Hai tính năng hay trên ứng dụng Photos (iOS) mà bạn nên sử dụng

Nhà Của Cáo
14/3/2022 11:23Phản hồi: 46
Hai tính năng hay trên ứng dụng Photos (iOS) mà bạn nên sử dụng
Hai tính năng mà mình muốn giới thiệu có lẽ ra mắt cũng khá lâu rồi, tuy nhiên mình thấy nó thật sự tiện lợi trong nhiều trường hợp vì thế mình muốn giới thiệu cho nhiều bạn chưa biết để dùng.

Album được chia sẻ

Đầu tiên là tính năng Album được chia sẻ, có thể hiểu đơn giản, đây là một album được tạo để chia sẻ với nhiều người. Album được chia sẻ hay ở chỗ là mọi người có thể đóng góp vào album chung, tạo ra một album đều có mặt mọi người từ một chuyến đi chơi chung, hoặc một kỉ niệm gì đó, hoặc một chủ đề chung nào đó. Ví dụ như một chuyến đi du lịch, hoặc một chuyến đi đám cưới, sự kiện trong nhóm bạn chụp ảnh lẫn nhau, sau đó về nhà tạo một album chia sẻ mọi người góp ảnh vào, việc chia sẻ ảnh cho nhau sẽ tiện hơn và nhanh hơn.

Hơn nữa bạn còn có thể ghi status cho ảnh, bạn bè có thể like và bình luận vào ảnh, gần như có thể tạo được một mạng xã hội ảnh nhỏ cho mọi người có mặt trong album đó.

Để tạo Album ảnh được chia sẻ, bạn hãy làm theo các bước như bên dưới nhé:

Bước 1: vào ứng dụng Photos => mục Album => bấm vào dấu + ở trên bên trái chọn “tạo Album được chia sẻ” và đặt tên cho nó => mời người mà mình muốn chia sẻ.

Người mà bạn muốn chia sẻ phải có sẵn trong danh bạ điện thoại - số điện thoại hoặc email phải có đăng ký ID Apple.

Sau khi tạo nó sẽ nằm trong phần “Album được chia sẻ” như ảnh trên.

Bước 2: Mời người mới bằng cách chọn vào biểu tượng mời ở trên bên phải => nhập số điện thoại hoặc email trong danh bạ như bước 1. Bạn sẽ có thể mời bao nhiêu người tuỳ thích và số lượng ảnh cũng tuỳ thích. Việc thêm ảnh cũng rất dễ, bấm dấu cộng bên dưới album, đặt status bấm xong là được.

Để bình luận và like ảnh, bạn phải bấm vào xem ảnh để hai tuỳ chọn này hiện lên.

Một điểm hay nữa là bạn có thể chia sẻ album này dưới dạng liên kết iCloud tương tự như việc gửi link Google Drive vậy. Trong phần thêm người vào Album, kéo xuống dưới sẽ có tuỳ chọn “Trang web công khai” khi bật lên bạn sẽ có thể copy link chứa album này để chia sẻ.

Quảng cáo

Tag tên người được nhận diện trong Photos

Bên dưới mục Album bạn sẽ tìm thấy một thư mục là “người và địa điểm”, chọn “Người” thì bạn sẽ thấy được một list các khuôn mặt mà ứng dụng nhận diện được trong loạt ảnh mà bạn đang lưu trên máy.

Bấm vào khuôn mặt của một người thì ứng dụng sẽ đưa bạn đến giao diện riêng của người đó, bao gồm các ảnh có mặt người đó và các clip có sẵn để chia sẻ mà app tự tạo giữa bạn và người đó.

Ở trong giao diện này bạn có thể bấm vào phần “Thêm tên” để thêm tên người đó vào phần nhận diện khuôn mặt này.

Tương tự như mời người khác ở “Album được chia sẻ” thì tag tên ở chức năng này cũng phải từ danh bạ, khác ở chỗ người này không có đăng ký ID Apple cũng được. Tên của người này sẽ được lưu tương tự như tên trong danh bạ của bạn.

Quảng cáo

Có một cách khác nữa, khi bạn đang xem một ảnh bất kỳ, ở bất kì khu vực nào trong ứng dụng cũng có thể thêm tag được. Đầu tiên bạn hãy chọn vào biểu tượng “i” bên dưới, để hiện ra thông tin ảnh. Khu ở giữa ảnh sẽ có các biểu tượng nhận diện khuôn mặt với dấu hỏi, bạn có thể chọn và thêm tên tương tự như các bước trên.

Việc thêm tag tên này sẽ giúp bạn quản lý, tìm kiếm ảnh nhanh hơn tiện hơn.

Vừa rồi là hai tính năng mà mình thấy khá hay, muốn chia sẽ đến anh em, nhầm giúp cho việc xem ảnh, chia sẽ ảnh của anh em tiện và nhanh hơn.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính năng chia sẻ album với người khác thì A có xài nhưng với tần suất ít, còn việc tag bạn bè trong ảnh thì chưa bao giờ dùng luôn, trước nay chỉ áp dụng khi dùng FB mà thôi 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@Nhà Của Cáo Nói thiệt với bạn tinh tế cách nay 5-10 năm member rất là dễ thương nhưng vài năm đổ lại đây.. tàn là thấy thứ gì đâu ko à..!! Còn hơn cái chợ trời
@LongLife321 Chỗ nào đông mà chả vậy hả bác
Khac Cuong
TÍCH CỰC
2 năm
Google photo ngon hơn tỷ lần
@Khac Cuong Tỷ lần thì hơi quá
lnmkhoa
TÍCH CỰC
2 năm
Mình sài tính năng này trên Google photo.
tangthiencai
ĐẠI BÀNG
2 năm
số điện thoại à email của Mod Huyền Vân lên sóng luôn.
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
ù, nhận diện khuôn mặt còn biết luôn là gay hay thẳng luôn hả bác. hay vậy =)
phungtridien
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn bác nhiều. Tính năng Album được chia sẻ hay đó, bạn bè hay gia đình có hình chụp chung đưa vào album này là ok 😎
devihuntt
ĐẠI BÀNG
2 năm
(gay) chú thích rất rõ ràng 😆
Mình chia sẽ lên fb r tag vào thôi. Làm này chj cho cực vậy
@huynh tri 1996 người trong gia đình chia sẻ ảnh con cái bố mẹ ông bà chụp với nhau lại không quan tâm à,ví dụ bố mẹ tôi dùng iphone tôi chia sẻ ảnh con cái của tôi cho ông bà xem lại bảo dư thừa 😆))) hài thế
@huynh tri 1996 bạn thấy thừa nhưng đầy người lại thấy nó tiện dụng 😆)
@Doggy Style Gia đình tui chia sẽ lên fb zalo. Tại k chỉ iphone mà nhà tui còn dùng xiaomi, oppo, máy tính laptop
@huynh tri 1996 thì đã nói cái này là tính năng riêng dành cho người dùng iphone ipad như imess facetime thôi
Google photo đa nền tảng luôn
hoanganhdkdk
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhằm chứ không phải nhầm mod ơi. Nhầm là nhầm luôn đó.
vuhungkt881
ĐẠI BÀNG
2 năm
Do điều kiện cá nhân và công việc nên hiện tại mình đang xài các dịch vụ trả phí của Google (Google One), Microsoft (Microsoft 365 + One drive), Apple (iCloud). Mình thấy về hiệu năng trên giá thành thì Microsoft là nhất, về tính năng thông minh kèm theo thì Google là ổn nhất, nhất là các tính năng đi kèm Google Photos.
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
Cách đây vài năm nhớ có bài báo nói cha nào đó ngoại tình, chụp hình selfie với bồ nhí, xong nó sync lên thiét bị khác ở nhà, vợ mở ra thấy…giờ còn chia sẻ luôn hả? Ghê vậy
có bị gộp chung dung lượng không nhỉ?
hadryan
TÍCH CỰC
2 năm
ko nên dùng, sẽ bị nghiện hệ sinh thái apple
nên dùng onedrive, cùng tính năng mà rẻ hơn, dung lượng cao hơn, kèm theo bản quyền office
quên chú thích là dùng cho Iphone thoai. haha. nguyên nhóm có 1 đứa xài Android là nghỉ khỏe. haha
@trungmum có mở ngoặc iOS mà nhỉ
@trungmum cái này giống như tính năng chỉ dành cho ios như imess,facetime
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
ko lên chia sẻ ảnh trong đt cá nhân hiii
rất nguy hiểm
Để thử 😁
HG8614
ĐẠI BÀNG
2 năm
sao trên iphone mình lại ko có Album được chia sẽ nhỉ?
Daotv
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HG8614 mình cũng thế :v
@HG8614 Bác vào Settings-Photos rồi bật Shared album lên nhé!
ducdat2411
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trước đây mình dùng song song cả ứng dụng Photos của iOS và Google Photos. Mình thích tính năng nhận diện và tìm ảnh theo khuôn mặt, tính năng này thì Google Photos bá đạo, không xịt cái ảnh nào, còn Photos iOS thì hoạt động kém. Vậy là giờ chuyển hẳn sang dùng Google Photos,
@ducdat2411 Google Photo duyệt ảnh với mấy tính năng tự động khá ổn
Cay Google không có nhiều dãy mức gói nâng cấp dung lượng. 200GB rồi tiếp đến là 2TB mà không có mức 500GB, 1TB là khá cay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019