Chụp ảnh với iPhone - Tạo ra phong cách riêng của bạn

Nhà Của Cáo
22/5/2022 8:51Phản hồi: 47
Chụp ảnh với iPhone - Tạo ra phong cách riêng của bạn
Photographic Style (trong bài mình xin gọi tắt là PS) ra mắt cùng với iPhone 13 Series và đã thay đổi một phần khá lớn cách mà người dùng chụp ảnh trên iPhone.

Ảnh được chụp bằng iPhone 13 Pro, chưa qua edit.

Dành cho anh em chưa biết thì PS là một tính năng cho phép bạn can thiệp một phần vào thuận toán, việc xử lý hình ảnh để đưa ra các style ảnh mang tính cá nhân của bạn.

Ảnh được chụp bằng iPhone 13 Pro, đã qua edit trên iPhone.

PS được đánh giá cao ở việc là có các thuật toán thông minh có thể xử lý hình ảnh trên nhiều lớp và đặc biệt xử lý chủ thể riêng biệt, màu sắc sẽ không ảnh hưởng nhiều đến các vùng quan trọng như da và tóc.
Ảnh được chụp bằng iPhone 13 Pro, chưa qua edit.

Mời anh em đọc thêm các bài viết liên quan tính năng này để hiểu thêm về nó (1), (2), (3).

Bên trái là ảnh sử dụng công thức của mình và bên phải là ảnh gốc khi tắt hết các thông số.

Bằng cách kết hợp thêm nhiều tính năng khác nữa, như các filter màu, phần “Phong cách” trong cài đặt app “Máy ảnh”. Tóm lại trong app “Máy ảnh” chúng ta sẽ có thể điều chỉnh các thông số như sau:
  • PS cho phép chọn các tone như: Mát phong phú, Rực rỡ, Ấm rực rỡ, Mát.
  • Trong các tone này anh em còn có thể tuỳ chỉnh “Tông màu” và “Độ ấm” nữa.
  • Filter màu để điều chỉnh các thông số ánh sáng và màu sắc cho toàn bộ khung hình.

Bên trái là ảnh sử dụng công thức của mình và bên phải là ảnh gốc khi tắt hết các thông số.

Bằng cách mix các yếu tố này với nhau như cách anh em chơi Fujifilm tạo ra các preset màu và chia sẻ với nhau bạn có thể tạo ra một bộ thông số và chia sẻ với mọi người.

Quảng cáo

Ảnh chụp bằng iPhone 13 Pro và chưa qua chỉnh sửa.

Cá nhân mình thích tone màu ấm và một chút hơi hướng màu ảnh đậm đậm của màu film, nên mình sử dụng công thức như sau:
  • Filter màu mình sử dụng linh hoạt giữa “Kịch tính” và “ấm rực rỡ”.
  • Tone “ấm phong phú” và chọn tông màu -50, độ ấm +25.
  • Trong cài đặt chọn tương phản phong phú.

Chọn filter kịch tính làm cho ảnh có tương phản cao, màu sắc đậm đà mang hơi hướng màu phim, sử dụng tone ấm và tăng tone màu để màu ảnh đỡ bị đen và sậm quá mức. Trước mình ko bao giờ dùng các filter màu này do nó quá đậm và đen, nhờ có sự hỗ trợ của PS thì mình đã tận dụng được hết các tính năng này.

Bên trên là công thức của mình, mix ra một chút màu khác đi so với màu của ảnh gốc, và cũng mang một chút thú vị, bạn có thể sử dụng nó để tạo ra công thức của riêng bạn.

Quảng cáo

Bằng cách tìm ra thông số mà bạn thích, tạo ra chất ảnh có phần riêng biệt của bạn, bạn có thể để mặc định thông số đó trên iPhone luôn để mà chụp ra các tấm ảnh ít cần can thiệp và edit nhất. Bạn có thể có màu ảnh nhanh và của riêng bạn nhưng trong thời gian ngắn và nhanh nhất.

Hãy thử nhé!!! Đặc biệt là chia sẻ công thức của bạn với mình ở phần bình luận phía bên dưới, nếu mọi người hứng thú, mình sẽ tổ chức một cái game cho chủ đề này.

Bên dưới đây là các hình ảnh do mình chụp bằng thông số của mình bên trên.
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranvinh4u
TÍCH CỰC
2 năm
Tấm cuối quá đẹp
@tranvinh4u Đà nẵng thì phải
matter
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tranvinh4u tấm Omega mới đẹp kk
Mình để contrast 50 và warm 50 thấy ổn. Không filter
Xin lỗi Ifan chứ chụp ảnh thì Samsung chấp Iphone một đoạn 😆
Vũ!
CAO CẤP
2 năm
@haiyen1012116 Thật ra mấy cái đt giờ chụp như nhau cả thôi, mấy cái điện thoại có chỉnh tay thì sẽ lợi thế hơn một tí
@luker iphone giờ chụp cũng có hơn bao nhiêu đâu, riêng khoản quay video là khác biệt, bật chế độ ảnh với video là thấy sự thay đổi rõ rệt. Làm người thì có sao hãy nói vậy😏
@haiyen1012116 Đoạn nào 😃)
@p700i Ảnh trong bài nó có edit ko? Ko biết chữ à.
Auto thì samsung nó cũng xử lý contrast, wb ngon hơn Ip nhiều đấy
PS chỉ được chỉnh lúc chụp chứ chụp xong đâu chỉnh đc hả bạn. Còn fillter thì ngược lại
@thanh_satria Đúng r b
Nguoi dung iphone ai ranh dau mà chỉnh. Đưa lên chụp thôi
Cứ để auto chụp kiếm cơm chứ mình chẳng bao giờ chỉnh iPhone
anh em game thủ:
@dualshoсk haha, hay, chỉnh cái shadow lên cao game lag như điên 😔
Mình thích chụp ảnh trên iPhone. Mình chụp rất nhiều, chụp đủ thứ, nên khi thử PS mình thấy khá lúng túng @@ Phù hợp với cái này có lúc lại không hợp với cái kia, nên rốt cuộc mình để nguyên.
Mong nhiều bài hướng dẫn, chia sẻ về PS hơn nữa từ tinhte để anh em chơi nhiếp ảnh điện thoại có thêm lựa chọn 😁
dongqtrung
TÍCH CỰC
2 năm
@summon_rain nên vậy, phần edit nên là hậu kỳ
kulele
CAO CẤP
2 năm
ảnh gốc còn đẹp hơn công thức cùi bắp của ông này
Ảnh đà nẵng đẹp quá
Tấm ảnh cuối đẹp thật
Iphone
Giờ lôi iphone vô chụp ảnh thấy sao sao đó. Đúng hơn là dùng từ điện thoại nghe hợp lý hơn vì iphone không còn là tiêu chuẩn như trước
@tannguyen2606 T cũng chuyển sang ip vì nghe nói chụp vs quay video đẹp, dùng rồi mới thấy khả năng chụp ảnh chẳng hơn android bao nhiêu, mỗi cái video thì hơn hẳn.
yeusaigon
TÍCH CỰC
2 năm
Tâng bốc kiểu gì cũng là chụp điện thoại. Hết.
thề với các bác, lâu nay e toàn dơ iphone lên chụp xong không biết chỉnh sửa gì, ngày xưa thì toàn dùng các phần mềm chỉnh sửa tự động. nay mới biết là ấn vào nút sửa trong chỗ ảnh của iphone rồi chỉnh đc khá nhiều thứ hay ho 😆
e toàn chụp xong chọn luôn cái kịch tính cho nhanh vì thấy nó hợp mắt
Chất ảnh của Iphone vẫn rất chân thực như từ trước tơi giờ.
kemkem87
TÍCH CỰC
2 năm
mình rất thích chụp ảnh bằng IP, đơn giản, chất lượng tốt, tạo cảm hứng 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019