Tin vui: Sắp có thể dùng iPhone làm điểm thanh toán
Didu
5 thángBình luận: 122
Tin vui: Sắp có thể dùng iPhone làm điểm thanh toán
Rất có thể trên phiên bản iOS mới, Apple sẽ mở khả năng trao đổi dữ liệu qua giao thức NFC, từ đó biến iPhone thành điểm thanh toán mà không cần tới phụ kiện. iPhone đã có thể thành thiết bị quẹt thẻ tuy nhiên vẫn cần phụ kiện (của Square chẳng hạn) nhưng lần này, sẽ không cần bất kỳ phụ kiện nào cả.

Từ iPhone 6 năm 2014 thì Apple đã trang bị cho nó NFC, giao thức mà các thẻ ngân hàng ngày nay cũng sử dụng cho tính năng chạm để thanh toán. Thông tin mới này có nghĩa rằng các chủ cửa hàng, chủ doanh nghiệp nhỏ có thể dùng iPhone là điểm thanh toán, khách hàng chỉ cần chạm thẻ vào iPhone, hoặc nếu có Apple Pay thì chạm hai iPhone gần nhau để thực hiện bước thanh toán tiền.

Tin đồn nói rằng tính năng mới sẽ được triển khai trong vài tháng tới. Hiện chưa rõ tính năng này có phải thuộc Apple Pay hay không. Và cũng chưa rõ Apple sẽ làm việc với các ngân hàng hay tự họ đảm nhiệm tất cả.

Nguồn: Cult of Mac
122 bình luận
ntroppld
TÍCH CỰC
5 tháng
30% hoa hồng nhé!?!
@ntroppld Hay quá! Hóng!

Mà hình như Android có từ lâu rồi ?
@╰‿╯ Hoá ra cũng chỉ vậy
@iphonesoft 20trieu usd tầm 460 tỷ vn

cầm số tiền này t thấy sống ở đâu cũng sướng hết á
iphonesoft
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@hieu ngoduc Quan trọng là có chổ để tiêu và chơi và làm việc, đầu tư một cách đúng nhất.
Ước được một lần dùng Apple Pay tại Việt Nam.
@silva7 bạn này nói đúng nè.
@iphone112 video này là bạn ý dùng thẻ được phát hành từ ngân hàng ở nước ngoài được apple pay hỗ trợ, rồi về vn quét pos thì được.
còn các thẻ được phát hành từ các ngân hàng ở vn thì apple chưa hỗ trợ mà.
@hackieuhay Chắc bị vợ hack rồi 🤣
@noctunalguy Ss pay như đầu đất. Đợt mới ra s10 + mua luôn dùng khá bực có mỗi sspay níu mình ko chuyển qua iphone. Cho đến khi đi siêu thị mang mỗi điện thoại như mọi lần thì tự dưng nó bắt cập nhật app sspay xong bắt nhập pass tay (pass riêng của app ko phải pass đt) =)) trả nguyên đống đồ đi về ngại vch
Hóng VN cũng có.
iphone112
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Hondacodon287 Vn chấp nhận thanh toán Apple pay lâu lắm rồi bạn ạ. Bạn ko để ý thôi

@iphone112 do cái POS nó nhận có phải do vn hay us đâu
@iphone112 Do NH của ông mập nó có hỗ trợ apple pay. Hầu như tại VN các ngân hàng đều ko hỗ trợ apple pay. Còn ai xài các ngân hàng nươc ngoài như hsbc hay standard chartered thì có thể check thử xem ad thẻ vào đc ko?
Ngon rồi đỡ phải lấy thẻ ra, với lại lưu được nhiều thẻ trong điện thoại luôn cho tiện sắp giống samsung pay rồi haha
HyH
CAO CẤP
5 tháng
@Illuminati ⭐️ Apple Pay có trước mà
@HyH Nhưng nó không có ở Việt nam bạn ơi 😃
Quan trọng nhất vẫn là ...số dư tài khoản phải 8,9 con số 😆
@nam ngoc 09 Minh dinh comment la Quan trong co nhieu tien de xai Apple Pay ko. Chu co Apple Pay ma ko co tien quet thi cung nhu ko 😂.

Thanh nien ngheo xa que huong chia se 😢.
Chiếc máy thanh toán thẻ có Tai Thỏ đầu tiên trên TG.
Dùng samsung pay cả mấy năm nay rồi mà apple pay vẫn khinh Việt Nam lạc hậu nên chưa đưa vào phải
@airwalker Đồng ý là khác, về vấn đề này không có khác biệt về quan điểm.
Còn SS Pay thì quan điểm của mình là vẫn phải làm việc với từng ngân hàng như Apple Pay thôi. Mỗi thẻ thêm vào SS Pay là một thẻ ảo được ngân hàng phát hành thêm, và ngân hàng phải hỗ trợ mới được.
@lazyboy76 Đâu. Cái SSPay nó giống là ví luôn, bạn add thẻ vào thôi, và nó thanh toán charge vào thẻ đó luôn chứ ko làm thẻ ảo gì đâu. Nó như cái ví liên kết với ngân hàng.
@airwalker Bạn để ý thì thẻ đó khi thêm vào có số thẻ hoàn toàn khác đấy, phải làm việc với ngân hàng mới hỗ trợ được, còn cái thông tin thẻ nhập vào ban đầu chỉ để xác thực thôi.
Mỗi lần xóa/thêm lại là một số thẻ mới, và ngân hàng phải phát hành thẻ ảo đó thì mới dùng được.
Thẻ nào được hỗ trợ thì cũng phụ thuộc vào ngân hàng có hỗ trợ không. Chip NFC muốn thanh toán được thì phải có dữ liệu từ phía ngân hàng cung cấp chứ không thể cứ nhập vào mà đòi thanh toán.
@Kan Đặng ifan tôn thờ nó lắm thì chả bị khinh 😆

dùng Samsung Pay ở VN đi cho bớt lạc hậu, ôm mãi cái AW rồi hỏi sao k dùng đồng hồ thanh toán đc =))
Còn lâu mới đến Vn các ông chờ cỡ 10 năm nữa maybe
Tin vui với người có tiền. Tin buồn với người nghèo
Vâng và Việt Nam vẫn éo có
Có là quá tiện rồi
Hóng
Mong apple pay xài được ở vn. Chứ sampay chán vãi. Hồi còn note 20 thì thẻ napas nó chấp nhận. Qua S21 và fold thì nó chia tay napas bắt xài thẻ visa và master mà visa và master chỉ được vài ngân hàng
iphone112
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@thuong911 Apple pay xài được ở vn lâu rồi bạn nhé

@iphone112 Mình đâu nói là không xài được ở vn. Mình chỉ nói add thẻ nó kén
@iphone112 Mình đâu nói là không xài được ở vn. Mình chỉ nói add thẻ nó kén
@thuong911 Đang xài thẻ napas bình thường đây bác
@daivigold Bạn đọc kĩ cmt mình đi. Từ S trở lên bắt visa với master rồi bạn
eventhill
ĐẠI BÀNG
5 tháng
đọc bài viết làm mình nhớ tới samsung pay. bỏ xài mấy năm trời rồi.
từ khi nó thay đổi chính sách cho phép toàn quyền share dử liệu cho bên thứ ba.
bắt phải cấp quyền truy cập điện thoại + danh bạ mới chạy ứng dụng được
là cho biến ngay.
vậy apple có thể thanh toán bằng thẻ khác như bên samsung không mọi người???
@RandomUser Bởi vậy mình thấy sao ở nước ngoài người ta xài bình thường còn ổ việt nam thì không được
Cảm ơn bác
RandomUser
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Dat Huynh-D.H Ừ, tại ở vn thì các hãng như Google pay hay Apple pay họ thấy NFC chưa phổ biến nên ko dám đầu tư tại vn. Chỉ có ông samsung pay là tự chế ra cái MST thích hợp cho mọi máy pos nên mới sống đc.
@RandomUser Bởi vậy muốn xài ở việt nam cũng không thể xài được 😁😁😁
RandomUser
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Dat Huynh-D.H Thực tế thì ko hẳn là ko xài đc, nếu bạn có máy xách tay và thẻ quốc tế phát hành ở nước ngoài thì khi mang về vn vẫn có thể thanh toán tại pos có nfc
Great 👍
Ông icuhiep với mod chưa lên bài khen à. Tính năng lần đầu tiên có mặt trên ios, phải tầm cỡ vũ trụ chứ. Nhất TG đây rồi
Cười vô mặt

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019