Đánh giá pin Samsung Galaxy S21 FE: gần 4 tiếng rưỡi on screen với nhu cầu cao

MinhTriND
6/3/2022 6:35Phản hồi: 54
Đánh giá pin Samsung Galaxy S21 FE: gần 4 tiếng rưỡi on screen với nhu cầu cao
Samsung Galaxy S21 FE được trang bị viên pin dung lượng 4.500 mAh cùng với sạc nhanh 25W, thông số tương tự như phiên bản S20 FE trước đây. Trải qua một ngày làm việc cũng như giải trí với máy, mình có thể sử dụng nó trong vòng 20 tiếng kể từ lúc rút sạc, trong đó có khoảng 4 tiếng 25 phút on screen. Bên dưới đây sẽ là thông số cài đặt trong quá trình thử nghiệm cũng như chi tiết những gì mà mình đã thực hiện với chiếc Galaxy S21 FE trong suốt 1 ngày, mời các bạn theo dõi.

Chi tiết về cấu hình Galaxy S21 FE:

Các thông số trong thử nghiệm:

• Sử dụng phiên bản Android đi theo máy không tuỳ chỉnh, không Root.
  • Độ sáng màn hình để tự động. Âm thanh để tự động.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ và phòng lạnh 25-28℃
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Chrome, Youtube, PUBG Mobile, Asphalt 9, Facebook, Messenger, Gmail
  • Chế độ Dark Mode để Auto theo lịch trình mặc định.

Với những thiết lập thế này, mình cài đặt vào các ứng dụng cần thiết và sử dụng nó như 1 chiếc điện thoại của mình. Như các bạn có nhìn thấy qua bảng ghi nhận sử dụng pin bên dưới, kể từ lúc sạc đầy pin của máy và rút sạc để sử dụng, cho tới khi pin còn 5%, mình đã sử dụng máy được hơn 20 tiếng, nghĩa là quá đủ cho 1 ngày. Trong thời gian này, máy on screen 4 tiếng 25 phút với nhu cầu sử dụng hỗn hợp. Trong đó, tác vụ hao pin nhiều nhất mà mình thực hiện đó là lướt Facebook, kế đến là chơi game PUBG Mobile và tác vụ hao pin thứ 3 là nhắn tin qua Messenger.

Kết quả test bằng Quy trình thử nghiệm chuẩn

Bên cạnh bài thử nghiệm trong 1 ngày nói trên, mình còn thực hiện thêm 1 bài test khác để cho kết quả khách quan hơn, mang tính so sánh nhiều hơn đối với các thiết bị khác sau này. Quy trình thực hiện như sau:

Lần lượt thực hiện 5 tác vụ: Lướt Web, Lướt Facebook, Xem Youtube, Chơi game Offline và Chơi game Online cho đến khi hết pin.
Độ sáng màn hình và âm thanh trong

- Lần thứ 1: Mọi tác vụ kết nối mạng đều thông qua Wi-Fi

Quảng cáo

- Lần thứ 2: Mọi tác vụ kết nối mạng đều thông qua 4G

Thời gian onscreen chính là trung bình cộng của 2 kết quả.

Điều kiện môi trường: + Từ 100% - 50%: thử nghiệm trong phòng máy lạnh
+ Từ 50% - 0%: thử nghiệm ngoài trời, dưới bóng râm

Với những thiết lập và quy trình tiến hành như trình bày bên trên, thời gian on screen trung bình sau cả 2 lần thử nghiệm là (7h20 + 7h)/2 = 7h 10 phút.

Pin S21 FE - Infogram.png

Quảng cáo

Thời gian sạc

Mình sử dụng 1 cục sạc 45W của Samsung để sạc cho máy thì tốc độ sạc cụ thể như dưới biểu đồ các bạn có thể nhìn thấy bên dưới. Vì hỗ trợ sạc nhanh tối đa 25W thế nên thời gian sạc theo nhận định của mình thì cũng tương đối ổn chứ không tới mức quá chậm. Tốn 30 phút để sạc được gần 50% pin của máy trong khi thời gian để sạc đầy là 1 tiếng 15 phút.
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xin cảm ơn mod đã test, mình đỡ suy nghĩ tính toán thêm về pin
@Mikeknowsme Pin 4500 Android S21 FE thế này thì con 3700 trên S22 thì sao????
3 tiếng onscreen???
@NguyễnDuyĐạt Z Flip 3 pin 3300 mah mình dùng on screen được cỡ 3.5 - 4 tiếng mà màn hình 6.7 inch. S22 màn 6.1 inch có khi được 5 tiếng. Chơi game chắc còn tệ hơn nữa.
@NguyễnDuyĐạt 2 tiếng rưỡi thôi má
@Mikeknowsme Bài viết này chỉ nói về mỗi s21 fe, nếu là người dùng trung bình thì mình nghĩ nên so sánh thêm mới Pixel 6. Nó có vẻ là 1 đối thủ xứng tầm với s21 fe
“Với nhu cầu cao” 😆) cố gắng vớt vát ghê á nha 😃) bóp hiệu năng để cải thiện pin mà pin vẫn như qq mới hay chứ 😃)
@MID217 1 thằng mất não k muốn tiếp chuyện nữa vì k ngang trình. Bẵng đi 1 ngày tưởng nó lắp não vô đc để tự hiểu trình nó chỗ nào.
Dè đâu kéo nguyên band hùa vào hát con sông quê 😃))
Khó nói chuyện v bọn mất não có vđ đọc hiểu?
Thôi nói thẳng ra tụi bây mất não nhanh v dễ hiểu hơn là giải thích cho tụi bây hiểu dòng S nào, nói nữa vô bổ với tụi bây mất công quá
@LuongQuocHung Nè má, chịu khó đọc hiểu ik má, trên tinhte fact luôn ó
@MID217 Tìm đúng chỗ để đọc r á. 3 đứa bây tập trung đọc suy nghĩ nha. Ấy chết. Lắp não vô r hẳn suy nghĩ nha. Dễ lắm. Lắp não vô là nghĩ ra liền à.
Chưa ra thì lấy bớt mông v zú trong não mình ra nha 😆))
@LuongQuocHung Con sông quê mà còn cố gắng chày cối nữa, ý chí kiên cường vkl 😃)
Yếu thế
má ơi pin nó tệ
Thanchet92
TÍCH CỰC
2 năm
Nếu so sánh kết quả với iPhone có cùng giá thành thì chênh lệch nhiều ko nhỉ?
Sách dép cho A apple cũng ko dc nữa
S21FE mới ra bản nâng cấp vài chục Mb nhưng giúp pin của máy tiết kiệm rất nhiều, trước khi để qua đêm mất 11% thì sau khi update lên chỉ còn mất 3%, wifi 4g vẫn để , từ 23h tới 8h sáng, máy chạy bốc hơn . mình update ngày 04.03.2022
@duacotmanghe Đúng r bác, bản 38mb có từ cuối tháng 2 rồi
@duacotmanghe Ồ update lên ngoài việc ko hao pin để qua đêm thì các tác vụ khác có bị lag hay hao pin vô cớ ko bác. bác nào khác cũng update rồi thấy ngon hơn không ạ? sợ nhất là update nhưng vẫn máy nổ máy xịt thì khoai 😁
S.iPhone
ĐẠI BÀNG
2 năm
Pin như này thì Cũng là Ổn. Nhưng sao trên S21 Utra mình thấy không được 20 h, dù cũng sử dụng thường xuyên với các ứng dụng tương tự thế này. Có thể do mình luôn để 120Hz, 2K
Thêm dấu ngoặc là: đã tính luôn bóp hiệu năng.
@fear factor Không bóp thì nó còn 2 tiếng rưỡi nha 😆
lipiter3
ĐẠI BÀNG
2 năm
Pin tệ quá
Vẫn thua xa Apple. Pin iPhone 13 onscreen 40 tiếng 300 phút.
S.iPhone
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Team B Mình dùng I13PRM đây. Pin ưng ý, nhưng không tới mức 40h được, mình dùng max màn hình 120hz và dùng liên tục các ứng dụng.
S22 ra rồi còn ai quan tâm S21 FE ko?
longquan0104
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hongphuc1992 s21 fe mới ra gần đây và hình như ổn định giá chưa lâu thì phải
@longquan0104 Vẫn là ra trước S22
Dìm hàng vl
S22+ 4500 lol
Công nhận về khoản màn hình và mặt trước, thì năm nay S21 FE hơn toàn diện S20 FE năm ngoái 😍
Tuy nhiên nếu so với S22 series mới ra thì lại thua đứt 🤣

Hóng S22 FE năm sau, thừa hưởng thiết kế 4 viền đều nhau của S22 series.
@Cong_An_Dai_Loan_+86 Ban tuyên giáo năm nay làm việc chán quá, phát ngôn gì huề vốn vl
kidbaby1
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xài liên tục mới dc vậy, chứ xài cách quãng chak hk được như kết quả bài viết.
Itachi2211
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sạc nhanh mà. 30p là lại thoải mái dùng
Như vậy là cao rồi, trừ hao q cáo sẽ ít hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019