Universal Control trên bản macOS Montery 12.3 dành cho MacBook, iMac và iPad

nicklanick01
17/3/2022 4:25Phản hồi: 24
Mình thấy tính năng này siêu tiện khi đang dùng cả MacBook và iMac, trước không có cách nào có thể dùng được 2 máy cùng lúc mà không phải ngoái qua ngoái lại. Giờ mặc dù chỉ dùng được chung chuột và phím thôi thì sự tiện lợi đã tăng lên siêu nhiều rồi, cảm giác iMac như màn hình rời của MacBook luôn. Bác nào mà cùng dùng MacBook với iMac M1 thì chắc hiệu năng đồng đều hết nước chấm, em đang dùng iMac intel nên có hơi chậm so với Air M1, tuy nhiên cảm giác được điều khiển 2 máy cùng lúc nó cứ đã đã sao ấy. Chắc dùng trên iPad sẽ có một số hạn chế do không cùng nền tảng phần mềm, nhưng mà cứ chỉ dùng 1 máy điều khiển 2 máy là sướng rồi !
Universal Control trên bản macOS Montery 12.3 mới anh em đã trải nghiệm chưa ?
Có điểm nào chưa hài lòng không ?

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình đã test với M1 Pro 14” + iPad 2020 thấy work ổn không delay tí nào.

Có thể 1 số bác chê là tính năng này chỉ mang tính chất làm màu, nhưng nó lại rất phù hợp với 1 đứa hay ngồi coffee làm việc cần sử dụng cả 2 thiết bị như mình 😃
@Laughing Gor Em cũng thấy quá tiện, giờ dùng được cả MacBook cả iMac cùng lúc, kéo thả ảnh vào phần mềm từ 2 máy, nhất là đối với làm nội dung đa kênh như em thì tính năng này như kiểu cho em thêm một màn nữa để làm việc luôn ấy. Thích vãi chưởng
@nicklanick01 mình mang ra coffee Macbook + iPad cảm thấy có thêm lý do để mở 2 thiết bị xài cùng lúc thay vì ngày xưa chỉ có Sidecar.
Như này có phải gấp đôi công suất làm việc không ạ
Hun cái nè
Tréo
TÍCH CỰC
2 năm
Hôm nọ thử từ MacBook Intel với Mac mini M1 chưa được, hay là OS cả hai đều phải cài bản beta nhỉ?
@Tréo có bản chính thức rồi bạn
Tréo
TÍCH CỰC
2 năm
@Laughing Gor Ok để mình thử
@Tréo Mình lên bản 12.3 chính thức là được nha
tieubaoboi
TÍCH CỰC
2 năm
Em thích Universal Control quá! Em đang xài Macbook Air 2017, Mojave lên 12.3 Montery có bị mất dữ liệu không ạ? Hay có vấn đề gì cần lưu ý không ạ? Em xin cảm ơn!
Hocxit
TÍCH CỰC
2 năm
@tieubaoboi Ko bị mất chỉ sợ chậm máy thôi, máy mình pro 2016 cũng ngại lên quá
tieubaoboi
TÍCH CỰC
2 năm
@Hocxit Chậm lắm ko bác tưởng cải thiện hiệu năng ạ?
@tieubaoboi Cái này nhiều khả năng là máy chậm đi bác ạ, còn em thấy cũng có nhiều bác vẫn lên, mà thiết bị hỗ trợ Universal là Air từ 2018 đổ lên bác nhé
Mình đã trãi nghiệm mấy ngày nay thì thấy rất tuyệt, tương tự như mở rôjng mạn hình vâqyj đó.
Cứ thế này thì trong tương lai Ipad thành màn hình của MAc rồi.
@chauthanhtrung Quá là ngon luôn ấy ạ nhưng là dùng 3 màn hình, bác nào mà full bộ M1 chắc là hết nước chấm
Nghe các bác xài mcbook nhận xét tính năng này thích quá nhỉ. Đúng nhu cầu mình cần dùng. Cho mình hỏi office365 trên macbook có full tính năng như trên pc không nhỉ? Nếu ổn thì mình chuyển sang xài mcbook. Chứ giờ đang xài ipad m1 12.9 như là màn rời cho cái laptop. Dùng pm Duet cũng gọi là ổn nhưng dùng app chính chủ từ Apple vẫn là tốt nhất
tn2108
TÍCH CỰC
2 năm
Thấy tính năng này SS với Huawei đã có trên máy họ lâu rồi 😃
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tn2108 tình năng tương ứng trên máy SS với HW là gì hả bác?
tn2108
TÍCH CỰC
2 năm
@Rossonero224 Tự tìm hiểu bác ơi
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tn2108 Tìm ko thấy mới hỏi bạn chứ
vthuan4
TÍCH CỰC
2 năm
Xài thấy chập chờn, lúc nhận lúc không. Dùng các gesture touchpad Macbook trên Ipad thì không ổn lắm, khá là chán. Cài đặt cho ipad thành màn hình mở rộng thì cũng tạm ổn.
@vthuan4 Nhiều lúc hơi khựng bác nhỉ
vthuan4
TÍCH CỰC
2 năm
@nicklanick01 Đúng rồi bạn. Với lại mình toàn touchpad chứ không xài chuột rời, mà mấy cái cử chỉ của touchpad khi qua iPad nó lại chạy loạn xạ nên cũng không xài mấy.
DoTinh8x
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tạm được, dùng chuột, phím thì ok. Nhưng kéo file và ảnh (nếu thư viện ảnh cài giới hạn và riêng tư) thì không kéo được.
1. Ngon nhất là ổ SSD đéo hiểu kiều gì úp lên 12. Giảm được 100Gb ổ cứng. Cũng ngon
2. One drive trên bản 11 chưa được Native. Nhưng lên Macos 12 lại được hỗ trợ. Cũng ngon.
3. MS 365 thì đủ tính năng nhưng hơi “ ngu ngu” so với windows ( bên win nó hỗ trợ tiếng việt ngon). Miễn cưỡng xài được
@ outlook và bộ ứng dụng cho văn phòng cũng xài được..
Tốt nhất xài pages, keynote… của nó thì ngon.
Quên anh em dùng one drive nhớ mở đồng bộ…lick vào tất cả thư mục nhé…để nó load chắc cũng 1 đêm…không thì sẽ khóc mất..
@DoTinh8x Chắc những bản update sau có thể sẽ cải thiện hơn ạ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019