Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn setup đèn LED màn hình Ambilight

13/4/2022 19:15Phản hồi: 65
Hướng dẫn setup đèn LED màn hình Ambilight
Lướt tinhtefact thấy nhiều anh em chơi LED màn hình Ambilight, hôm nay mình viết bài hướng dẫn anh em setup đèn sau khi mua về, đỡ phải nhờ người bán Teamview làm giùm.

Ráp vào màn hình

Mình mua bộ LED Ambilight này trên shopee, có nhiều tùy chọn cho các size màn hình khác nhau, mình chọn loại cho màn 27inch và 3 cạnh thì giá là 368k. Nếu màn hình to hơn và chọn 4 cạnh thì giá sẽ cao hơn.

Người bán tặng kèm một cuộn băng keo 3M, mình dán đến nay cũng 2 tháng chưa gặp vấn đề về keo. Góc dây LED là dây điện nên bo góc không bị gấp.

Mình dán bộ điều khiển vào màn hình bằng dây 3M luôn cho gọn

Lấy nguồn từ cổng USB A của màn LG luôn

Setup phần mềm

Các bạn down phần mềm ở link này: https://drive.google.com/file/d/1iHHHyE2vOD8OTRUBt9r-Bf5fs4vSHaR5/view?usp=sharing

Có cả 2 phiên bản cho macOS và Window, mình sẽ hướng dẫn trên macOS, Window các bạn làm tương tự nhé.

Cài xong thì bấm Device → Run configuration wizard

Screen Shot 2022-04-14 at 01.09.37.png
Chọn Adalight

Quảng cáo

Screen Shot 2022-04-14 at 01.09.53.png
Phần Serial port ta phải nhập serial của cổng đang kết nối với màn hình, để tìm được serial các bạn nhập:

ls /dev/tty.*

vào trong terminal sẽ được bảng như sau:
Screen Shot 2022-04-14 at 01.46.53.png
Như vậy serial của mình sẽ là: /dev/tty.usbserial-130
Copy vào ô Serial port và bấm Continue

Screen Shot 2022-04-14 at 01.49.06.png

Quảng cáo

Screen Shot 2022-04-14 at 01.57.48.png
Nếu là LED 3 cạnh các bạn điền thông số như trên:
-Số LED tổng = 70
-Cạnh trên (TOP) = 34
-Hai cạnh bên (SIDES) = 18
-Cạnh dưới (BOTTOM) = 0

LED số 1 sẽ lên đèn khi bạn cắm vào màn hình, nếu gắn từ phải qua trái thì không cần chọn invert order, còn ngược lại thì bấm chọn invert order.
Screen Shot 2022-04-14 at 01.49.39.png
Nó hiện như hình này là ok

Sau khi hoàn tất thì LED sẽ sáng lên, nếu không sáng thì quay lại từ đầu xem có làm sai bước nào không

Screen Shot 2022-04-14 at 02.02.45.png
Có 3 thiết lập cơ bản là:
-Screen grabbing (sáng theo màu của màn hình)
-Mood lamp (màu cố định)
-Sound visualization (sáng theo nhạc phát ra loa) - riêng phần này phải cấu hình thêm driver khá phức tạp, mình làm hồi cái app nó đơ nên không làm nữa, anh em nào có kinh nghiệm chia sẻ ở phần comment nhé.

Screen Shot 2022-04-14 at 02.02.11.png
Mình chọn Screen grabbing và chỉnh Over-brightening lên mức cao nhất để LED sáng tối đa

Thành quả

Thử với video test Ambilight trên Youtube, ảnh này mình có bật đèn quay phim

LED đổi màu theo màu sắc trên màn hình khá mượt

Hình này mình tắt hết đèn trong phòng, cảnh Doctor Strange thi triển phép thuật trong No way home.

Ưu điểm:
  • Rẻ, dễ chơi, có thể đồng bộ màu với nội dung trên màn hình khá mượt,
  • Trải nghiệm sử dụng màn hình, xem phim tăng lên một bật.

Nhược:
  • Setup rối, nhiều bước
  • App hoạt động chưa ngon, rút dây màn hình cắm lại thì phải tắt app mở lại LED mới lên
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CellonC
CAO CẤP
2 năm
Màn hình có usb c rồi mà vẫn phải cắm usb a ( màu xanh) để dùng đc cổng usb a khác trên màn. Bất cập, quá phèn 😓
18K
CAO CẤP
2 năm
@CellonC Phèn??? Đã không biết còn nói to haha. Phải cắm vào đó thì mới không phải cắm USB A vào máy tính! Thế bây giờ cắm vào đó nối xuống gầm bàn rồi nối bàn phím cho màn hình như 1 cái hub hay là cắm cả đống cable vào laptop? Cắm hết bằng này cable vào laptop nhé?
@CellonC gáy hơi to
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@CellonC out trình
@CellonC Bạn thật sự là chả biết cái gì còn chê phèn. Cái usb c nó để nhận tín hiệu upstream và hình ảnh luôn. Cắm 1 dây từ mac nối vào là vừa có hình vừa dùng được màn như hub usb. Chả hiểu bạn chê cái gì. Nếu bạn tưởng cái dây màu xanh đấy là dây upstream, thì đúng hài.
Màu mè quá Thấy ơi !
Mày vui tính vãi
Bạn nào cho xin link mua được không ?
@Nguyễn Anh Sĩ Đây nhé
@qsangp Cảm ơn bạn . Sẽ mua và setup , mình cũng k thích RGB cho lắm , nhưng hiệu ứng đèn theo hình ảnh là mình thích
đẹp và công phu quá ạ
đợt cuối năm cũng mới làm quả đèn này xong nhìn sang hẵn
Akinori
TÍCH CỰC
2 năm
OK
đợt WFH cũng ngựa ngựa setup cái này và làm việc bao nhức mắt =))
Cá nhân mình thấy nó giống bộ máy tính của Kim Tử Long
@chetdichoroi Bác thuộc về phần còn lại. Mình hồi đầu cũng mua về lắp thử, thấy nhức mắt bỏ pà nên bỏ luôn.
@vicktorbui Ai thích thì xài đó là sở thích của mỗi người. Với mình mấy cái này màu mè mình thấy nó sến súa quá.
tjendung
TÍCH CỰC
2 năm
Setup rối thì ko sao vì chỉ cần setup lần đầu, nhưng ngày xưa mình sử dụng thì hay bị hiện tượng sleep máy khi mở lại đèn ko lên (Mac OS), phải khởi động lại phần mềm thì đèn mới sáng lại. Hơi bất tiện
Phần hướng dẫn mod thiếu cái chỉnh thành GRB kia, để RGB nó nhận sai màu màn hình đó. Với app này cũ quá, add có thể update cho M1 ko, cứ sleep máy bật lại là app bị lỗi, phải thoát ra vào lại à
Im lặng đi
@kehuydietngo Mình ko bị sai bạn
@kehuydietngo Bản này là ổn định nhất rồi á
@qsangp À, mình vừa xem lại, bản của mình là của ambino, ko giống của bạn
mình hệ chơi tối giản, màu mè cải lương ko ham lắm 😆
Mình đã lắp và cài soft cho máy Mac. Xong phải vứt đi. Mọi người chú ý khi cắm cái cáp đèn vào máy tính thì nó sẽ chuyển tín hiệu 2 chiều giữa macbook và đèn. Khiến macbook không chuyển về Sleep được, bản chất là luôn có cổng Usb đọc/ghi dữ liệu. Nó bị wake up ngầm liên tục, dẫn đến quạt chạy vù vù, máy nóng. Mình phải dùng phần mềm đo CPU mới biết. 2 tuần mới phát hiện ra. Xong mình dẹp luôn.
fascistduc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyencaothangtp Dùng chế độ màu cố định có bị như vậy nữa không bác?
@nguyencaothangtp Macbook mình vẫn sleep bt mà ta.
@qsangp Sleep và màn hình có vẻ tắt, nhưng bên trong máy vẫn wake up ngầm vì cổng USB kết nối với đèn nó vẫn chia sẻ data qua lại. Lúc đó mình xài Macbook Pro, Intel.
HieuPVC
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn Ad đã chia sẽ, nhìn cũng hay nhưng hơi phí và không mấy thực dụng 😃
18K
CAO CẤP
2 năm
@HieuPVC Thực dụng chứ bạn, kết hợp cả led cạnh bàn đẹp hơn nhưng mình bỏ qua cái đẹp đã vì khái niệm đẹp xấu mỗi người khác nhau. 2 tác dụng của led màn hình ở đây:
1: Tăng cảm giác chiều sâu khi sử dụng màn hình
2: Giảm khó chịu do hở sáng, ố màu trên tấm nền IPS triệt để
alakay
ĐẠI BÀNG
2 năm
ban đầu mình cũng ham hố mua về setup, mà app sida quá, rút ra vài hôm cắm lại không nhận, phải setup lại, được vài bữa chán không dùng nữa luôn
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
Ngon thế nhỉ
Khi nào có đk setup sẽ làm giống như vậy
crazycoder
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vướng mỗi vụ app cùi nhỉ. Xài lap gắn màn ngoài mà cứ mỗi lần gắn vào phải restart lại cái app thì thôi dẹp mợ nó cho xong.
18K
CAO CẤP
2 năm
Dùng bộ này có yếu điểm là không đồng bộ màu được với đèn led cạnh bàn (macos). Mình cũng lắp nhưng ít bật và sử dụng đèn kẹp màn hình. Mình không thích màu mè lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019