích cao su mềm của inear hơn là nhựa cứng của earbud, vậy mà thấy nhiều người chửi airpods pro thế ko biết. Airpods 2 mình đeo 1h30 là đau cả vành tai luôn, ko chịu nổi.
Im lặng đi
Thím Cúc sắp bỏ Bluetooth thay bằng iTooth???
Chú ý nếu có thích "định nghĩa lại" thì iTooth có vẻ ok nhưng iFi là bị kiện chít mẹ
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
2 năm
apple nên xì chút tiền cho sony, qualcomm để thêm ldac hay aptx đi, trick này trick nọ cũng chả ăn thua mấy
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@TKNRCT có chuẩn riêng rồi việc gì phải xì hả bác 😆
Thật tình mà nói thì airpods 2 cũng đã quá xuất sắc, bản thân mình chưa muốn nâng cấp bản pro, nhưng qua chia sẽ add thì mình lại có chút ham muốn. Cám ơn adđ nhiều
@huynhthuy7610 huhu đừng nhắc nữa, mình cũng đang airpods 2 và thèm lên airpods pro nè.
Cười ra nước mắt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019