[Hỏi Tinh tế] Cho tới hiện tại, anh em hài lòng và chưa hài lòng gì ở Windows 11?
Pnghuy
3 thángBình luận: 167
[Hỏi Tinh tế] Cho tới hiện tại, anh em hài lòng và chưa hài lòng gì ở Windows 11?
Trong chủ đề này mình muốn hỏi anh em Tinh tế xem sau gần 1 năm kể từ khi Windows 11 ra mắt và bắt đầu phổ biến với người dùng, anh em có hài lòng với nó hay không, điểm nào khiến anh em thích Windows 11, điểm nào anh em còn ngại ngùng chưa dám nâng cấp, hay nâng cấp rồi và gặp một vài lỗi chưa giải quyết được...Tất cả những điều đó anh em có thể chia sẻ bên dưới nhé.

Cũng ngấp nghé gần 1 năm kể từ khi Microsoft tung ra bản Preview đầu tiên của Windows 11 (thực ra là bản leak) và cho đến hiện tại thì những trải nghiệm, những lời đánh giá của anh em có thể nói là chân thực nhất, rõ ràng nhất về hệ điều hành mới nhất của Microsoft.

Với cá nhân mình trước đi, Mình có cơ hội trải nghiệm Windows 11 từ bản leak đầu tiên, lúc đó chỉ Start menu và widget cũng như tính năng Snap là của bản mới thôi, còn lại thì y chang Windows 10, rồi tới khi Microsoft chính thức giới thiệu và tung ra bản Preview đầu tiên, mình cài đặt cho máy tính ở nhà cũng như trải nghiệm qua bao mẫu laptop, mình thấy rằng Windows 11 có nâng cấp đấy, có sự cải tiến đấy nhưng chưa thực sự thoát ra được Windows 10, thậm chí vài điểm còn cải lùi.

Tới bây giờ thì mình bắt đầu cảm nhận được rằng Windows 11 mới là một sự bắt đầu mà thôi, nhưng thay vì bắt đầu cải tiến thì Windows 11 lại là sự bắt đầu lại của Windows 10. Mình sẽ chia sẻ với anh em kĩ hơn về Windows 11 trong một bài sau, bài này mình để phần cho anh em đánh giá nhé 😁.
167 bình luận
Đề nghị trả lại tui cái Never Combine taskbar buttons. Chứ gom hết vô ngu học như bọn MacOS
CpT
TÍCH CỰC
3 tháng
@tía-thằng-cu-hói Thật sự gom lại ko ngu học, ko cho user option mới là cái tội. Mà cũng chả gọi là ngu học, chính xác là dictate. KDE nó cũng gom lại nhưng mà ít nhất còn cho user options là ko combine 😁
@CpT KDE - đỉnh chóp của tùy biến 😆))
vanthoan
TÍCH CỰC
3 tháng
@SilverWolf501 GNOME thì có cái top panel vừa tốn diện tích, vừa vô dụng, muốn middle click lên cái button để đóng cửa sổ mà cũng không tùy chỉnh được. Xfce thì ổn hơn nhưng support hơi kém. Xem ra chỉ còn lại KDE là ổn nhất.
@vanthoan Ngày xưa em dùng gnome xóa và tùy chỉnh được hết panel mà. Bác đang dùng ubuntu gnome thì nó là bản chỉnh sửa của ubuntu nên hơi khác, nhưng em nhớ vẫn chỉnh được 😆 Xfce em thấy support vẫn tốt mà?? Nhưng từ khi nó chuyển dần sang thư viện gtk3, giao diện ứng dụng cứ kiểu lai tạp của gtk2 và gtk3 nhìn ngứa mắt kiểu gì nên em không dùng nữa. Klq mà Gnome 4 giờ khác hẳn r 😃)) Ngoài KDE em thấy Budgie, Mate hay Cinnamon cũng ngon mà 😃))
Cá nhân mình thấy hài lòng. mình thích giao diện của W11 nhìn nhẹ nhàng hơn mấy đời Win trước mà đẹp
@chaukyo Mình đang mong cái kéo thả thanh task bar và một số tính năng mới trên bản beta sớm đưa lên bản chính thức
CellonC
TÍCH CỰC
3 tháng
Không có nút close all cho ứng dụng nào đó 😑😑😑 vch
@CellonC Click phải vào icon ở taskbar & chọn Close all?
dccuong
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@CellonC Click phải chọn đóng tất cả đi bác
CellonC
TÍCH CỰC
3 tháng
@dccuong Có méo đâu bác?
CellonC
TÍCH CỰC
3 tháng
@noctunalguy À có rồi bác ơi
CellonC
TÍCH CỰC
3 tháng
@dccuong À e tìm đc rồi nhé
Chưa hài lòng ở font chữ. Nét mảnh quá nhìn nó cứ mờ mờ.
vẫn nặng nè đáng ghét
xài chrome os plex mới thấy nhẹ gọi là gì
Win nên viết thêm phần bật tắt service cũng như xoá hẵn những tính năng người dùng thường chả bao giờ cần
Chưa có ứng dụng nhắn tin giữa các máy Windows như iMessage
@nguyenluong2104 Ứng dụng hệ thốnh đó tên Teams đó mà thấy hơi khó xài do ko ép buộc phải có số dt như imessenger nên nhiều khi chả thấy đồng đội đâu nếu ko lưu mail ng ta trong danh bạ
@nguyenluong2104 imessage giờ cũng toàn bọn quảng cáo. nhắn tin thì tele,zalo, bất quá messenger. imessage hồi đầu xài giờ bỏ luôn, chuyển về sms thường cho đỡ bọn quảng cáo rác.
Giao diện Star chán quá ko tối ưu cho Tablet như thời windows 8,Hi vọng có tuỳ chọn Star menu như thời windows 8 hay 10 tràn màn, icon to cho đội Surface
PboySeiki
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@minhthelong Star là gì vậy b?
@PboySeiki Start menu đó bác!
grabber
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Taskbar nên thu nhỏ lại được, bỏ dòng ngày tháng năm đi.
yokel
TÍCH CỰC
3 tháng
@grabber với màn 13,3 inch bạn vô Scale thu lại là 125% và vô Text size phóng lớn lên 125% là taskbar đẹp liền , thêm nữa vô edge chỉnh zoom 110% còn với cỡ màn khác thì căn chỉnh các thông số trên cho khi nào hợp với mắt mình thì thôi
dccuong
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@yokel Em để tỷ lệ 100% vẫn thấy nó to, vẫn muốn có small taskbar
Zhyper
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@dccuong Sao Ko chọn ẩn luôn taskbar cho gọn bác
yokel
TÍCH CỰC
3 tháng
@yokel À quyên nữa sau khi chỉnh các thông số trên rồi vô taskbar chọn chế độ Auto hide
@dccuong Mình thì cho cái taskbar nó trong suốt, vậy là đẹp lung linh
mang lại tính năng kéo thả file vào taskbar là được
@BlackCat_94 Vì mất tính năng này nên mình đã quay về Win10.
Làm việc mà thiếu cái này tù thực sự
chjpfun
TÍCH CỰC
3 tháng
@BlackCat_94 Cái này có lại lâu rồi b ơi, mình xài Beta nó có chắc phải nữa năm rồi, nhưng bên chính thức thì không biết nó đã có chưa
@BlackCat_94 Sắp có rồi
hiện tại mình đang sử dụng win 11 cho tất cả các máy tính. dùng nó có cảm giác ít lỗi hơn win 10, bản thân cái destop sáng sủa hơn win 10 là thấy yêu hơn rồi
Thích vì giao diện mới
Không thích vì nhiều chỗ còn khá to
Không có ie 11
@My name’s Liêm Bật IE Mode trong Edge xài tạm cũng đc
Chưa cài vì cấu hình chưa dc hỗ trợ
Làm đồ hoạ mà ko kéo thả được file vào taskbar đúng cực hình luôn, ae nào có giải pháp khắc phục ko ạ
@tranvinh4u Sắp có trong bản build mới rồi bác. Thấy bảo bản insider có rồi
hoang559
TÍCH CỰC
3 tháng
@BlackMan00x có lâu rùi, nhưng không biết bao giờ có cho bản chính thức thui
chjpfun
TÍCH CỰC
3 tháng
@tranvinh4u Qua xài beta đi, có lâu lắm rồi
nnnn1234
ĐẠI BÀNG
3 tháng
ưu điểm : cảm giác mới mẻ, hiện đại hơn, cập nhật; nhược điểm : mình có cái laptop thấy báo được update mà mãi chưa thấy lên 11!
Rất hài lòng cho windows 11, mượt, giao diện dẽ dùng và hiện đại. Dùng trên máy cảm ứng cũng rất phù hợp!
nvdk
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình rất rất hài lòng, drag and drop to taskbar đang dev beta, hi vọng sẽ lên bản chính thức sớm cho giống win10 😆
Hiện tại thấy ổn, chưa thấy có rắc rối nào khi sử dụng

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019