Giới thiệu EVKey, bộ gõ cho Windows và macOS, hỗ trợ native M1 cho anh em dùng Apple Silicon

Nam Air
5/5/2022 4:19Phản hồi: 150
Giới thiệu EVKey, bộ gõ cho Windows và macOS, hỗ trợ native M1 cho anh em dùng Apple Silicon
Mình giới thiệu thêm một bộ gõ cho anh em dùng Windows hoặc Mac là bộ EVKey, bộ này nếu anh em đang dùng mac chạy Apple Silicon thì nó chạy native, không cần qua Rosetta 2.

Bộ gõ này không mới nhé anh em, tuy nhiên cũng có một vài anh em chưa biết. Bộ gõ được phát triển trên nền UniKey, tác giả là bác Lâm Quang Minh, nguồn để ở Github. Anh em có thể tải ở Github hoặc ở evkeyvn.com cũng được.

https://github.com/lamquangminh/EVKey

Screen Shot 2022-05-05 at 11.17.32.jpg
Lần cập nhật gần nhất là 29 tháng 5, 2021.

Screen Shot 2022-05-05 at 11.16.46.jpg
Screen Shot 2022-05-05 at 11.17.01.jpg Anh em có thể chọn nhiều bảng mã, nhiều kiểu gõ khác nhau, có thể chọn gõ tắt vv.

Screen Shot 2022-05-05 at 11.23.20.jpg
Anh em dùng macOS cũng cần phải cấp quyền truy cập hệ thống thì mới dùng bộ gõ này được nhé.

Ưu điểm và nhược điểm của EVKey:
  • Không có gạch dưới khi gõ trên macOS..
  • Không có lỗi khi dùng với các trình chat, lên fb gõ status không lỗi vv.
  • Miễn phí.
  • Nhiều tính năng liên quan đến gõ Tiếng Việt.
  • Native M1.

Nhược:
  • Có thể là mối nguy hiểm đến an toàn bảo mật nếu một ngày nào đó người phát hành bộ gõ cài mã độc, lấy dữ liệu bạn gõ (keylog) chẳng hạn, cái này là nhược điểm của mọi bộ gõ không phải là bộ gõ chính chủ.

Screen Shot 2022-05-05 at 11.46.44.jpg
Anh em dùng EVKey thấy ngon thì có thể mời tác giả ly cà phê qua Momo, donate trên trang, hoặc Paypal vv.

Anh em đang dùng bộ gõ nào ?
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em dùng openkey
MumenRider
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Đặng 1997 OpenKey ngon hơn mà bác tác giả có vẻ không có thời gian update thường. Trước mình cũng có dùng nhưng bị lỗi nên phải qua EVKey đến giờ
@pnt_love_cty của em
Nam 2022-05-06 at 07.15.58.jpg
bebe6789
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Đặng 1997 Cài lên được mojave ko bác
Sáng chủ tịch mới than về bộ gõ gốc trên macOS (và đang dùng GotiengViet) thì Mod chạy bài giới thiệu Evkey liền
Cười vô mặt
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
@nuhuta Đua top anh ơi hiiii
@Nam Air Unikey nó tốt từ xưa giờ mà sao k xài?
@Bão Xì Phố Chứ ko phải Cu Hiệp gợi ý nội dung cho nhân viết chạy KPI à?🤣
Steve Hoàng
ĐẠI BÀNG
2 năm
@-Mr.S- Trên Macos thì unikey ko có cửa đâu bác. Mac thì cứ EV hay Open mà phang
Đang dùng bộ gõ này, rất ổn định. Trước có dùng của macOS và GoTiengViet nhưng có những lỗi khá khó chịu.
@phnguyentri chuẩn ạ, sau khi dùng bộ gõ mặc định và gõ tv thì mình cũng mới chuyển qua evkey, thấy ổn định, không gặp lỗi nào
lumisu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bộ gõ windows mặc định hơi ngu nhưng mà ổn định, tương thích tốt. Mấy app này gõ hay lỗi
@lumisu Gõ facebook win nó bị delay gõ nhanh lỗi tè le bác ạ. Mà đôi khi nó viết cũng không chuẩn, như ấn 2 lần d mà nó ra dđ bác ạ. Bộ gõ win em nghĩ chỉ tiện cho ai gõ nhiều ngôn ngữ khác tiếng anh. :v
@-Mr.S- hài 😆))
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tbdat11 bên mac xài bản 3.3.8 vẫn ổ định nên chắc k cập nhật gì thêm =))
Kwang Le
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình xài bộ gõ này trên cả 2 máy macOS, Windows rất khá ok
Bộ này của thím vozer làm này, công nhận bên voz lắm app ngon thật, chả bù tinh tế
@Erix nói tinhte hay voz vậy 😁
@adagioleonard những thằng ns giỏi thì thường làm rất kém, nhìn cái app tinhte thì biết, ngu ngư vui vẻ như ae voz lại toàn đồ ngon 😆
@huykhanh95hup Mịa voz cái trang giao diện chuối. Mãi về sau mới thay đổi. Mấy ông mod trẻ trâu.
Erix
TÍCH CỰC
2 năm
@adagioleonard here not over there 😆
mrqd
TÍCH CỰC
2 năm
Mình dùng app miễn phí nhưng thi thoảng donate
Mình dual win+mac nên bắt đầu xài app này tầm năm nay và công nhận là ngon, ổn định.
Do dùng ít nên xài bộ gõ mặc định của mac, chưa thấy lỗi nghiêm trọng đến mức phải cài thêm
push lên github nhưng không phải source của bộ gõ 😆 chỉ là các file cài đặt
@tyller end Thì tác giả có nói là app open source đâu, để thông tin trên github thôi mà
@shinkt thuờng github là nơi chứa source, readme, docs không phải chưa file cài đặt hay 1 thứ gì đó khác 😆 có vẻ confuse nhẹ
@tyller end free hosting cũng là một ý hay 😃)
@tyller end github còn là nơi hosting free mà bác ko biết à. Thấy khá nhiều người quăng file binary lên đó share cho tiện mà
@Duy Luân t đẩy đc cả 1 trang web cá nhân html lên đó, github cho cả 1 subdomain 😃)
LocNgo136
ĐẠI BÀNG
2 năm
xài win nên unikey mãi đỉnh , ăn đời ở kiếp với unikey 😃
@LocNgo136 Đấy là bác chưa gặp lúc nó lỗi đấy 😃). 1 số máy cty e lỗi ko làm gì đc,thì các máy đó lại fai dùng sang EV Key
longhons
TÍCH CỰC
2 năm
@LocNgo136 Ko chỉnh đc phím tắt chuyển ngôn ngữ, chả thấy đỉnh chỗ nào = ))
hohahn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LocNgo136 Thiệt luôn chứ unikey nó đang ngon lành
Vie7Nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
ko hiểu sao anh em cứ phàn nàn về bộ gõ trên Mac, mình dùng bộ gõ mặc định của nó có làm sao đâu, lỗi nếu có cũng rất ít (vd khi gõ trên web, nhấn xoá thì thay vì xoá nó lại chèn thêm ký tự cuối vào... - nhưng lỗi này rất ít khi xảy ra), bộ gõ đủ tốt rồi mà mặc định thì tội gì mà phải cài thêm ngoài làm gì cho lằng nhằng
mmth88
ĐẠI BÀNG
2 năm
đang dùng EVkey nhưng mà đôi khi nó vẫn bị bug kiểu chữ viết hoa với không viết hoa loạn xạ cả lên, restart app lại ngon 😔
Anh lẹ hay là anh nhanh đây =)) chủ tịch gotiengviet a thì EVKey ÷))))
@thaido_design Thực đơn cho ngày mai: Sáng: Unikey, Trưa: ibus, Chiều: Openkey, Tối: Fcitx, ... 😁
mình cũng đang dùng EVKey trên Win máy cty & MacBook máy cá nhân. Ko có gì để chê, có tính năng loại trừ ứng dụng rất hay ho.
Đang xài gõ tiếng việt vẫn quá ổn a ơi !
Đã cài thay cho Openkey, thanks mod Nam ^^
@Thầy giáo Sang Em thấy Openkey vẫn stable như ngày nào, update gần nhất vẫn tháng 3 năm nay.
chikav
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thầy giáo Sang thấy nó cũng tương đương nhau mà, sao phải thay vậy?
@chikav Xài trải nghiệm cái mới ấy mà
Ai rồi cũng gõ
Thank anh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019