Sau một năm với BMW 428i Gran Coupe

Didu
19/1/2022 7:42Phản hồi: 136
Sau một năm với BMW 428i Gran Coupe

Trong bài viết này mình muốn chia sẻ những vấn đề về mua xe cũ, bảo dưỡng sửa chữa và sử dụng nó sau một năm. Chiếc xe mình mua là BMW 428i Gran Coupe, thuộc đời 2015, 2.0L turbo 245 mã lực. Nói chung thì thời điểm mình mua là những năm cuối vòng đời của thế hệ, hiện tại thì đã có 4-series Gran Coupe mới nhưng vẫn thấy yêu cái xe của mình.

Vì sao BMW?

Mình thích BMW từ rất lâu rồi, hai anh em thì thằng thích BMW, thằng thích Mercedes. Hồi đó là 2005 gì đó, hay đọc tạp chí Ô Tô Xe Máy nên rất thích xe hơi, cứ được nhìn hay đọc tin gì về BMW là thích. Mình thích BMW vì dáng vẻ thể thao và rất cá tính, những góc cạnh nhìn là thấy mạnh mẽ, thấy nam tính. BMW cũng rất lâu mới thay đổi thiết kế và dù thay đổi thì những model trước nhìn cũng không lỗi thời hay nhàm chán.

Vì sao mua xe cũ?

Vì không có tiền mua xe mới. Ai chả thích mua xe mới, được bóc tem, được tận hưởng những cái mới mẻ mà không qua sở hữu của người ta 😁. Ban đầu khi mua xe cũ mình khá hoang mang vì không quen ai có thể đi xem xe, kiểm tra chất lượng. Tuy nhiên cũng có một vài anh em tư vấn nên đi xem cũng an tâm phần nào và quyết định mua luôn. Cái hay của mua xe cũ, ở trường hợp của mình, là tiết kiệm tiền và những món đồ mà chủ cũ độ cho nó, về mình cũng ít phải bỏ tiền nâng cấp hay độ thêm.

Còn cái dở của mua xe cũ là không chọn được cái xe theo ý mình hoàn toàn. Nhiều tiền thì mình sẽ ôm cục tiền ra showroom chọn xe, chọn option cho sướng. Nhưng mua xe cũ thì gặp chiếc xe ngon thì màu sơn lại không ưng lắm. Như xe mình nó là màu nâu đậm, mình không thích màu đó và nếu có điều kiện mình sẽ đi wrap lại. Hay màu nội thất, nó là màu kem trong khi sở thích của mình là xe nội thất đen.

4-series là dòng thể thao của 3-series, nên kích thước và trang bị cũng gần như tương đương. Phiên bản của mình là Sportline, có thêm vài trang bị thể thao hơn ở ngoại và nội thất. Từ lúc mua mình chưa độ thêm gì, mặt ca lăng đã đen sẵn, viền xung quanh cửa kính đã đen sẵn, pô đã độ sẵn, đèn LED cả trước và sau, màn hình Apple Car Play không dây xịn xò… Có cái bodykit là hơi hiền, la zăng chưa phải 19" và vô lăng chưa thể thao.

Thiết kế của 4-series ở phần đầu nó bè ngang ra hơn so với 3-series (đèn và lưới tản nhiệt), cộng thêm việc nó thấp nữa nên nhìn rất thể thao, đó là mình chưa độ bodykit của M-Sport hay M4. Thêm nữa, cửa kính của xe là không viền cả bốn cửa, chi tiết này cũng rất hiếm có trên các xe ở ngoài thị trường. Mở cửa ra là nguyên một mảng kính không viền, nhìn rất ấn tượng. Cái pô Eisenmann xe mình kêu hơi to chút chứ không to quá như kiểu on/off, nhìn chung là mình hài lòng.

Nói chung sau một năm di chuyển thì mình rất hài lòng với xe. Lúc mình mua là 3,8 vạn cây số giờ là 5,1 vạn nhưng chưa phải thay thế nên chưa chia sẻ về chi phí bảo dưỡng được. Mình mới chỉ phải thay dầu, lọc gió, van hằng nhiệt và sơn lại xe cho mới. Xe 245 mã lực nên rất mạnh và bốc, ngay cả chế độ Eco Pro mà đạp ga thì nó cũng lên vù vù, chỉ có điều chân ga hơi trễ ở chế độ tiết kiệm này. Về xăng, tốn hay không thì anh em xem báo cáo bên dưới nhé.

Quảng cáo

Sau khoảng 3 tháng thì mình đổ gần 9 triệu tiền xăng, tức là mỗi tháng 3 triệu. Cả đi đường trường và đi trong phố, tổng quãng đường 3373km. Lúc tốn nhất là 11,4 lít/100km. Lúc tiết kiệm nhất là 7,1 lít/100km. Trung bình là 10,1 lít/100km. Anh em lưu ý mình ít đi lúc kẹt xe, tan tầm.

136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lvl2128
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mức tiêu hao nếu đúng con số đó thì quá là ok so với cảm xúc lái xe này mang lại rồi.
@Didu Gầm thấp vậy lúc Mod đi mấy đường xấu có hố gà hố voi thì có hay bị trầy gầm hem nhĩ ??
@baotam2101 Bạn biết gầm nó bao nhiêu cm mà cho là thấp? chịu khó search GG.
@baotam2101 thấp đó bạn. nhưng ko thấp tới nỗi đi ổ gà ổ voi không được, chỉ ko đi đường offroad đc thôi.
@Didu Con sedan gầm 13 cm là bình thường, con LuxA cũng tầm 15 cm thôi.
Dáng đẹp quá đẹp
bentreutd
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đẹp như g20
@bentreutd g20 nó đẹp hiện đại hơn :d
@nospecial f30 vẫn đẹp mà
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
K bao h lỗi mốt. Buồn cho ban design của bmw bây h😔(
Xe đẹp nhé mod
Dáng bmw vẫn đẹp nhỉ, 0 lỗi thời nhanh như xe hàn xẻng
@daugauhp911 Xe hàn tuổi gì so được b ơi. Thiết kế xe Hàn giống đt Android hay ca sĩ nhạc trẻ, thời trang HQ, bắt trend và theo xu hướng rất nhanh nên lúc ra mắt thì đẹp long lanh nhưng sẽ lỗi mốt chỉ sau vài 3 năm. Bản facelift thôi cũng thay đổi 1 trời 1 vực so với bản trước đó rồi chưa tính tới bản all new.
@zer0_7 so sánh hay
@zer0_7 Tôi thấy nó có bắt trend vẹo gì đâu ông. Mới ra đã thấy design thiếu tinh tế rồi, còn k bằng cả mấy con xe khựa nữa (riêng về thiết kế thôi nhé).
Làm nhà ở QN rồi à bạn ơi?
mrphan
TÍCH CỰC
2 năm
@Bạch Vân Đạo Nhân Có ảnh xe ở đường ven biển HL 😃
@Bạch Vân Đạo Nhân đi chơi thôi bro 😆)
BMW vẫn đẹp mê li
httanphat
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác dùng app gì để thống kê chi phí xăng vậy bác?
thanhnamxl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuongpk Theo dõi nếu xe tiêu hao nhiên liệu bất thường sử lý sớm sẽ tốt hơn
thanhnamxl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Didu Mình dân công trình lên trèo đèo lội suối là chính !
httanphat
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuongpk Vì để nắm chính xác tình trạng xe, và cả cách chạy của mình nữa bác. Ngoài ra biết được khi xe đi đường bằng, đường phố, đi xa xe sẽ ăn uống khác nhau thế nào cũng thú vị, mình hiểu rõ về xe mình hơn thôi bác.
cuongpk
TÍCH CỰC
2 năm
@httanphat tại e nhắm ước chừng theo đồng hồ xe thôi cũng thấy xe mình trong tp tầm 10-11 lít/100km, hỗn hợp 7-8 lít. Cao tốc mình ít đi nhưng đi từ HCM về Pleiku 550km ăn tầm 5lít/100km.
Tinhte ngoài được coi là động Apple thì còn có thể coi là động BMW thì phải :p
@Nghêu Nghêu hahaa, may là mình chưa tới zậy :p
diavinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hassler mình rất thích cái động này, rất hợp với gu mình!
Yêu quá
klaxon
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Hassler Động bmw cũ nói cho đúng
klaxon
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@cuhiep T thấy nó nói đúng mà hộp
đẹp quá mình cũng mua BMW series 5 2013 giá hạt dẻ
@ghost_recon_xxx f10 đẹp ha, mình trước cũng định mua f10
@Didu công nhận dính vào BMW rồi thì mê lắm, trước cũng thích Mer nhưng sau 1 thời gian thì thích dáng khỏe của BMW
@ghost_recon_xxx ngoại thất thì mình thích BMW cứng cáp, nhưng nội thất thì thích Mec sang trọng hơn. 😁
Đẹp quá!
nhanho@ussg
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đa số mod tinhte đều thích BMW nhỉ. Em cũng tò mò về thương hiệu này ghê.
Kevin_Kim
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nhanho@ussg BMW đã lái rồi thì phải mê thôi bác.
@nhanho@ussg thích lái, thích thể thao và mạnh mẽ thì nên tìm hiểu qua bmw nha bác
dslkhodau
TÍCH CỰC
2 năm
Con này cũng trên dưới 1,5 tỉ. Giàu thế
luanduynhat
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dslkhodau Tầm Tỷ 2 thôi bạn 😃 đó là giá cách đây 2 năm
@luanduynhat 2 tỷ là giá mới b, mua cũ thì 1 nửa
Tian.Huangg
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bim đẹp.
Xe đẹp quá
Hudson
TÍCH CỰC
2 năm
Ngoại thất hấp dẫn. Nội thất quá nhàm chán.
crabs
CAO CẤP
2 năm
@Hudson Bác nói đúng. Thua xa chiếc chém gió của tớ
@Hudson đúng là nội thất nhàm chán
ajack
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Didu Nội thất có gì đâu mà nhàm chán vậy bạn?
Mình lại thấy da vật liệu rất tốt, từng đường chỉ may cũng khéo léo.
Thiết kế Dashboard lẫn Cockpit đều đơn giản, hướng nhiều về người lái xe!
@ajack đơn giản thì đúng hơn là nhàm chán. nó đúng là vậy đó bạn.
Xe đẹp nha
huybetn
ĐẠI BÀNG
2 năm
tổng thiệt hại để vác con này về là bnhieu thế bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119