Khủng hoảng tuổi trung niên là gì và dấu hiệu cơ bản nhận biết nó ra sao

firework1805
16/5/2022 3:7Phản hồi: 227
Khủng hoảng tuổi trung niên là gì và dấu hiệu cơ bản nhận biết nó ra sao
Mình chuẩn bị đón sinh nhật 39 tuổi, nếu tính tuổi mụ thì là 40 tuổi. Mình rất thích cách tính tuổi mụ của người Việt Nam bởi khi vợ mang bầu, đồng hành cùng vợ từng ngày và chứng kiến sự khó khăn, sự thay đổi từng ngày của con trong bụng bầu khiến mình thấy tuổi mụ là một giai đoạn quan trọng nhất của con người và chúng ta nên tính tuổi cho giai đoạn quan trọng đó
40 tuổi, như cách các cụ ngày xưa nói là giai đoạn “Tứ thập nhi bất hoặc” tức 40 tuổi có thể hiểu thấu mọi sự việc trong thiên hạ, có kiến thức và kinh nghiệm phong phú, nên đối với những việc diễn ra trong xã hội có chính kiến rõ ràng, kiên định, không còn nghi ngờ (bất hoặc)
Phương Đông thì thế, Phương Tây thì cho rằng 40 tuổi con người bắt đầu bước vào giai đoạn MidLife Crisis, tức là khủng hoảng tuổi trung niên và tầm 45 đến 65 tuổi là giai đoạn chính thức của khủng hoảng. Tầm tuổi như mình và một số anh em Tinhte đời đầu như @cuhiep thì đang bước sang giai đoạn vàng để bắt đầu khủng hoảng tuổi trung niên.
Vậy thì Khủng hoảng tuổi trung niên là gì, dấu hiệu ra sao và có cách nào để sống những ngày tháng trung niên mà không khủng hoảng không
Screen Shot 2022-05-16 at 09.10.05.png
Bức ảnh này mình post trên FB vào dịp sinh nhật cách đây 2 năm, lúc đó dịp sinh nhật mình muốn tặng khá nhiều thứ kể cả những thứ đơn giản như Giày chạy bộ (sau khi post bức ảnh này lên thì ngay lập tức bạn mình ở nước ngoài đã gửi tặng một đôi còn xịn hơn cả mong muốn của mình)
Còn hiện tại thì sao: Wish list của mình cho dịp sinh nhật này gần như không có gì. Điện thoại, Tivi 82inch, Macbook đời mới nhất, xe hơi… đều không nằm trong mong muốn của mình vào dịp sinh nhật trong vài ngày tới. Vậy mình có mong muốn gì vào sinh nhật 40 tuổi? Mình chỉ mong về nhà, ăn bữa tối cho vợ nấu cùng với hai con và người thân, không muốn tụ tập tập bia bọt, Karaoke… Đó là những thứ rất bình thường trong mỗi dịp sinh nhật trước đây. Đó là những dấu hiệu nhận biết khi bạn đã thấy “đủ” ở tuổi trung niên.
Tuy nhiên Sách, Đĩa CD, Đĩa Than vẫn là những thứ mình muốn được tặng, đó là sở thích và nhu cầu từ nhiều năm nay của mình. Hình là tuổi 38 chưa đến 40 nhé anh em

Nếu bạn không cân bằng được cuộc sống, các dấu hiệu sau sẽ là cho thấy bạn bắt đầu bước vào giai đoạn Khủng hoảng tuổi Trung Niên:
  1. Quan tâm thái quá đến sức khoẻ: Bạn bắt đầu tập thể dục một cách điên cuồng, đến tuổi này sẽ tham gia nhiều môn thể dục, thậm chí có những người tập luyện suốt cả tuần vì hy vọng rằng tập luyện nhiều sẽ làm sức khoẻ tốt hơn, sống lâu hơn, làm việc được nhiều hơn
  2. Thấy tự ti vì bạn bè cùng trang lứa thành đạt hơn mình. Bạn sợ đi họp lớp, sợ đi gặp những bạn bè cùng trang lứa ở các công ty cũ, sợ gặp người quen thành đạt hơn mình
  3. Giảm sút về nhu cầu tình dục, trả bài cho vợ hoặc người tình theo kiểu để chứng minh mình vẫn đủ khả năng về chuyện ấy chứ không còn ham muốn như xưa
  4. Thay đổi về ngoại hình, đặc biệt là phụ nữ, đầu tư nhiều hơn cho thời trang, phẫu thuật, mỹ phẩm để níu kéo thanh xuân
Làm gì khi người thân có dấu hiệu Midlife Crisis?
Nếu bạn có người thân, bạn đời, bạn bè bắt đầu bước sang tuổi từ 40-45 như mình đừng ngạc nhiên khi thấy họ có các dấu hiệu trên. Nếu bạn là phụ nữ, có chồng bước sang tuổi 40 -45 trở lên còn bạn mới có 25 - 30 tuổi thì đừng bắt họ “nộp thuế” theo nhu cầu của bạn mà nên đề xuất họ làm theo trách nhiệm và cố gắng để hài hoà.
Nếu bạn thấy các dấu hiệu khủng hoảng trung niên như trên từ người thân, đừng vội tìm cách để chữa trị hay liệu pháp bởi nó diễn ra từ năm 40 - 65 tuổi tức là thời gian khủng hoảng độ tuổi này kéo rất dài chứ không chỉ vài năm như khủng hoảng trẻ lên ba hay dăm mười năm như khủng hoảng tuổi dậy thì. Thế nên khi gặp các dấu hiệu khủng hoảng tuổi trung niên, đầu tiên bạn nên làm là hãy Google thật nhiều để hiểu về việc này sau đó cùng chia sẻ với người thân để tìm các giải pháp phù hợp trong quan hệ với người tuỳ vào giai đoạn trung niên đang ở Peak (đỉnh cao) hay đang ở giai đoạn bên kia dốc cuộc đời
Screen Shot 2022-05-16 at 09.57.28.png
Bản đồ cuộc đời theo cách diễn giải của Phương Tây. Phương Đông đơn giản hơn với quan niệm: Sinh - Lão - Bệnh - Tử
Nhìn vào bản đồ trên chúng ta cũng thấy giai đoạn trung niên hoàn toàn có thể là giai đoạn vàng để chúng ta tiếp tục phát triển nếu như chúng ta xử lý được việc khủng hoảng: Tiếp tục học tập, chiêm nghiệm, sửa đổi và phát triển bản thân

Bài viết ít ảnh, nội dung có thể không có gì mới. Chỉ là chút ít review cho anh em sắp đến tuổi trung niên, đang ở tuổi trung niên có thể thấy được giai đoạn này không có gì phải lo lắng nếu như chúng ta chưa đạt được các mục tiêu thời thanh niên đã đề ra. Hãy tiếp tục chiến đấu, tiếp tục mộng mơ, tiếp tục hy vọng và luôn trân trọng những gì mình đang có nhé anh em
227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vunh94
CAO CẤP
2 năm
lúc này mới thấm thía câu, muốn giàu và khoẻ mạnh sức khoẻ và tinh thần thì phải có tiền, tiền mua được hạnh phúc 😔
nhưng minh sẽ ko cho điều ấy xảy ra, vì diễn viên, TQ hàn đài loan già vẫn trẻ và giàu có 😃
bluewolf
TÍCH CỰC
2 năm
@Khiemauto Lại cụ của so sánh, Đài Loan Nam Hàn cũng phát triển trước bọn Tàu vài chục năm. Tự do dân chủ kiểu ParkChungHee ai chẳng biết 😃
vunh94
CAO CẤP
2 năm
@Khiemauto Nhưng phải chấp nhận rủi ro đó là ng trẻ ko muốn sinh con và k kết hôn, thất nghiệp nhiều vì đứa giỏi hơn nó giành rồi....già hóa dân số, vn thì hs học dỡ thì mới có cơ hội hẹn hò sinh con ko gây già hóa dân số
nnnn1234
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình đang bước vào độ tuổi này, thấy cũng bình thường. Trước có bia rượu nhưng giờ thôi không uống; chăm thể dục hơn, mỗi ngày làm 4-5km đi bộ; kiếm cái gì đó để học, mình chọn nghiên cứu chuyên sâu vấn đề mình thích từ sinh viên!
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@nnnn1234 và đó là JAV...
nnnn1234
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kent Light ngại ghê ha ;)
Macole
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nnnn1234 Tôi thấy đừng có dính vào đàn bà là đời trai luôn tươi mới. Thế nên nhạc sĩ, nhà thơ thường kết thúc sự nghiệp khi cưới vợ
nnnn1234
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Macole cũng có this có that, lúc này lúc khác nha 😃
Mình chỉ thấy khủng hoảng tầm này của mình là nhìn gái nào cũng ngon hơn vợ. Chết thật
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@Knightmare bác bảo con heo nộc nhà bác à?
@cutamthat có 1 phần giống mình rồi hiii, nhưng dạo này mình trả bài kém quá hay da....
@Bòđỏ_đucàng Thể dục thể thao nâng cao sức khỏe. Em chiều nào cũng nhẩy 4 5 séc bóng chuyền nên vẫn chưa xuống cấp lắm
@Knightmare Ghê quá
Mình cũng 39 lên 40 và dạo này đang có xu hướng lạm dụng chất có cồn. À mà cái nàu hình như cũng lạm dụng lâu lâu rồi 😆
@Hassler Chắc là bác lạm dụng chất có cồn trong 1 số tình huống hả ?
Khủng hoảng tuổi này với Mem Tinhte là khi lướt TT thấy hình của Mod Đan Anh mà dửng dưng là thôi toi cmnr !
@Vuducanh0909 tưởng cả mod vân chứ bác
trungnd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hassler Đồ mê *ồn 😃)))
DrTMA92
TÍCH CỰC
2 năm
@Vuducanh0909 M vẫn dửng dưng với mod này đều. K phải Gu.😆
lehman1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@DrTMA92 mấy e này chụp lên làm màu thế thôi
Người ta có câu rất hay: ở tuổi 30 mà ko khoẻ thì ko bao giờ khoẻ, ở tuổi 40 mà không giàu thì ko bao giờ giàu.

Ấy là muốn nhắc chúng ta phải quan tâm tới sức khoẻ từ sớm trước những năm 30t, vì sau 30t cơ thể bắt đầu dễ mắc bệnh, các chỉ số mỡ máu, đường huyết dễ tăng cao là hậu quả của việc luyện tập, ăn uống những năm 20something....

Còn ở tuổi 40 mới giàu thì ko hẳn đúng trong thời nay, có người khởi nghiệp ở tuổi ngoài 40 vẫn trở nên giàu có về mặt vật chất. Bản chất câu này muốn con người ta bắt đầu tập trung sự nghiệp từ những năm cuối 2x đầu 3x để khi 40t sẽ có một sự nghiệp ổn định.
ufdb
CAO CẤP
2 năm
@airwalker Nên như vậy nhưng cũng đừng vì nó mà gây áp lực cho bản thân hoặc người khác (ví dụ cha mẹ muốn con cái phải như thế). Con người đều có số mệnh cả, cái gì cũng do duyên nợ mà thành. Muốn gặp chuyện tốt trước hết phải làm việc tốt, giàu có hay ko đều xuất phát từ tâm, mình thấy đủ là đủ còn thấy thiếu thì cho dù đang có nhiều của cải cũng vẫn thấy thiếu.
@ufdb Tuổi 30-40 chẳng có cha mẹ nào đi theo mà lo cho con cái đâu bạn ạ, lúc đó mình phải tự lo cho mình về sức khỏe, và tài chính để phát triển gia đình rồi. Đàn ông ai cũng phải nên có sự nghiệp, hướng tới cái cao hơn.
mphp.iamt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker thế giờ tuổi 30 bị mỡ máu, đường huyết tăng thì sao bác, có giải pháp nào ko ? 😁
@mphp.iamt Mình nghĩ là càng có tuổi thì hệ miễn dịch của con người càng suy yếu, các cơ quan chuyển hóa suy giảm chức năng, trong cuộc sống hiện đại thì điều đó càng đến sớm hơn ấy, hôm đi khám sức khỏe mà chỗ mình nhiều ng trẻ gan nhiễm mỡ cấp độ 1 thậm chí cấp độ 2. Theo mình thì nên điều chỉnh ăn uống kết hợp luyện tập thôi bác ạ. Ví dụ hiện nay mình ăn gần như là chay, bữa ăn mình ko ăn thịt đỏ nữa, chủ yếu ăn cá và rau, trước mình ăn trứng nhiều quá bị cholesterol cao. Hạn chế bia rượu, ăn tối sớm lên, ko ăn gì sau 8h và ăn xong tránh nằm luôn mà đi thể dục 1 chút. Mình thấy ok hơn đó.
lehman1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker thớt có nói kìa, âu mỹ 40 là bắt đầu xuống dốc, á 40 mới trưởng thành
oxechip
TÍCH CỰC
2 năm
Đợt dịch vừa rồi mới thấm
Mọi thứ đều có thể tan biến
Kiếm được tiền ngày càng khó hơn
Cạnh tranh khắc nghiệt hơn
Chi phí nhiều hơn
Giờ cầm tờ 500k chi tiêu những thứ cần thiết thấy nó không thấm vào đâu trong ngày
@oxechip Ừ quá đúng giờ cái gì cũng leo thang tiền giờ mất giá quá
Ông xạo ông ơi. Đàn ông 40t về nhà ăn cơm với vợ, không đi đâu chơi là trước 40 tuổi làm nhiều chuyện có lỗi với vợ, giờ quay đầu.😁😀
@zetbluez =))) trước nát quá h muốn bù đắp
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@zetbluez đúng là người việt, cái méo gì nói cũng được, nói đúng còn nói to =))))
Mình đã ngoài 40 mà chưa thấy dấu hiệu "khủng hoảng" nào cả. Cũng chả mấy khi quan tâm đến ngày sinh nhật của bản thân (mặc dù luôn nhớ), món đồ nào đó thích thì mua không chờ dịp. Không quan tâm làm giầu
ufdb
CAO CẤP
2 năm
@Hồng Xuân Quang Nhật Cùng một độ tuổi nhưng ko ai giống ai cả. Tính cách của bạn là do sự trưởng thành của linh hồn quyết định, ko liên quan đến sự trưởng thành thể xác.
@Jackie Lee 1981 Chắc anh trẻ trong tâm hồn chứ bác ấy trông như u50 thế kia không ai nói là tôi gọi bằng chú rồi
@Metal 3338 Tôi thì chạy bộ, xem phim...
@boyngo1988 1981 kia suốt ngày cmt bá láp bá xàm, màu mè, dài dòng, copy chữ ký....như mấy đứa trẻ trâu, chẳng ra tý người lớn gì cả 😁
NinMartino
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình sinh năm 1983 39-40 rồi cảm thấy thất bại, tiền tình đều không. Tứ đổ tường cũng không (à có hút thuốc). Từ nhỏ đến lớn chỉ tổ chức sinh nhật được 2,3 lần gì đó và cũng chẳng có quà 😃. Điều mình thích thú nhất là đi tập gym. Mình thấy khủng hoảng nhất là vật giá leo thang phải cố gắng tháng này thu nhập phải hơn tháng trước mới ổn định được.
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
@nguyencaothangtp Đôi khi thẳng tính nói những thứ quá rõ và k cần thiết nhưng k đưa dc giải pháp ng ta gọi là k có duyên hay hờ hững đó bác. K sai trái j chỉ là k hay
@tamle_o Mình ghi nhận. Thanks bác.
@NinMartino Có Gym, sống healthy mà gần 40 chưa có mảnh tình nào thì có khi bác nên đổi qua kiếm anh nào nương tựa thử.
NinMartino
ĐẠI BÀNG
2 năm
@shininglife Mới chia tay ông ơi 😃.
Bài viết đồng quan điểm.
Năm 1987. Chỉ mới 37 tuổi. Nhưng 2 năm gần đây Sinh Nhật, không tụ tập bạn bè, Không bia bọt bù khú, karaoke, bar biếc =)))
Chỉ mong về sớm, ăn sinh nhật với Cha Mẹ, và vợ con.
không lẽ Em "khủng hoảng" hơi sớm ta?
@Yaouaaaa Đúng rồi Bạn… Khùng khùng điên điên như Bạn, Fen đông lắm 😂😂😂
@Yaouaaaa Fen nè 😂😂😂
jamestran
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tuổi này đang còn là con nít chơi bời, lái mấy chị U50 mấy chị lại chửi cho kêu nít rành zìa i
HanhDzuy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ủa sao hồi đó thầy giáo dạy tiếng Anh nói Midlife Crisis là tuổi mãn kinh.
@HanhDzuy Chữ crisis chà bá đó, dùng tới chữ crisis là biết mức độ nghiêm trọng của nó rồi, mà chỉ là ở mức mãn kinh thôi sao 😹
toiyeulexus
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái quả trả bài cho vợ tầm trung niên như nào vậy các bác
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
Rồi khủng hoảng sau nghỉ hưu nữa. Thế là cả đời khủng hoảng. Có lẽ bác lo nghĩ nhiều quá. Cứ nghĩ nó là quy luật tự nhiên và đón nhận vô tư đi.
ufdb
CAO CẤP
2 năm
@ussh999 Đúng vậy bạn, cuộc sống này mỗi người mỗi trải nghiệm, và trải nghiệm nào thì cũng đáng giá như nhau.
Khoa học phương Tây cứ thích phân loại mọi thứ A B C ... rồi gán ghép người này thuộc loại này, người kia thuộc loại kia, thật là buồn cười.
lehman1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ussh999 thường là do tâm lý thua kém ng khác
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@lehman1 Nên xác định nó là áp lực sinh trưởng, áp lực tâm sinh lý, áp lực xã hội... Mỗi độ tuổi sẽ có những dạng "áp lực cơ bản" khác nhau.
Phần lớn mọi người đều vẫn kiểm soát được thì sao phải định nghĩa nó là khủng hoảng. Chính sự hàn lâm của các bố "làm nghề nghiên cứu" luôn muốn thu cả thế giới vào những quy luật nào đó vô tình vạch ra những vết hằn khiến nhiều người "hay sách vở" dễ buông xuôi, thả trôi theo kiểu "quy luật rồi, khoa học chứng minh rồi".
Khẳng định là chỉ có áp lực, khó khăn mang tính giai đoạn. Ai không kiểm soát được mới bị khủng hoảng.
DuongPNJ
TÍCH CỰC
2 năm
Em 5 năm nữa cũng giống a
zackichun
TÍCH CỰC
2 năm
thấy cũng có nhiều dấu hiệu rồi,người có vẻ đằm hơn,ít muốn chơi bời nữa
kytero
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có nóng tính hơn kg? Mình 42 thì năm nay mới thấy mình dễ nổi nóng với con hơn, nhưng với nhân viên thì ngược lại..
kytero
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ufdb À, chính xác là vào tuổi 40, mình mới thấy mình quyết liệt với mọi việc hơn. Nổi nóng với con đây là mình nghiêm khắc hơn chứ kg phải quát tháo, đánh đập gì cả. Nhưng thấy mình dễ “phát tiết” hơn hồi 30
kytero
ĐẠI BÀNG
2 năm
@-Mr.S- Vậy thì không phải rồi, mình hoà đồng hết, nhưng có vẻ như tâm lý có thay đổi. Do mình đọc bài viết không thấy đề cập nên hỏi anh em thêm thôi.
Với nhân viên hay con cái mình đều duy trì tính dân chủ, không áp đặt ai cả.
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
@kytero Do tụt hoocmon đó b. Khi k dc thoả mãn hay đam mê j hết thì cảm giác nóng giận là thứ còn sót lại
lehman1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kytero con lớn thì khó bảo hơn, nó dần2 có chủ kiến
Khiemauto
TÍCH CỰC
2 năm
Tìm hiểu tín ngưỡng tôn giáo đi bạn. Đọc Phật gia, Đạo gia để tìm lại chính mình, để thấu hiểu chuyện nhân sinh.
ufdb
CAO CẤP
2 năm
@Khiemauto Cái đó còn tuỳ duyên nữa bạn. Người có linh hồn già tự nhiên sẽ thấy hấp dẫn bởi những điều đó.
Khiemauto
TÍCH CỰC
2 năm
@ufdb Ko bao giờ đọc sách, tự tìm hiểu thì chả có cơ hội tiếp xúc luôn ý.
bazota_com
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết đơn giản nhưng nhiều cái đáng để suy nghĩ và hành động ngay!
ufdb
CAO CẤP
2 năm
@bazota_com Cứ thoải mái với cuộc sống thôi bạn. Đừng cố gắng phải thế này thế nọ. Cuộc sống này dù trải nghiệm thế nào thì cũng đều đáng giá cả. Bài viết trên thì cũng chỉ là trải nghiệm cá nhân của tác giả thôi bạn.
emhungken
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bazota_com Nên nhớ. Con người chúng ta sống chứ không phải tồn tại. Sống thoải mái đi =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019