Cơ thể sẽ thay đổi như thế nào khi một người cai và bỏ hẳn thuốc lá

Lê Huyền Vân
24/2/2022 13:48Phản hồi: 75
Cơ thể sẽ thay đổi như thế nào khi một người cai và bỏ hẳn thuốc lá
Hút thuốc lá là nguyên nhân hàng đầu dẫn đến ung thư phổi, ngoài ra còn gây ra hàng loạt các căn bệnh khác nhau như lao, tim mạch, đột quỵ, viêm phế quản, vô sinh,... Tất cả chúng ta, những người hút và cả những người không dùng đến đều biết tác hại của thuốc lá, tuy nhiên mộ khi đã hút thì khó mà bỏ.

Bỏ thuốc lá là quá trình bạn phá vỡ “chu kỳ nghiện ngập" để não ngừng thèm nicotine. Để thành công, người hút thuốc sẽ cần sự kiên trì và sự quyết tâm lớn, chống lại cảm giác thèm ăn nicotine cũng như vượt qua được những triệu chứng khi ngừng thuốc.

Dưới đây là trạng thái phục hồi của cơ thể khi bạn tránh xa thuốc lá theo mốc thời gian tăng dần:

• Sau 1 giờ: Ngay sau khi bạn hút điếu thuốc cuối cùng, chậm nhất là 20 phút nhịp tim của bạn sẽ trở lại bình thường. Huyết áp giảm và tuần hoàn bắt đầu cải thiện.
  • Sau 12 giờ: Trong thuốc lá chứa carbon monoxide, loại khí này có thể gây hại thậm chí là tử vong nếu sử dụng liều lượng cao. Nó ngăn oxy đi vào phổi và máu, khi hít phải lượng lớn bạn có thể bị ngạt thở do thiếu oxy chỉ trong thời gian ngắn. Sau 12 giờ ngưng hút, cơ thể sẽ tự làm sạch carbon monoxide, tăng lượng oxy đưa vào cơ thể.
  • Sau 1 ngày: Hút thuốc lá làm tăng nguy cơ mắc bệnh bệnh tim mạch vành do làm giảm lượng cholesterol. Đồng thời huyết áp tăng cũng có thể gây đột quỵ. Sau 1 ngày không hút, huyết áp sẽ giảm, nguy cơ mắc bệnh tim cũng đồng thời giảm theo.
  • Sau 2 ngày: Hút thuốc lá làm tổn thương các đầu dây thần kinh liên quan đến khứu giác và vị giác. Trong vòng ít nhất 2 ngày sau khi bỏ thuốc, các dây thần kinh này sẽ lành, khiến các giác quan hoạt động bình thường trở lại.
  • Sau 3 ngày: Nồng độ nicotine gần như cạn kiệt, tình trạng này tốt cho cơ thể nhưng nó mang lại trạng thái tinh thần không tốt. Hầu hết mọi người sẽ cảm thấy buồn bực, khó chịu, đau đầu và có thể bị thèm ăn.
  • Sau 1 tháng: Khi này chức năng của phổi đã được cải thiện đáng kể. Hiện tượng ho và khó thở gần như biến mất bởi dung tích phổi đã trở lại như cũ, lúc này bạn sẽ không còn dễ bị mệt khi chạy hay nhảy như trước đây.
  • Sau 9 tháng: Phổi đã tự lành đáng kể sau khoảng thời gian gần 1 năm. Bên trong phổi có các cấu trúc mỏng manh như sợi tóc được gọi là lông mao, nó giúp đẩy chất nhầy ra khỏi phổi và giúp chống lại nhiễm trùng. Cấu trúc này đã được phục hồi khi không còn tiếp xúc với khói thuốc lá.
  • Sau 1 năm: Nguy cơ mắc bệnh tim mạch vành của người hút đã giảm đi một nửa.
  • Sau 5 năm: Thuốc lá có chứa nhiều chất độc được biết đến là nguyên nhân làm thu hẹp động mạch và mạch máu. Chính những chất độc này cũng làm tăng khả năng hình thành các cục máu đông. Sau 5 năm không hút thuốc, cơ thể đã tự chữa lành, các động mạch và mạch máu bắt đầu mở rộng trở lại. Sự mở rộng này hạn chế khả năng đông máu, giảm nguy cơ đột quỵ.
  • Sau 10 năm: Nguy cơ mắc ung thư phổi đã giảm đi một nửa. Nguy cơ ung thư tuỵ bằng với người không hút thuốc.
  • Sau 15 năm: Khả năng mắc bệnh tim mạch và ung thư tuyến tụy đã giảm xuống mức thấp nhất, sức khoẻ như người không hút.

Các mốc thời gian này kiểm chứng bởi Tiến sĩ Timothy Legg, ông là bác sĩ sức khỏe tâm thần và cũng là nhà tâm lý học và tư vấn cai nghiện.

Có thể thấy một vài cơ quan trong cơ thể chúng ta có khả năng tự phục hồi nhanh chóng chỉ sau vài giờ đến vài ngày. Tuy nhiên cũng có những tổn thương cần đến nhiều năm liền để trở lại bình thường. Thời gian hút thuốc càng lâu cơ thể bạn càng tổn thương sâu và mất càng nhiều thời gian để chữa lành. Do đó, hãy cân nhắc với mỗi điếu thuốc mà bạn định hút.

Nguồn: MedicalNewsToday
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SangLeEmo
TÍCH CỰC
2 năm
May quá ko bt hút 😅
Hay quá!
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
Giờ ra đường đến mấy đứa con gái cũng cầm cái que nhựa xả khói tùm lum. Làm như hút nó oách lắm thì phải
Vn cần phải cấm càng sớm càng tốt. Mà luật có cũng như không
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
@Dollarssssss Tui không biết nhậu. Cảm ơn.
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
@cacaca Thuốc lá điện tử là hàng cấm theo luật vn. Hàng lậu thì vn không thu được đồng nào nhé.
Chính phủ hiện đã có kế hoạch giảm thiểu việc sử dụng thuốc lá ở giới trẻ rồi nhé. Tiền cũng cần nhưng sức khỏe quan trọng hơn
https://moh.gov.vn/tin-tong-hop/-/asset_publisher/k206Q9qkZOqn/content/phe-duyet-ke-hoach-quoc-gia-phong-chong-benh-khong-lay-nhiem-va-roi-loan-suc-khoe-tam-than

Phê duyệt kế hoạch quốc gia phòng, chống bệnh không lây nhiễm và rối loạn sức khỏe tâm thần - Tin tổng hợp - Cổng thông tin Bộ Y tế

Phó Thủ tướng Chính phủ Vũ Đức Đam vừa ký Quyết định số 155/QĐ-TTg phê duyệt Kế hoạch quốc gia phòng, chống bệnh không lây nhiễm và rối loạn sức khỏe tâm thần giai đoạn 2022 - 2025. Mục...
moh.gov.vn

Cụ thể, giảm tỷ lệ uống rượu, bia mức nguy hại ở nam giới từ 18 tuổi trở lên còn dưới 35%; giảm tỷ lệ hiện uống rượu, bia ở người 13 đến 17 tuổi còn dưới 20%; giảm tỷ lệ hút thuốc ở nam giới từ 15 tuổi trở lên còn dưới 37%; giảm mức tiêu thụ muối trung bình của người từ 18 tuổi trở lên còn dưới 7 gam/người/ngày.
@Andydo611 Ko thuốc lá, lắc…ko nhậu nhẹt…bài bạc, gái gú có chứ?!? Tứ đổ tường phải có ít nhất 1 miếng tường, ko là trúng zó àh nha…
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
@Dollarssssss Nếu bạn muốn biết thì tôi chơi phong lan. Chơi lai rai, chán thì bán đi kiếm tiền mua giò khác.
Vừa kiếm tiền được tiền cho gia đình, vừa khoẻ người.
Ngoài ra tôi còn nhiều thú vui khác, nhưng không có mấy thứ đó
Sao không có ông nào viết bài: Hút thuốc lá có lợi cho sức khỏe thế nào nhỉ?

Vì tất cả những gì chỉ nói 1 chiều nó phiến diện, thậm chí hiệu quả ngược lại người ta không sợ.

Review thì sẽ phải có ưu, nhược. Mỗi ưu không thì nó giống mấy cái quảng cáo
hppl
TÍCH CỰC
2 năm
@hackieuhay chuẩn cơm mẹ nấu , thêm nữa là mấy thằng nghiện đến lúc bệnh toàn nhờ vợ con hoặc mẹ đi chăm chứ họ bỏ mặc cho chết trong bệnh viện thì đ * thằng nào dám hút , chung quy bọn nghiện hút chỉ làm gánh nặng cho xã hội , con gái mà lấy mấy thằng nghiện thì toàn mấy đứa học vấn thấp , nhà nghèo , thích dựa dẫm
baotranq
ĐẠI BÀNG
2 năm
@maximilian2727 Từ lúc hút thuốc tới giờ tăng 10 kí
@hackieuhay Bạn nói sai cái cuối rồi, hút thuốc thì mồm hôi như cái thùng đốt giấy, vì vậy mình chuyển qua iqos, thơm như coolair 😌😌😌
bicooclee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hackieuhay nhà nước?
Mấy cái bài này cứ post đi post lại như chuyện cai thuốc vậy ta
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@americanoda Nghiện rồi, khó cai...
@GiT Mình hút 22 năm rồi và hiện tại đã bỏ. Quan trọng là hiểu lý do mình cần phải bỏ thuốc là sức khỏe thì sẽ bỏ ngay đc thôi.
caocao_203
TÍCH CỰC
2 năm
Nói tóm lại mình không hút thuốc, hiện tại và không bao giờ. Và mình cũng rất dị ứng với mùi khói thuốc dù ở bất kỳ đâu. Nhiều khi trong quán cafe có cả trẻ nhỏ phụ nữ mang thai mà các ông vẫn lôi thuốc ra hút được. Đúng là đầu thì to mà não bằng quả nho.
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
@caocao_203 Đã là gì. Bây giờ mấy đứa con gái choai choai nó cũng cầm điếu thuốc ra vẻ đại ca lắm.
Tui ra đường thấy con gái hút không kém là mấy
Hôm bữa đang đạp xe buổi tối có thể thằng nhỏ đi cùng chiều chừng 10 11 tuổi nó quay qua giơ điếu thuốc kêu mình hít không. Ra vẻ lắm
(.)
TÍCH CỰC
2 năm
@Andydo611 anh em ta gánh cả bầu trời mà, hehe, tấm chiếu vẫn chưa ráo mực
thuốc lá dễ cai không mà, mình cũng cai được mấy lần rồi.
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
2 năm
@-KhangThien- Cuối tuần phải cai được 5 6 lần ấy bác nhỉ
Bài về thuốc lá thì nhiều chứ bài về loại vape này thì ít nhỉ?
althonx5
TÍCH CỰC
2 năm
Bỏ thuốc thì tăng cân, dễ bị bệnh. Tạo hóa đã sinh ra con người cần phải có các thế lực kìm hãm, đó là bia rượu thuốc lá ăn chơi chịch choạc các kiểu. Nên nhớ, đến Huyền Từ - phương trượng chùa Thiếu Lâm không bia rượu thuốc lá ăn chơi đàn đúm, nhưng ông ta phải chịch để có thể giữ sức khỏe thì mới luyện thành 9 quả được
.Gù.
TÍCH CỰC
2 năm
Chúc mừng mấy bác cay dc thuốc lá
Hút thuốc lá có hại thật
Nhưng khi stress thì hại ko khác gì thuốc lá, hút thuốc lá thì đỡ stress.

Nên ở ng có tinh thần thoải mái thì thuốc lá có hại
Ở người hay stress thì thuốc lá chưa chắc có hại.

Với lại cũng phụ thuộc nhiều vào cơ địa mỗi người, nhà mình ông nội 90, mỗi ngày nửa bao tăng long, phổi vẫn đẹp, ko huyết áp cao, ko bệnh nền gì. 😆
dungku
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huykhanh95hup đây là xét về khía cạnh tinh thần giải tỏa nhưng ngắn hạn. Còn nội dung bài đưa ra về chủ đề sức khỏe thể chất mà bác
@dungku Tinh thần nó điều hoà thể chất mà thể chất cũng tác động lên tinh thần, khi bác vui bác tiết ra hocmon, khi buồn cũng tiết ra nhưng 2 cái khác nhau 😃
caocao_203
TÍCH CỰC
2 năm
@huykhanh95hup Bác trai của mình nghiện thuốc. Bác gái ung thư phổi mất cách đây cũng gần 10 năm rồi. Hàng xóm mình cũng có người nghiện thuốc lá, vợ của chú ấy cũng ung thư phổi và mất lâu rồi. Ông bạn là 1 trong số những người thiểu số, còn đa phần đều có ảnh hưởng đến đường hô hấp hết, chưa kể gây nguy hiểm đến cho gia đình, người thân, cộng đồng. Hút thì hút, nhưng đi đến chỗ nào không có bóng người mà hút. Đừng vì cái sướng miệng của bản thân mà gây hại cho người khác.
@huykhanh95hup Stress thì thiếu gì cách giảm stress bác ơi 😃
Đọc sách, nghe nhạc, chơi game,....
@Trung Kiên7 Lý thuyết thôi bạn, cách nhanh nhất là cho cái gì ngấm vào máu. Mình thì ko hút thuốc 😃
18K
CAO CẤP
2 năm
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@18K Đọc muộn thế? Mình đọc từ 6 năm trước...
18K
CAO CẤP
2 năm
@GiT ý là bài việt hoá và ảnh y chang bài này thôi chứ đọc tác dụng bỏ thuốc thì nhiều rồi mà bạn.
May là mình không có thói quen hút thuốc lá!'
cumhencui
TÍCH CỰC
2 năm
Chả tìm thấy lý do gì để hút thuốc từ năm 18 tuổi nên không hút
Chả bổ béo gì
Mod ơi mình không hút thuốc, không nhậu nè 😂
Vân ơi chơi Bóng không anh ship cho em 1 bình 🤣🤣🤣🤣
Hên quá, mình hoàn toàn hơm có hứng thú gì với thuốc lá, 2 thập niên qua chả động đến 1 điếu chứ đừng nói tới việc đưa lên miệng & rít như ai kia 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Quan điểm của mọi người về vape là sao vậy. Tôi ngậm vape thay thuốc lá. Mà người nhà bảo tôi nhìn như thằng nghiện.
mrHz
CAO CẤP
2 năm
@Anh không sao đâu Tôi nghĩ Vape, thuốc lá điện tử là thứ độc hại hơn cả thuốc lá, vì nó làm hầu hết từ hoá chất, nếu có hút thuốc nên hút thuốc lào vì sợi thuốc còn làm từ thiên nhiên
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@m4st3rZ 2022 đừng nói chuyện "tôi nghĩ..." nữa bạn ơi, google để làm gì?
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Anh không sao đâu dù bác ko hút gì thì ng ta vẫn nói nhìn bác như thằng nghiện, hơi đâu mà làm dâu thiên hạ hả bác 😁
mrHz
CAO CẤP
2 năm
@K.M.Huy GG chỉ là các bài báo định hướng dư luận thôi bạn, những bài viết ảnh hưởng đến lợi ích của các công ty lớn đều đc gỡ bỏ, bạn muốn hiểu rõ nên tìm hiểu ở các tạp chí KH, hoặc tự mình đọc sách nghiên cứu, còn theo kinh nghiệm của mình thì những thứ đc làm từ các chất hoá học thì ko nên đưa vào người

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019