Trên tay Sony FE PZ 16-35mm F4 G: nhỏ gọn, không thở, zoom điện tử quá tiện, lấy nét tốt

Nhà Của Cáo
27/7/2022 6:27Phản hồi: 57
Trên tay Sony FE PZ 16-35mm F4 G: nhỏ gọn, không thở, zoom điện tử quá tiện, lấy nét tốt
Phải sau 8 năm thì Sony mới cho ra mắt dòng ống kính 16-35mm khẩu f4 tiếp theo - Sony FE PZ 16-35mm F4 G (trong bài viết mình sẽ gọi tắt là SELP1635G).

SELP1635G đặc biệt thu hút mình với ngoại hình cũng như trọng lượng gọn nhẹ, có thể nói là nhỏ nhẹ nhất trong phân khúc.

Ngoại hình

SELP1635G đa phần được làm bằng nhựa, cho trọng lượng rất nhẹ, thân lens ngắn, hai vòng lấy nét và chỉnh tiêu cự mặc dù được nằm cạnh nhau, nhưng có phân cấp nên không sợ bị nhầm.

Tuy có kích thước và trọng lượng rất nhỏ, nhưng mà SELP1635G lại có rất nhiều vòng xoay và nút bấm trên ống thân ống kính.

Nổi bật nhất vẫn là 3 vòng xoay, vòng lấy nét, vòng chỉnh tiêu cự và vòng chỉnh khẩu độ. Hai vòng lấy nét và chỉnh tiêu cự, là 2 vòng điều khiển điện tử, có thể xoay 360 độ và đều có chất liệu là cao su. Còn vòng điều khiển khẩu độ thì có kích thước nhỏ hơn và có chất liệu tương tự với thân lens.

Riêng vòng khẩu độ đã có đến 2 nút để tuỳ biến và điều khiển, đầu tiên là IRIS LOCK - cho phép khoá vòng khẩu ở chế độ A và Click On hoặc Off - tuỳ biến vòng khẩu thành có nấc hoặc trơn.

Ngoài ra thân lens còn có một nút function có thể tuỳ chỉnh gán chức năng nào mà bạn muốn, người ta thường dùng nút này để hold focus (giữ nét tại điểm đang chụp), còn mình thì thích dùng làm nút đổi AF-MF hơn. Thêm vào đó là nút AF-MF, nút này thì rất cơ bản rồi và mình thấy đa phần các ống kính nên có.

Cuối cùng và cũng là điều làm SELP1635G trở nên đặc biệt nhất là phím gắt zoom in, zoom out, cho khả năng zoom điện tử mượt mà, mà chỉ có trên dòng Power Zoom mà thôi. Điều này có nghĩa là các body quay phim hay máy ảnh có các phím gạt zoom in, out trên body giống như FX6, FX3 cũng có thể điều khiển được lens thông qua các nút đó.

Quảng cáo

Thiết lập ban đầu

Khi vừa gắn lens vào body máy ảnh thì mặc định ống kính sẽ có Zoom Range là Digital Zoom, có nghĩa là khi zoom lên tới tiêu cự 35mm thì máy sẽ tự động zoom kỹ thuật số lên luôn.

Cho nên việc đầu tiên là mình sẽ chuyển Zoom Range về Optical Zoom để máy không tự động zoom số lên nữa.

Ngoài ra anh em có thể tuỳ chỉnh nút fn trên thân lens luôn bằng cách vào mục setup => 4.Dial custimize => Custom key/Dial Set. => Lens và chọn tính năng mà bạn muốn gắn vào.

Điểm nổi bật

Quảng cáo

Có thể nói SELP1635G là một chiếc lens được ưu ái nhiều hơn cho anh em quay phim, có 2 điểm đặc biệt mà anh em quay phim sẽ cực kì thích:

Power Zoom

Power Zoom trên SELP1635G được điều khiển bằng 4 motor XD mà Sony cho biết là cực kì mạnh mẻ và mượt mà, nó cho phép tuỳ chỉnh tốc độ zoom, giúp bạn tạo ra cú máy zoom như mong muốn nhất có thể.

trên_tay_sony_fe_pz_16-35_f4_-10.jpg Khi zoom chỉ có một phần thấu kính rất nhỏ bên trong di chuyển.

Chưa kể đến là SELP1635G có hệ thống zoom nào hoàn toàn bên trong ống kính, phần phía trước liền mạch hơn, cứng cáp và cho khả năng chống bụi, ẩm tốt hơn. Bên cạnh đó thiết kế zoom trong này giúp việc gắn ống kính lên gimbal sẽ có thể thay đổi tiêu cự mà không cần phải cân lại.

Đặc biệt hơn là nếu kết hợp với remote không dây thì bạn còn có thể vừa đi gimbal vừa zoom nữa, phải nói là rất tuyệt vời.

Độ thở của lens

Trong quay phim, khi thay đổi điểm nét (trường nét) thì một số ống kính chất lượng thấp sẽ bị thay đổi tiêu cự làm cho khung hình bị giật tạo cảm giác khó chịu cho người xem, để hiểu thêm mời bạn đọc bài viết tại đây.

SELP1635G được Sony giảm thiểu độ thở đến mức thấp nhất, và cá nhân mình không nhận ra được độ thở của nó, đây là một điều tuyệt vời, các cú máy như rack focus, hoặc show sản phảm khi mình quay trên tay không càn là một trở ngại nữa.

Tính năng lấy nét

SELP1635G được trang bị 2 motor lấy nét XD (Extreme Dynamic) cho khả năng lấy nét nhanh và mượt hơn.

Đặc biệt là khả năng lấy nét liên tục trong khi quay slowmotion lên tới 120fps chính xác và trơn tru nhất giúp bạn bắt đặc các chuyển động nhanh trong video. Bên cạnh đó là khả năng lấy nét liên tục trong quá trình chụp nhanh lên tới 30 khung hình/giây.

Bên cạnh đó là các tính năng về tracking, nhận diện khuôn mặt người, vật thể, động vật đều có mặt trên chiếc lens này, và tương thích với body A7iv cũng như là FX3.

Về các tính năng này mình sẽ có một bài trãi nghiệm sâu hơn để test thử và gửi tới anh em theo dõi mình để hóng bài viết nhé.

Kết

SELP1635G là một chiếc ống kính tuyệt vời dành cho quay phim, tiêu cự 16-35mm phải nói là cực kì đa dụng và cũng thường gập nhất. Mình đã được thử một chiếc ống kính nhẹ, kích thước nhỏ, khả năng lấy nét nhanh và đặc biệt là tính năng Power Zoom cực kì tuyệt vời. SELP1635G hiện tại đã có mặt ở thị trường Việt Nam với mức giá chính hãng là 29.990.000VNĐ.
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kool boy 8x
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình chỉ đi du lịch và chụp ko biết lens này chụp ok không.
Lich King
ĐẠI BÀNG
2 năm
@1920x1080 f4 là khá to rồi bro, thoải mái chụp cho phong cảnh, du lịch , đường phố... mấy máy bây giờ iso ngon lắm rồi, tối quá thì đẩy iso lên là đc, giờ nhiều máy chụp ở 3200 hay thậm chí 6400 vẫn quá ngon. Khẩu to quá chụp phố hoặc bắt khoảnh khắc nhiều khi kiểm soát nét còn khoai hơn 😆 Em chụp phố vs chụp phong cảnh toàn khép khẩu tầm 5.6 đổ lên.
1920x1080
TÍCH CỰC
2 năm
@Lich King Travel nó cũng có nhiều kiểu travel mà bạn. Mình làm quay chụp xuất phát điểm là quay travel nè nên mới dám khẳng định f4 là quá hạn chế. Mấy cái con góc rộng 16-35 này thì kể cả có khẩu 2.8 thì dof nó dày bự ra đâu có như mấy ống tiêu cự dài dof mỏng đâu mà lo hehe
Lich King
ĐẠI BÀNG
2 năm
@1920x1080 Cái này cũng tùy nhu cầu thôi, như bác làm nghề thì khắt khe vậy là đúng. Còn người dùng bình thường như e, đi du lịch chụp chơi chơi thì F4 là dư sức rồi 😁
fdcode281
ĐẠI BÀNG
2 năm
@1920x1080 Nhiều ông cứ mặc định đi du lịch là phải chụp phong cảnh?? Du lịch có trăm kiểu, đưa con đi resort tắm biển, đưa vợ đi hội an, hay rủ bồ đi bangkok cũng là 1 kiểu.
Lúc đó du lịch đâu phải mỗi chụp phong cảnh, ống kính rộng đâu? Khép khẩu ở mức độ vừa phải, vẫn tạo được chiều sâu của ảnh, giữ được background.
Nếu nói về đa dụng của ống Fix thì tiêu cự 35 là đẹp nhất, đối với ông zoom thì 24-70 2.8 gần như cân mọi thể loại
Leg2601
ĐẠI BÀNG
2 năm
có con lens nào nhỏ gọn để làm vlog với máy sony a6400 ko ad, mình đang có một con 18-105mm f4-18 mà nó nặng quá
@Leg2601 Sigma 18-50
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
cả bộ lên 90tr rồi nhỉ bác?
@kiendt1973 Tầm đó á
Công nhận máy ảnh ít mất giá thật
@tyhn Tôi mua con a7iii tết gần 2 năm trước giá 34tr8, giờ còn bảo hành vài tháng bán giá cũ 37tr có người đua xe đến hốt. Thời buổi thiếu chip giá máy nó lên tí thôi. Hết khủng hoảng lại bình thường ngay.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
ủa, trên tay sao k có hình chụp demo luôn nhỉ?
@jeetkunedo nếu có thì lại ko phải là tinhte rồi. Đặc điểm chung là review loa thì ko có phần nghe thử, review đèn thì ko có phần test ánh sáng. review máy ảnh/ ống kình thì ko có hình chụp thử mà chỉ có hình người cầm máy :v
@jeetkunedo Mình thấy content tinhte rất ko ổn. Chụp vài tấm demo lens rồi bắn qua máy coi bộ cũng khó khăn, ngoại hình lens thì chụp vài 3 tấm là đủ, đây chụp dư thừa linh tinh quá. Tóm lại là bài review như hạch
@Dragao_ct92 Tinhte có 2 dạng bài, 1 là trên tay, 2 là đánh giá. Thường những bài kiểu này đơn giản là trên tay nhanh để các bác có cái nhìn tổng quát thôi, nhưng cá nhân cũng đồng ý các bác bên tinhte có trên tay rồi thì cho 1-2 tấm hình chụp thử cũng được, có mất mác gì đâu 😃
1920x1080
TÍCH CỰC
2 năm
@Dragao_ct92 tinhte này toàn mấy ông máy ảnh gia chứ có ông nào sản xuất được sản phẩm ra hồn đâu 😆
Mình thì k thích mấy con nhỏ gọn quá, cũng k chụp nhiều ở tiêu cự này. Vẫn khoái em FE24-105mm f4 OSS hơn.
haya
TÍCH CỰC
2 năm
@Chi Nguyen Phung Tấm này chụp ở đâu vậy bạn?
@haya Tấm này mình chụp ở Antalya, Thổ Nhĩ Kỳ b ạ.
2.8 còn được chứ F4 thì hơi nhỏ.
@Hùng Xồm 2.8 có rồi mà bác, con 16-35 f/2.8 GM đó. Con đó vẫn ngon thì ra 2.8 nữa làm chi.
thực sự nhỏ gọn, cầm thử xem có nặng không thì chưa biết. Nhưng ống zoom khoảng này mà 1 khẩu thì quá gọn
Lens SEL đắt kinh khủng.
@KemlyExpress Lens RF với lens Z còn đắt gấp rưỡi
Cười ra nước mắt
@KemlyExpress Ẩu, dùng lens của mấy con dslr xong tưởng lens của mirrorless rẻ hả má 🤣😂😂🤣
lens ngon lành, mỗi cái giá thấy chát chúa quá. Giá này thì ae quay sẽ khoái chứ còn ae chụp thì sẽ lấy 16-35 f/2.8 GM cũ, chỉ đắt hơn giá này vài chẹo.
Mình phân vân em này với em F2.8 ghê. Em này thì nhỏ gọn, quay phim quá ngon, em kia thì chụp ảnh khẩu lớn. Haizzz
@hoangtrinh8282 K ngần ngại quất luôn 2.8 🤣. Hơi nặng tí như ngon. Focus chính xác, êm như Roll Royce 🤣
N.THA
TÍCH CỰC
2 năm
tất cả đều ngon trừ cái F4
Cười vô mặt
JL Studio
ĐẠI BÀNG
2 năm
sony dạo này nhiều ống ngon nhỉ
lilw
TÍCH CỰC
2 năm
F4 chụp tạm cũng được, ko xuất sắc lắm nhưng cũng ko đến nổi phế :p
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Độ thở của lens là cái gì vậy ??? Rất mong các bác giải đáp
@Porsche_Ngo Lúc lấy nét khung hình không bị rung (ko bị zoom)
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Communism Cảm ơn bác nhiều ạ
Ủa, Trên tay đã rồi. Nhắm, ngắm efv các kiểu đồ...
Thiệt tình là vẫn không có được 1 tấm hình demo tham khảo luôn hả trời?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019