Bất ngờ chưa, AMD Ryzen 7000 trình diễn ở 5.5 GHz trong trạng thái không ép xung!
mig0
3 thángBình luận: 134
Bất ngờ chưa, AMD Ryzen 7000 trình diễn ở 5.5 GHz trong trạng thái không ép xung!
Dr. Lisa Su – CEO của AMD – lúc chia sẻ ở buổi Keynote trước thềm Computex 2022 cũng đã trình diễn khả năng của vi xử lý Ryzen 7000 trên nền tảng AM5 mới. Con chip chạy thử nghiệm game Ghostwire: Tokyo ở mức xung dao động từ 5.2 GHz đến 5.5 GHz. Anh em chắc hẳn đã ngạc nhiên khi biết rằng mức xung trên 5 GHz này được duy trì trên tất cả 16 nhân, và sẽ còn bất ngờ hơn nữa nếu mình nói cho anh em biết là CPU hoạt động trong trạng thái mặc định, không ép xung.

Trong video phỏng vấn mà tạp chí PCWorld vừa thực hiện có sự tham gia của 2 đại diện phía AMD, gồm Robert Hallock – Giám đốc Tiếp thị Kỹ thuật (Director of Technical Marketing) – và Frank Azor – Kỹ sư trưởng Giải pháp Gaming (Chief Architect of Gaming Solutions) của AMD. Robert Hallock xác nhận rằng thử nghiệm được trình diễn hoàn toàn không sử dụng bất kỳ giải pháp tản nhiệt đặc biệt nào, chỉ là 1 tản nhiệt nước AIO của Asetek kích thước 280 mm thôi. CPU được gắn trên mainboard tham chiếu (reference) của AMD cùng kit RAM DDR5-6000 2 x 16 GB, độ trễ CL30. Theo mình đây là 1 kit RAM DDR5 khá cao cấp khi có độ trễ thấp ở xung hoạt động cao như vậy, nhiều khả năng là sản phẩm của G.SKILL.

Giờ chúng ta đi đến bất ngờ đây: con chip Ryzen 7000 trình diễn trên sân khấu vừa qua trong tình trạng “mặt mộc”, nghĩa là không hề có can thiệp thông số hay tinh chỉnh, không ép xung (OC, overclock). Đây cũng là 1 phiên bản CPU sample rất bình thường được sản xuất hồi tháng 4 mà thôi. Xung gốc của vi xử lý được giữ ở mức loanh quanh 5.2 – 5.5 GHz tùy game, và theo mình điều này rất ấn tượng, đặc biệt khi Intel Core i9-12900KS rất hiếm khi nào chạm ngưỡng 5.5 GHz như quảng cáo thậm chí kể cả lúc chạy các phép benchmark như Cinebench, ngoài ra còn rất nóng ngay cả khi mình trang bị cho nó tản nhiệt nước AIO 420 mm.

Ngoài ra, Robert Hallock cũng xác nhận rằng con số 170 W trong phần trình bày của AMD là đang đề cập đến PPT (Package Power Tracking) thay vì TDP (Thermal Design Power) của CPU. Hallock lý giải rằng việc tăng PPT cho socket AM5 là nhằm mục đích tăng xung đa nhân, và PPT cao cũng kéo theo TDP tăng, kết quả là xung CPU được đẩy lên mức cao và ổn định trong phép thử game mà anh em đã được xem đó.
134 bình luận
vuongtube
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình dần có cảm tình với AMD rồi, chỉ tiếc là AMD ko có thunderbolt
LBCông
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vuongtube có thể mua card thunderbolt về cắm main dc với bh Usb 4,0 khác gì nữa đâu
@cu_cai_nho Không cần thunderbolt vẫn xuất hình vô tư bạn nhé. Muốn xuất hình được hay không thì chỉ cần hỗ trợ cổng tyoeC có hỗ trợ giao thức HDMI và Displayport thôi ( mặc định thunderbolt là có ). USB4 mặc định hỗ trợ giao thức HDMI và Displayport nên không có Thunderbolt cũng chả sao.
@vuongtube AMD có thunderbolt lâu rồi mà
@cu_cai_nho ủa thím usb 4 cũng xuất hình được mà? bản chất 2 cái truyền data thôi. còn xuất hình đúng là dp hay hdmi đấy.
Tèo em, em nói gì đi chứ
Lonely08
TÍCH CỰC
3 tháng
@dualshoсk Tèo chưa giới thiệu chip đời 13 mà…
BenGlo
TÍCH CỰC
3 tháng
@dualshoсk tèo x2 tuổi bác ấy chứ ở đấy mà em tèo =))
@BenGlo Không. Bạn ấy đang nói về bộ phim Tèo em của johnny trí nguyễn - thái hòa đóng 😆
@Lonely08 13th của tèo là nhồi E cores
Majaaa
TÍCH CỰC
3 tháng
Từ hồi cô Lisa lên, AMD ngon hẳn :3
@Majaaa bạn ngon hơn 😆
Chờ đội xanh phản dame
ấy em đi vô địt
Yêu quá
@lazyboy76 mặt C là gì bạn ?
Buds
TÍCH CỰC
3 tháng
@chuangiao laptop có 4 mặt ABCD mặt A là cái nắp ngoài chỗ logo HP, mặt C là mặt bàn phím 😁
@Buds mìnhmới biết luôn, còn mặt BD ở đâu bạn.
@chuangiao A là mặt lưng, B là màn hình, C là mặt bàn phím, D là đáy (nơi thường để pin, tản nhiệt).
intel cũng 5.2 toàn nhân, turbo lên max 5.5 chứ đâu kém.
@vanduc1602 Bạn nhầm rồi. Đội intel dùng main z vs tản tốt vẫn max đều đc mà
@Ngoknc THông cảm, bạn ấy đang quen "tự sướng" đến mức này thì có lẽ chúng ta nên giúp chăng?
@tuanmaskhp Đây là xung 5GHZ trên toàn bộ 16 nhân của nó chứ không phải như bố Intel lên 5.5GHZ vài giây rồi lại tụt xung sút quần về 4.xGHZ đâu =))))))))))
@quangtaiqn Ngáo
Chờ câu trả lời từ intel gen 13 thôi. Có lẽ con m1 max của mình không đủ dùng hết care plus rồi
@westlifeplaywar Và mình khẳng định bạn luôn không phải ai cũng có nhu cầu dựng phim đâu nha 😆
@Crazylove4u Uh vấn đề là post này là của 1 người làm media. Có đứa rảnh hơi vô khoe game mới tàn
@westlifeplaywar đâu? mình thấy chỉ có mình bạn cmt nói về game thôi mà 😆
quang0queo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@westlifeplaywar Con M1 có chip xử lí hình ảnh, video riêng biệt thì sao mấy anh intel, amd chơi lại.
Rất hay đó nha. Nó cũng không tốn điện là bao so với Apple M1 utral đâu. Nếu các thế hệ sau sản xuất 2nm cũng hứa hẹn đó chứ. Với việc tất cả CPU đều tích hơp GPU sẳn hi vong AMD cải tiến để làm dc nhiều việc như apple đã làm với M1.
@lazyboy76 Dùng cho nhiều thiết bị chứ đâu phải thiết bị di động đâu. AMD quản lý điện năng tốt phết.
stevenvmc
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vanduc1602 Chứ iPad sử dụng chip M1 đó, không phải di động chứ là chi? Thiết bị di động không có nghĩa là điện thoại di động. Mobility devices => Thiết bị di động, iPad là 1 trong những số đó.
quang0queo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vanduc1602 Bản chất arm nó tiết kiệm điện hơn x86 rồi, đừng ai so sánh điện tiêu thụ với chip arm.
@quang0queo Tiêu thụ điện nó anh hương nhiều cái khác nữa. Nhiệt độ, thời lượng pin.
Càng cạnh tranh người dùng càng lợi. Độc quyền là kiểu gì cũng bị hút máu
sboy888
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mua cái lap xài Ryzen 7 5800 mà chưa khi nào xài hết hiệu năng, mà mấy hãng thì không có hãng nào làm lap chip vừa vừa + gpu siêu mạnh. Chắc đổi qua ráp máy bàn
@sboy888 Các bác cứ lăn tăn "dùng hết hiệu năng" là sao?
Kể cả không dùng đến nhưng nó cũng cho phục vụ thời gian dài hơn, chứ dòng thấp xài lâu là lag tung chảo.

Không xài hết thì tốt, chứ mua về rồi mà "xài hết hiệu năng" vẫn không đáp ứng được nhu cầu thì mệt lắm.
General[S]
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Di Hoa Tiếp Ngọc Đúng rồi, chip mà xài hết hiệu năng là nó chậm với giật khó chịu chứ đc cái gì đâu.
Lugith
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@sboy888 Chip vừa vừa đi với GPU siêu mạnh thì ít nhiều nghẽn cổ chai nha bác.
laiviet
TÍCH CỰC
3 tháng
@sboy888 Phục vụ đủ mình là đc rồi.
Mình cứ mong ryzen phải mạnh với gpu tích hợp mạnh như M1 chứ. Nhìn thông số kém gì M1 đâu mà vấn yếu và tốn điện lạ thật.
stevenvmc
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@levantung07 Apple tối ưu cả phần cứng lẫn phần mềm, nên AMD/Intel không có cửa đấu lại với Apple đâu bạn ui.
Dũng flop
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@levantung07 m1 nó được thiết kế chạy những tác vụ chuyên biệt, k đa dụng như cpu/gpu của amd intel nvidia, cái nó mạnh nó rất ngon nhưng động đến game hay những tác vụ k chuyên thì rất bullshit, theo nhu cầu mà chọn thôi, mấy hãng kia thì cpu gpu gì cũng làm được nhưng có cái mạnh có cái bth
@Dũng flop Thực ra con GPU trên M1 không đến mức tệ cho gâme đâu, cơ mà đm thằng Apple k chịu support Vulkan thành ra chơi mấy cái game arcade phí cả ra. MoltenVK tuy có nhưng mà k đủ. Còn chơi mấy game vừa sức kiểu Don't starve together hay Stardew Valley trên M1 chính ra khá sướng. Mát mà pin lâu, đem lên giường chơi giải trí được.
amdxxx
TÍCH CỰC
3 tháng
@stevenvmc đúng rồi, Amd giờ hardware ngon mà software/driver các thứ còn chưa đủ ổn-chưa khai thác được hết sức mạnh - vẫn bị user phàn nàn nhiều. Giải quyết dc thêm khâu này thì AMD đúng đỉnh luôn
stevenvmc
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@amdxxx Cũng không đấu lại Apple đâu. Nhưng AMD quá tốt cho các máy Windows. Giờ mua laptop tôi cũng chỉ tìm CPU của AMD thôi, nhiều core, đa luồng, chạy mát, giá cả phải chăng. Mới mua dùm con laptop HP 5600H cho người bạn, có tầm 20tr thôi bao ngon.
riruan
TÍCH CỰC
3 tháng
Hôm trước bảo hiệu năng đơn nhân hơn zen 3+ có 15% thì hơi thất vọng, thế này thì gen 13 nó lại vượt lên chắc. Ngoài ra giá ryzen tại vn ko thể ưa nổi. Hiện tại ở vn intel vẫn là chân ái.
stevenvmc
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@riruan 15% là nhiều rồi bạn, tăng nhanh quá mai mốt lấy gì bán sản phẩm mới?
tadaden
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tèl ơi dậy đi, ngủ gì tầm này nữa =)))
intel ơi. Làm ơn chip 3nm đi
@Crazylove4u ai nói mi? nhiều con vẫn 14nm đấy nhé, đâu đã hết toàn bộ 10nm hả? ngáo ah?
@laiviet lại nghe intel chém gió đi. mật độ thấp hay cao để nó làm chip nhỏ cắt nhiều chip từ 1 wafer ko nghĩa đó là lợi cho người dùng.
@ragefighter ông xem lại cái ông kia cmt như thế nào nhé "tèo còn chưa làm đến 10nm++++". thế thì tui nói intel nó đang dùng tiền trình intel 7 là sai à 😆
@Crazylove4u thì giờ nó 10nm thui dĩ nhiên chưa tới 10nm+++ rồi. nên intel sang thuêntsmc làm 5nm. intel lởm lắm
Tốn điện và ko làm render thủ được. Phèn
grozar
TÍCH CỰC
3 tháng
Ra nhanh còn xúc
Tèo ơi, tèo ơi. Đội tèo đâu rồi ?
ngoài xung ra thì hiệu năng thế nào
Lúc éo nào trên các bài demo với test của đội đỏ cũng căng đét, đến lúc ra mắt vẫn hụt hơi, số má đẹp chẳng có ý nghĩa mấy, quan trọng bán đại trà vẫn ko giải quyết đc nhiều nhu cầu bằng đội xanh
@Luvideez Không fake chứ là gì hử ? . Bớt nói phét lại cho thiên hạ nhờ . Mày đọc hộ bố mày dùm cái . Có cái nào mà intel 7nm không ?
@Luvideez lại nghe nổ tiếp. 14nm intel ngon thế sao mang sang tcms gia công thế? tự sản xuất cho bớt nhục
Luvideez
TÍCH CỰC
3 tháng
@Nguyễn Chí Danh Ngu như chó. cái con số giờ nó chỉ là khoảng cách giữa 2 cái cổng. đã ngu còn sủa :|
Luvideez
TÍCH CỰC
3 tháng
@ragefighter dốt bỏ mẹ, thằng trên nó bảo con số tiến trình là fake :| thì tao bảo nó ngu :| éo đọc gì đc cái cào phím nhanh vkl

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019