Trên tay DDHifi TC44C: dongle DAC tầm trung, âm thanh hay cho Smartphone/PC/Laptop, 3.450.000
AudioPsycho
2 thángBình luận: 34
Trên tay DDHifi TC44C: dongle DAC tầm trung, âm thanh hay cho Smartphone/PC/Laptop, 3.450.000
DDHifi TC44C là dongle DAC mới vừa được ra mắt cách đây không lâu, xem như là một bản nâng cấp chỉnh chu hơn cho TC44B đời trước với dây kết nối OTG tháo rời, trong bộ phụ kiện có cả 2 dây USB-C to USB-C và Lightning to USB-C để người dùng có thể sử dụng với iPhone/iPad, Android Phones, PC, Laptop, Macbook.

Tổng quan

tinhte_ddhifi_tc44c_dongle_dac_audio (1).JPG

Chip DAC được hãng sử dụng là 2 Chip CS43131, dây dẫn bên trong DAC và dây phụ kiện đi kèm đều là dây đồng tinh khiết OCC, anh em không cần phải lăn tăn nâng cấp dây làm gì. Giá bán ở Việt Nam là 3.450.000 VNĐ.

Quảng cáo

DDHifi TC44C hỗ trợ giải mã tín hiệu âm thanh độ phân giải cao (PCM 32bit/384kHz và hỗ trợ DSD256). Bên trong sản phẩm là 2 chip DAC CS43131 của Cirrus Logics.
tinhte_ddhifi_tc44c_dongle_dac_audio (9).JPG

Bỏ vào bàn tay để anh em dễ hình dung ra kích thước, em nó nhỏ như viên kẹo vậy. Bao da của sản phẩm được may tay, đặc chế riêng cho TC44C (Chỉ 600 chiếc được sản xuất trên toàn thế giới)

tinhte_ddhifi_tc44c_dongle_dac_audio (7).JPG

DDHifi TC44C có hai ngõ cắm tai nghe, một ổ cắm balance 4,4 mm và một đầu cắm đơn 3,5 mm khác, 2 đầu này không xuất ra đồng thời một lúc, anh em xài 4.4 thì ko dùng 3.5 và ngược lại. Với cổng tai nghe 4,4mm, TC44C có công suất đầu ra 120mW @ 32 ohms, đủ cho hầu hết các tai nghe trên thị trường hiện nay. Mình dùng ngõ 4.4mm cho các tai nghe in-ear và ngõ 3.5mm còn lại để tối về cắm vào dàn ở nhà nghe trực tiếp từ Apple Music, như vậy rất tiện.

tinhte_ddhifi_tc44c_dongle_dac_audio (12).JPG

TC44C sử dụng dây đồng tinh khiết OCC để chạy mạch từ cụm chip giải mã, khuếch đại đến jack tai nghe, dây Lightning to USB-C như hình cũng có lõi dẫn là đồng OCC.

Trải nghiệm nhanh

tinhte_ddhifi_tc44c_dongle_dac_audio (4).JPG

Quảng cáo

DDHifi TC44C có một đèn LED ẩn báo màu khác nhau tùy thuộc vào chất lượng nhạc đang được chơi. Đèn màu xanh lam ở đây cho biết đầu ra PCM, màu xanh lá cây cho biết giải mã DSD, cắm tai nghe vào là khỏi thấy đèn đóm đâu luôn.

tinhte_ddhifi_tc44c_dongle_dac_audio (2).JPG

Mình thử dùng TC44C để làm DAC cho Macbook Air M1, âm thanh từ ngõ 3.5mm của TC44C tách bạch, thoáng, bass có nội lực, phần upper bass kiểm soát tốt hơn và treble có màu sắc tươi tắn, hơi ngọt hơn kiểu âm treble đanh và lạnh của Macbook. Đáng chú ý hơn là em TC44B này gắn vào 3 nguồn phát khác nhau, cùng chơi với Sennheiser IE 600 thì âm thanh cũng sẽ thay đổi đôi chút:

1. Với Macbook Air M1: tiếng hơi ấm, mặc dù gọi là bóc tách và chi tiết hơn ngõ 3.5mm trên Macbook nhưng TC44C không hề sáng, chói.
  2. Với PC: máy tính để bàn của mình có ngõ USB-C trên mainboard, mình dùng cáp C-C để kết nối, không hề xảy ra hiện tượng xì, nhiễu nền. Có thể là do máy tính để bàn mình cắm vào nguồn điện có lọc và có nối đất nên có nền âm tĩnh, nhưng tĩnh khi mà gắn tai nghe in-ear vào ngõ 4.4mm và vặn volume gần max như trải nghiệm sáng nay thì … hơi ngạc nhiên. Phương thức kết nối này mang lại cho combo DAC + IE 600 âm thanh mạnh mẽ, tốc độ tốt hơn cả cắm với Macbook, âm trường thể hiện theo chiều ngang tốt hơn so với cắm Macbook. Âm sắc không thay đổi mấy, có thể là do tốc độ được đẩy nhanh nên phần low bass sẽ không tròn trịa lắm.
  3. iPhone: đây là kết nối cho âm thanh mình ưng ý nhất: thoáng đãng, nhanh nhẹn, treble giòn giã, tắt nhanh, không dính, nghe Art Blakey & The Jazz Messengers đánh Moanin' hay Fragments of Time của Daft Punk phê lè lưỡi, sướng cả tai. Cymbal căng, bắt người nghe phải chú ý ngay lập tức, nhưng nó tắt cũng rất nhanh, không gây ra cảm giác chói và sạn. Bass khi kết nối với iPhone cho âm thanh tròn trịa, upper bass nổi khối, low bass dày, đầm và nằm hoàn toàn ở phía sau mid và treble một cách rõ rệt.

tinhte_ddhifi_tc44c_dongle_dac_audio (13).JPG

Khi cắm, anh em nên để ý chiều dây USB-C to C, trên dây nó có ký hiệu chiều tín hiệu, cắm ngược nó không nhận đâu nha 😁

Về phần âm thanh khi nghe thử với IE 600, trong clip trên tay nhanh mình đã nói qua, mình sẽ dùng thêm vài ngày, hẹn anh em tuần sau thứ 2 livestream mình sẽ update thông tin chi tiết hơn nữa.

Quảng cáo

Thông số kỹ thuật:

Chip DAC : 2xCS43131.
Công suất Output : 120mW(4.4mm @ 32Ω).
SNR : >125dB.
Dynamic Range : >120dB.
THD+N : ≤-110dB.
PCM Decoding : Up to 32-Bit/384kHz.
DSD256 decoding.
Kích thước : 40.8x22x12.5(mm).
Cân nặng : About 12.9grams.
34 bình luận
như vậy nguồn cũng ảnh hưởng ah ta, Anyway order rồi, về thử với con Pixel xem sao
wenquan
TÍCH CỰC
2 ngày
@prettylife.1505 bác thử với Pixel chưa ? Đang định mua về cho S22 Ultra
@wenquan thử r bạn, confirm là đồ apple sẽ có tính hiệu ngon hơn
@prettylife.1505 Thanks bác, thích Android mà đồ Apple làm phần cứng vẫn ngon hơn
So với con Fulla thế nào bồ
vanishko
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Đưa vô danh sách, rước ẻm về thôi … cảm ơn Mod đã chia sẻ thông tin.
Mod cho mình hỏi con TC35C này cắm vào iPhone nghe nhạc được 1 lúc thì nghe tiếng nổ tách tách nho nhỏ, sau 1 khoảng thời gian cố định là bị như vậy. Có cách nào khắc phục ko mod ơi.
@sillyman106 Mình chỉ dùng sơ qua cái này, phần lớn thời gian là dùng tc44b/tc35i nên ko để ý, 2 cái kia ko bị gì hết. Mình dùng apple music và youtube trên dt. Bạn có thể đổi qua đổi lại các app khác nhau xem có khác biệt ko. Nếu vẫn bị thì đem đi tới chỗ mua kiểm tra
@sillyman106 k nên mua mấy cái DAC cắm trực tiếp như này , mà nên mua loại có sợi dây nối ngắn , khi phát nhạc chất lượng cao nó nóng lắm
@nefertem Mình chú ý khi nó nóng quá nó sẽ bị nổ tách tách nhỏ, rút kinh nghiệm lần sau vậy, cảm ơn bác nhé. Lúc đầu mình định mua TC35i 2021 rùi à, ngựa ngựa lên ddhifi đọc thông số sản phẩm đủ loại xong chọn mua TC35C này =))
Còn cái cáp MFi06 nữa, mình cắm nối từ iPhone12 qua DAC thì lúc nào cũng nhận được, lật ngược cáp lại vẫn nhận được nhưng mà cắm nối từ iPhone13 qua DAC là ko nhận. Vây mà xài cáp được tặng kèm theo DAC thì iPhone12 13 gì nó cũng nhận tuốt, chán đời =))
@sillyman106 Tôi đang sài con này phát MQA bao nóng và hao pin, nhưng nhờ có dây cách nhiệt nên nghe vẫn êm k bị tách tách
đang chơi con này mà nhạc MQA hiếm quá
Cười vô mặt
@nefertem tầm giá 3tr5 thì mua luôn con amp để bàn ngon hơn nhiều bác nhỉ
@haobcyqhdv mục đích là di động mang đi khắp nơi mà
@nefertem Mình chưa nghe dạng chuẩn file này , không biết dạng file này với lossless thì dạng nào phê hơn bạn ???
@Quốc trung 2188 MQA
baodng
TÍCH CỰC
2 tháng
Bữa nào bạn mod @AudioPsycho chuyên âm thanh nên làm 1 bài về việc vì sao người ta lại chế tạo ra nhiều sizes output(2.5, 3.5, 4.4) được ko ạ? tôi chưa hiểu về việc rõ ràng công nghệ hoàn toàn có thể đáp ứng được việc chỉ sử dụng 1 chuẩn để cung cấp đủ công suất cho mọi devices thế thì tại sao lại chia ra nhiều size như vậy để làm gì?
protk2
TÍCH CỰC
2 tháng
@baodng https://tinhte.vn/thread/tat-tan-tat-ve-jack-tai-nghe-ma-cac-ban-can-biet.3100381/page-3

Tất tần tật về jack tai nghe mà các bạn cần biết

Mình tai trâu nên giờ chuyển hẳn qua nghe bằng bluetooth rồi.
tinhte.vn
TrungXom
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình định sắm máy nghe nhạc Sony A105 để phát nhạc cho soundbar qua đường Bluetooth. Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi dùng như vậy có hay hơn dùng điện thoại phát nhạc cho soundbar không. Mình cảm ơn
Mua con này thì Xduoo Link 2 bal ngon hơn nhiều.
@caocaolatre199x xấu 😆
@caocaolatre199x con nào vậy bác
Sao nghe nói DAC trên Mac ổn áp nên không cần thiết mấy con DAC tầm trung như vầy nhỉ. Lên đọc trên reddit thấy bảo "If you have a Mac you dont need a DAC"
DAC này nghe với tai nghe 3.5mm ok ko mod?
PBNgoc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
bác mua ở đâu có bao da thế
không biết em này đi với ie 300 có ổn không anh nhỉ 😆))
Nhỏ gọn thật. 😃
Ad ko test thử trên ipad pro à ad? Nó có hay ko nhỉ??
Ngiti
ĐẠI BÀNG
3 ngày
Mình đang dùng Fiio K3, chất âm cũng được, nhưng không nhỏ gọn như con này.
doremon234
ĐẠI BÀNG
3 ngày
Ad nghe IE 600 chán chưa, thanh lý nâng cấp lên IE 900 thôi
Các bác tư vấn em này hay là iFi Go Bar ? Nhu cầu để dùng vả với phone và lap, biết rằng iFi Go Bar đắt hơn nhưng số tiền hơn đó có đáng không ?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019