Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iOS 16 Beta có nhiều lỗi, anh em nên cân nhắc trước khi cập nhật

Mikeknowsme
7/6/2022 16:51Phản hồi: 144
iOS 16 Beta có nhiều lỗi, anh em nên cân nhắc trước khi cập nhật
Thường thì các bản Developer Beta đầu tiên của phiên bản iOS mới nhất thường thiếu ổn định, mình đã có đủ 1 ngày trải nghiệm iOS 16 Beta kể từ đêm phát hành, và trong bài viết này mình sẽ liệt kê các lỗi có trên bản Beta để anh em có thể cân nhắc để cập nhật.

Lỗi văng app

Lỗi văng app này thường thấy trên ứng dụng Photos khi chúng ta chọn nhiều ảnh hoặc bấm vào xem ảnh. Ngoài ra các app cũng gặp tình trạng tương tự như Thời tiết, Camera, Ghi chú, Apple Music, YouTube và các ứng dụng Google khác.

Ứng dụng của Meta như Facebook, Instagram thì chưa thấy bị gì.

Lỗi gõ bàn phím tiếng Việt

Mình nhận thấy một số chữ gõ Telex tiếng Việt không được, ví dụ như chữ ơ (o và w) hay các chữ có dấu nặng (kết hợp với j).

Lỗi các app ngân hàng

Cái này rất quan trọng đối với những anh em nào giao dịch ngân hàng qua app thường xuyên, hiện tại Vietcombank ổn định, nhưng các ngân hàng khác như Techcombank thì chưa tương thích với bản beta nên bị văng app, BIDV thì bị đơ. Mình cũng nghe một số than phiền từ các app ngân hàng quốc tế cũng chưa tương thích với iOS 16 Beta.

Cảm thấy iPhone tụt pin rất nhanh (cần thời gian)

Mình cũng biết trước cập nhật lên iOS 16 Beta thế nào cũng hao pin hơn bình thường, nhưng thực tế là “tụt không phanh” luôn. Mình đã dùng từ 75% xuống còn 20% chỉ trong một buổi chiều.

Có thể chúng ta phải cần thời gian để các app tương thích với giao diện OS mới

Lưu ý về màn hình lockscreen và hình nền mới

iOS 16 hỗ trợ nhiều tính năng hơn cho màn hình khoá, nhưng cũng cần lưu ý rằng nếu bạn đặt hình nền cho màn hình khoá thì đồng thời cũng đặt cho màn hình Home luôn. Chỉ khi bạn vào đổi hình nền trong phần Cài đặt → Wallpapers thì mới có thể đổi hình nền một trong hai (màn hình khoá hoặc home).

Mình nghĩ Apple sẽ sớm cập nhật màn hình khoá và màn hình home riêng biệt và rõ ràng hơn ở các bản Beta tiếp theo mà thôi, mình chỉ lưu ý cho anh em ở bản Beta đầu tiên.

Ngoài ra những hình nền Emoji mới của Apple khi đặt thì nhìn ở màn hình Home kết hợp với các icon ứng dụng trông rất rối, khó nhìn. Nên anh em cũng cần lưu ý.

Quảng cáo

Mời anh em chia sẻ thêm lỗi trên iOS 16 Beta mà anh em thấy khó chịu nhé, nếu phát hiện lỗi nào thêm nghiêm trọng mình sẽ cập nhật sau.

Nếu anh em vẫn muốn cập nhật iOS 16 Beta thì xem thêm cách cập nhật tại ĐÂY

Cách hạ cấp về iOS 15.5

Nếu anh em muốn hạ cấp về iOS 15.5 chính thức thì anh em vào ĐÂY để tải về file IPSW (nhớ tải bằng máy tính) để mà restore.

Cách Restore bằng Finder (macOS Catalina trở lên):

• Sau khi tải về bạn cắm kết nối iPhone với máy tính Mac và mở Finder (macOS Catalina trở lên). Nhớ bấm tin cậy máy tính Mac (Trust this computer) khi được hỏi trên iPhone.
  • Chọn vào icon iPhone trên Finder hoặc iTunes, chọn mục General
  • Giữ phím option rồi nhấp vào "Restore iPhone"
  • Sau đó chọn cái bản file IPSW bạn vừa download, bấm chọn "Restore" là được, nhớ đừng rút iPhone ra khỏi máy tính trong quá trình restore.

Cách Restore qua iTunes (macOS cũ hoặc restore bằng máy tính Windows).

Quảng cáo

• Cắm kết nối iPhone với máy tính và mở iTunes lên, bấm tin cậy máy tính (Trust this computer) khi được hỏi trên iPhone.
  • Chọn vào phần tên iPhone hiển thị trên iTunes
  • Với Mac thì giữ phím option rồi nhấp vào Restore iPhone, với Win thì giữ phím Shift
  • Sau đó chọn cái bản file IPSW bạn vừa download, bấm chọn "Restore" là được, nhớ đừng rút iPhone ra khỏi máy tính trong quá trình restore.

Bạn cũng có thể restore ngay từ lúc set up iPhone lại từ đầu, sau đó chọn mục: "Restore from iTunes backup".
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kisd
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sáng giờ vào app teck ko dc luôn
@Ken’s Tôi không thấy báo update lỗi thì nói không
Còn máy anh ấy bị lỗi thì tôi kô biết
Còn anh đừng có theo loại tát nước theo mưa, hèn lắm
Tôi thấy không đúng thì vẫn nhận. Chứ kô phải loại cuồng kô biết đúng sai
@hieu282828 Ủa, developer beta là bản còn đang dev mà =)) ai biểu nâng lên làm chi rồi than lỗi này lỗi nọ :v
Rượu Ngô
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vnstockguru Chuẩn đấy, mình hiện đang có ip4 chạy ios7.1.2, ip5 chạy 10.3.4, ip6 chạy 12.5.5 và 6s chạy 15.5 là những máy chạy ios cao nhất được hỗ trợ (tất nhiên ios15.5 chưa phải bản cuối của 15 nhưng cũng gần cuối và sẽ ko khác biệt mấy bản cuối) thì ip4,5,6 lag thôi rồi, còn 6s vẫn khá mượt với hầu hết các app (tất nhiên với những app nặng như shopee thỉnh thoảng cũng đơ tí nhưng về sử dụng thông thường thấy mượt mà chứ ko lag như 3 máy kia)
Đổi riêng ảnh home bằng cách vào Cài Đặt > Hình Nền > màn hình home > định cấu hình và chọn riêng ảnh 😌
@Quocthong9293 Cảm ơn bạn, mới biết lun, nhưng lúc đặt hình mới k được chọn riêng cũng bực lắm
.acu.
TÍCH CỰC
2 năm
@Mikeknowsme edit cái lockscreen cũ (đã set lại home screen) thôi, tạo mới làm gì
Xưa háo hức beta (mình xài trước thiên hạ). Giờ đi làm rồi nên cần sự ổn định hơn.😂😂
BondBond203
ĐẠI BÀNG
2 năm
@BinBon2020 Chuẩn luôn bác. Đi làm bận lười ko lên beta. Đợi ổn định bản chính rồi up 1 thể
@BinBon2020 nếu máy liên quan nhiều công việc thì không nên lên, nhưng vui vẻ thì thoải mái thôi. hihihi nó chỉ là cái đt thôi 😁
@cuhiep Một người có nhiều điện thoại để thay thế và chơi vẫn khác 1 anh chỉ có 1,2 điện thoại để giao dịch
Nên không đơn thuần chỉ là cái điện thoại
@BinBon2020 Xưa cũng háo hức lắm. Giờ Hãng cho sao xài vậy. Kể cả OS của máy tính luôn. Ngày xưa thì tinh chỉnh thôi rồi. Giờ máy móc cấu hình mạnh vãi chưởng.
@cuhiep Máy chính liên quan nhiều cv cũng lên luôn, vài ba tiếng lại hạ cho vui thôi, giờ chẳng biết làm gì hơn [ sent phờ rom 13prm sexy cunnnnnn] 🙄
youngzino
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có cách nào hạ về mà không mất dữ liệu không
@youngzino Có. Bản chỉ cần đồng bộ tất cả dữ liệu lên iCloud là sẽ ok luôn. Nên mua gói 50GB hoặc 200GB mà dùng. Bằng 1 ly cafe mà dùng hàng tháng.
@deobiet_1996 Qua hạ = 3utool bị đơ táo! Quay lại bằng iclou thì máy tính đầy bộ nhớ ổ dĩa, mịa noá làm mình phải xoá hết thùng rác ổ đĩa D mới được 😤
Anh em chú ý nen backup dữ liệu trước khi lên nhé.về là 15 không update dc đâu. Phải resstore mới lên.
Đamg xài iOS 15.5 cảm giác pin hơi kém ... so với iPhone 7Plus iOS 13.3 . 🤔
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
2 năm
@SoGetSu đúng rồi bác, mỗi bản ios là nó hao đi 1 tí, xr lên ios 15 ngày sạc 2 lần mới đủ dùng
@Duyy Tânn Mình không xài gì mấy, toàn nghe gọi, lâu lâu lấy ra chụp 1 2 tấm hình mà cuối ngày vẫn phải cắm sạc pin.
@SoGetSu Nếu muốn pin lâu hơn chút các bác có thể tối ưu iPhone theo video này của em 😁
@Duyy Tânn Phải hao từ từ để tự bỏ và lên đời
Pin rất ok bác nhé. Do bác mới cập nhật lên iOS16, nhiều app phải khởi chạy lại mà dùng liền nên pin chưa ổn định. Chứ giờ mình thấy ok rồi
@cuongbk12 Okay
Thấy gõ chữ Ơ vs dấu Nặng vẫn bình thường mà. Lên rồi xài thôi.
tuananhcao
TÍCH CỰC
2 năm
Thực ra ngân hàng chỉ lỗi Tech thôi. Các ngân hàng khác bình thường
Và chỉ khi nào các bạn tinh chỉnh màn hình khoá thì nó mới nóng. Còn chỉnh xong rồi thì chả nóng nữa :v
Bàn phím thì tắt đoán vs sửa đi (vẫn lag như hồi ios 15)
Ngoài ra nhìn chung chỉ khác chút ở màn hình khoá và một số app, còn nữa ko khác gì
der_titan
TÍCH CỰC
2 năm
@tuananhcao OCB, BIDV nữa :3
begincoder
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuananhcao HSBC nua bạn
duy.bps
TÍCH CỰC
2 năm
Đã quay về 15.5 vì pin tuột nhanh kinh khủng
@duy.bps Xin cách quay về 15.5
apple làm ăn như shit.
IIIlIlIII
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Còn Cái Nịt Đây là phiên bản thử nghiệm dành cho lập trình viên để họ kiểm tra tính tương thích ứng dụng. Bản này không dành cho người dùng bình thường và chắc chắn sẽ có lỗi.
Bạn không phát biểu thì người ta không biết, nhưng phát biểu ra rồi thì người ta sẽ không nghi ngờ trình độ của bạn nữa.
@Còn Cái Nịt qua xài sam sục
minhle6197
ĐẠI BÀNG
2 năm
@IIIlIlIII nhìn cái tên biết người đó sao rồi chắc cả đời chưa được xài IPhone =))
@Còn Cái Nịt Ai nói thế, phải nói là gold sh....t
@IIIlIlIII Đừng cố chống lại pác ui 😂😂
Dc mỗi cái màn hình khóa. Chơi liên quân thì bị ngược
Lỗi gõ bàn phím tiếng Việt thì đúng rồi Mod, còn lỗi hình nền của màn wallpapers nữa!
@vinhtroc Mình thích gõ rung bàn phím nhẹ nhàng của ios 16 nhưng lúc có lúc ko 🤣
Gỡ bàn phím TV xong add vào lại là ổn nha mọi người ơ á á ơ ớ ậ ê kệ
@Vũ_Optimis Bàn phím nào bác ơi, mình sài ipad cũng lỗi
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@Vũ_Optimis Đúng rồi làm như bạn này gõ hết lỗi nhé
tuxedo075
TÍCH CỰC
2 năm
Mình vẫn dùng Mb, Vcb bình thường. Chơi epes 2022 ko bị văng
ntherol
TÍCH CỰC
2 năm
Đã lên và xuống trong 1h, ko Bank Apps bị văng
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
2 năm
Tưởng bàn phím của iOS ngon, ai dè lỗi nhiều vậy à =))
cryshop
TÍCH CỰC
2 năm
@Quy Le Anh beta, beta ok?
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
2 năm
@cryshop Ok cái gì =)) iOS 15 còn đang lỗi đây này =))
cryshop
TÍCH CỰC
2 năm
@Quy Le Anh Lỗi gì nói nghe chơi
Bàn phím lỗi tí còn pin thấy ok hơn 15.5 😆) Carplay bị j k tìm map dc 😅
JVHB
ĐẠI BÀNG
2 năm
Up lên bị văng app ngân hàng. Khá bất tiện !
okimdull
TÍCH CỰC
2 năm
@Buy Bitcoin Hmmm, app lỗi trên bản Beta thì sao lại chửi app vậy
kalacvt1111
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Buy Bitcoin Bạn dùng hết tất cả app bank à, sao phán hay thế =))
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019