Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#Tet22: "Dọn" iPhone đón năm mới - xoá bớt dữ liệu thừa, sắp xếp app,...

Mikeknowsme
28/1/2022 12:38Phản hồi: 25
#Tet22: "Dọn" iPhone đón năm mới - xoá bớt dữ liệu thừa, sắp xếp app,...
Tết đến rồi, chúng ta không chỉ dọn nhà cửa, làm sạch thiết bị công nghệ, mà còn “dọn” cả bên trong điện thoại nữa - và trong bài viết này mình muốn đề cập đến iPhone. Thời gian này ai cũng rảnh rỗi cho nên chúng ta có thể dành ra chút ít thời gian để dọn dẹp bên trong giao diện iPhone sao cho gọn gàng, đẹp, cũng như xoá đi các dữ liệu thừa để bớt chiếm dung lượng của máy.

Xoá bớt dữ liệu iCloud Backup

Dữ liệu backup từ iCloud chiếm rất nhiều bộ nhớ iCloud của bạn, đặc biệt những bản backup từ lâu khi không còn sử dụng thì việc để lại cũng rất thừa thải.

Để xoá bớt: bạn vào Cài đặt - chọn Apple ID (dòng đầu tiên) - chọn vào iCloud - chọn vào Quản lý bộ nhớ (Manage Storage). Tại đây bạn sẽ thấy mục Backups, bên trong đây là toàn bộ những bản backup của các thiết bị Apple của bạn.

Nếu như bạn nhận thấy backup nào không cần thiết nữa thì hãy xoá nó đi (bên trong có thông tin ngày backup cụ thể), cơ bản một bản backup lên đến hàng chục gigabyte, không đáng để giữ lại.

Hãy nên mua dung lượng iCloud

Bình thường Apple chỉ cho phép bạn xài 5GB dung lượng iCloud miễn phí mà thôi. Mà 5GB thì xem như chẳng xài được gì, sau này lưu ảnh cứ bị báo đầy hoài. Trong bài viết này mình muốn nhắc nhở anh em, đặc biệt các bạn nữ xài iPhone nên mua dung lượng iCloud để được lưu trữ dữ liệu tốt nhất, không sợ bị mất.

Bạn cứ hình dung nên mọi dữ liệu iPhone bạn đều backup lên iCloud thì nó sẽ luôn ở đó, và sau này bạn có đổi iPhone, hay dùng iPad, thì những dung lượng iCloud đó sẽ được đồng bộ hoá qua lại. Cho nên việc mua dung lượng là rất cần thiết, mà chỉ từ 19k/tháng mà thôi (50GB).

Để mua thêm dung lượng iCloud:

Vào Cài đặt - chọn Apple ID (dòng đầu tiên có tên bạn) - chọn iCloud - chọn Quản lý dung lượng (Manage Storage) - chọn Gói dung lượng (Storage Plan).

Nếu bạn xài một mình thì gói 50GB/tháng với giá 19K là quá rẻ và đủ dùng. Cho nên một tháng chỉ mất có 19K thì việc gì chúng ta phải tiếc đúng không nào.

Quảng cáo

Lưu ý là nếu bạn tạo iCloud Family chia sẻ dung lượng cho những người khác xài ké thì phải mua tối thiểu 200GB (59K/tháng) đến 2TB.

Để biết cách thêm thẻ thanh toán, bạn xem thêm tại ĐÂY

Ẩn hoặc xoá bớt trang Home ít dùng

Đối với những ai đang ở iOS 14 trở lên, và có tải nhiều app và để nhiều trên màn hình Home, bạn có thể ẩn hoặc xoá bớt trang Home đó nếu ít dùng. Từ đó những app trên Home bị xoá sẽ được đưa về App Library.

Đầu tiên bạn chọn vào khoảng trống trên màn hình Home bất kỳ, sau đó chọn vào các dấu chấm phía dưới (tương ứng với số lượng trang Home của bạn). Tại đây bạn sẽ thấy toàn bộ trang Home trên iPhone, để ẩn thì bạn chỉ việc bỏ dấu tick đi là xong, nếu xoá luôn thì nhấn vào dấu trừ phía trên, các app trên Home bị xoá thì sẽ vẫn còn trên App Library.

Quảng cáo

Khi cần tìm kiếm các app không có ngoài Home thì bạn chỉ cần vuốt spotlight để tìm kiếm là xong! (từ màn hình Home, vuốt nhẹ từ trên xuống).

Bạn cũng có thể để chung các app thành một list

Mình để ý các bạn nữ hay gom chung các app cùng một chủ đề thành một list tổ ong ví dụ như chụp ảnh, làm đẹp, mạng xã hội, game,…

Để có thể gom nhiều app thành một cụm danh sách, bạn nhấn giữ icon một app nào đó rồi di chuyển sang một bên nhưng vẫn tiếp tục giữ app đó đừng thả ra. Lúc đó bạn dùng ngón tay khác chọn vào các app bạn muốn gom lại thành một cụm (như hình GIF ở trên) rồi thả cùng lúc vào một app bạn chọn làm danh sách chung là xong.

Xoá bớt bộ nhớ cache, lịch sử duyệt web, cookies trên Safari

Việc xoá bớt những thứ này sẽ giúp iPhone của bạn giải phóng được kha khá dung lượng thừa. Trong quá trình bạn duyệt web, sẽ tạo ra nhiều bộ nhớ đệm và dữ liệu cookies ở mỗi trang web bạn đã vào, và khi xoá bớt các dữ liệu này thì sẽ không ảnh hưởng đến phần tự điền tên miền web mỗi khi bạn cần truy cập (autofill).

Để xoá, bạn vào Cài đặt - chọn Safari - kéo xuống chọn Xoá lịch sử và dữ liệu trang web (Clear History & Website Data).

Để xoá mỗi dữ liệu trang web mà không ảnh hưởng đến lịch sử thì bạn kéo xuống dưới cùng chọn Nâng cao (Advanced) - chọn Dữ liệu trang web (Website Data) - rồi chọn vào Xoá toàn bộ dữ liệu trang web (Remove All Website Data).

Hãy tự “thiết kế” màn hình Home của bạn bằng Widget và hình nền đẹp

Đối với iOS 14 trở lên, việc iPhone có Widget (Thẻ) tương ứng với một ứng dụng nào đó giúp bạn có thể tự “thiết kế” màn hình Home của bạn. Widget giúp hiển thị thông tin trên một app được trực quan hơn, đẹp hơn.

Từ trang Home chính đầu tiên, bạn vuốt qua từ trái qua để truy cập mục dữ liệu Widget, tại đây bạn kéo xuống chọn Chỉnh sửa (Edit) và chọn vào dấu + phía trên màn hình để có thể thêm các Widgets từ các app mà bạn mong muốn. Ở mỗi app đều cho phép bạn chọn các kích thước Widgets khác nhau (to, nhỏ, dài). Khi xong rồi thì bạn chọn vào Thêm Thẻ (Add Widget) rồi kéo nó ra ngoài trang Home ở bất kỳ vị trí nào bạn mong muốn (nhớ sắp xếp các app nhỏ khác sao cho gọn gàng là được).

Về hình nền đẹp cho iPhone, thì từ trước giờ mình tin dùng mỗi ứng dụng Unsplash - tại đây là nơi để mọi người trên thế giới chụp ảnh và upload lên với độ phân giải cao, và đặc biệt nhất mọi bức ảnh này đều hoàn toàn miễn phí cho mọi người cùng tải về với đa dạng chủ đề ảnh.

Link tải Unsplash: iOS (Miễn phí, không In-App Purchases).
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Re0
CAO CẤP
2 năm
vừa lên 15.3 và về lại tiện thể dọn máy luôn roài
Chả làm gì hết, để nguyên mọi thứ như trước nay vẫn hay xài 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 thiếu muối
Coonghy
TÍCH CỰC
2 năm
Vừa lên 15.3 xong reset dòng 2 là như mới để ăn tết luôn
@Coonghy Vậy cho lẹ =))
Cookie history data khuyên cứ để im. Mốt lên web nó cũng down lại thôi
Cứ tưởng xài iPhone là sẽ thảnh thơi. Nhưng không ngờ lại có nhiều việc phải làm quá.
Lee92
TÍCH CỰC
2 năm
Cũng đang định dọn máy và úp lên 15.3 để ăn Tết
Mua may moi
Nhà em còn chưa dọn xong thì thời gian đâu dọn máy
Chưa dọn dẹp gì luôn !
doquynh tay
ĐẠI BÀNG
2 năm
May là iso. Chứ androi ko biết dọn sao
hmm cũng khá là phức tạp à nha
dọn macbook cuối năm luôn bác chủ 😆)
Icloud 2Tb nên ko quan tâm lắm
Không làm gì hết. Chỉ xoá lịch sử web, bỏ hết.
oxechip
TÍCH CỰC
2 năm
Thích reset dòng 2 hơn, do cảm giác nó làm sạch hơn nhiều thứ, xong, đăng nhập lại mấy dịch vụ là được
Với nó lấy lại được nhiều dung lượng hơn
Hình thì backup ra ổ cứng di động xong , cất tủ
Càng ít lệ thuộc dịch vụ càng tốt
atmh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Để yên chơi tết
Toki Võ
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chủ thớt cho mình xin ảnh nền đầu bài với a
demen72
TÍCH CỰC
2 năm
Chỉ dọn nhà, dọn xe, iPhone ko cần dọn bất cứ thứ gì hết
tầm 5 năm nay mình hết làm mấy cái này rồi hahahaha, iPhone giờ không cần dọn gì đâu, rảnh thì lướt qua coi có app nào không xài thì gỡ đi, còn lại kệ nó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019