Trên tay máy mài khuôn Total của TQ: rẻ, khá ổn nếu lâu lâu mới dùng vọc vạch DIY

Nam Air
10/6/2022 3:20Phản hồi: 41
Trên tay máy mài khuôn Total của TQ: rẻ, khá ổn nếu lâu lâu mới dùng vọc vạch DIY
Đầu tiên phải kể ngay là mình đã mua hớ em này, số tiền mình bỏ ra mua nó là 480 nghìn, nhưng lên mạng thấy người ta bán 430 nghìn thôi, tuy có vài chục ngàn nhưng cũng tức chứ. He he. Với cái giá đã bỏ ra thì mình thấy cũng khá hài lòng với nhu cầu là có một cái máy mài nhỏ để lâu lâu vọc vạch, cắt mài linh tinh.

Mời anh em xem video demo:

Theo mình biết thì dạng máy mài khuôn này nổi tiếng nhất là hàng Dremel, giá một bộ cũng vài triệu đồng, mình thì lâu lâu mới vọc vạch 1 chút thôi, nên bỏ mấy triệu ra mua cũng phí tiền, thấy bộ này chức năng gần giống vậy mà rẻ hơn nên mới mua. Cũng cân nhắc lắm nhưng thôi mua đại về chơi.

Đánh giá nhanh hộp ngoài thì mình thấy khá ổn với giá tiền bỏ ra, hộp màu sắc đồ lên đẹp he he. Bỏ cái vỏ giấy ngoài ra thì có hộp nhựa bên trong.

Mình cũng không biết vì sao máy này lại có tên là máy mài khuôn 😁. Lúc đầu lên mạng tìm máy Dremel thôi, hoặc máy mài mini thì nó ra nhiều mẫu lắm. Cơ bản có thân máy, dây nối dài và hộp phụ kiện.

Mình đánh giá là với số tiền hơn 400k mà hoàn thiện thế này thì ổn quá rồi.

Nút nguồn để tắt mở máy.

Nút chỉnh tốc độ từ 1 -7, vòng tua máy từ 10 nghìn vòng - 32 nghìn vòng / phút.

Quảng cáo

Đây là máy dùng động cơ chổi than, hai bên có 2 chỗ để anh em gắn chổi than, trong hộp có đi kèm 1 cặp chổi cho anh em thay thế.

Dây diện nhìn cũng chắc chắn, dày dặn. Phần velcro buộc dây là của mình thêm vô nhé, trong hộp không có.

Đây là đầu để anh em gắn các phụ kiện mài, cắt. Nhấn giữ nút đen để nó khóa đầu lại, rồi vặn ra, bỏ đầu mài vào, siết lại và dùng thôi.

Đây là dây nối dài để anh em dùng máy thoải mái hơn, khi cần chế tác tỉ mỉ. Lúc dùng tốt nhất nên treo máy lên cao thì dây truyền động tốt nhất. Thân máy có cái móc để treo lên cao, tuy nhiên trong hộp không có cái giá treo.

Quảng cáo

Đây là hộp phụ kiện khá lộn xộn.

Có một hũ nhỏ chứa vài chục tấm giấy nhám.

Một hộp chứa vài chục tấm đá cắt cắt cỡ nhỏ.

Anh em gắn đá cắt vào trục giữ đá thế này để cắt.

Một bịch mấy chục miếng chà nhám tròn.

Gắn vào trục thế này.

Có 3 cái đầu giữ với các cỡ khác nhau để anh em có nhu cầu dùng với các mũi cắt, mài đường kính khác nhau như 1.5mm, 2.5mm, 3.5mm.

Một số mũi mài, mũi dụng cụ khác nhau.

À còn có bông đánh bóng.

Gắn vô máy thử thôi.

Đầu tiên mình thử đánh bóng nhẫn cưới, kết quả là không thành công vì:
  • Mình không có lơ đánh bóng kim loại, mình dùng kem đánh răng thì nó không được. Anh em muốn thử thì phải mua lơ đánh bóng kim loại nhé. Cái này mình biết là mình sai, nhưng không thử sao biết he he.

Lúc mình cầm cái nhẫn vậy thì nhẫn nó cũng nóng lắm, được 1 xíu thì nóng quá nên phải mang găng, anh em nhớ mang găng bảo hộ từ đầu nhé.

Thử lưỡi cắt đi cắt gỗ tre. Lưỡi này dùng cắt kim loại mềm được nhé.

Cắt gỗ cũng khá ổn.

Thử đầu chà nhám, cũng tạm được.

Tổng kết nhanh về máy này:
  • Giá khá rẻ, phù hợp với nhu cầu lâu lâu vọc vạch. Còn anh em thợ dùng lâu dài hằng ngày thì mình không biết nhé. Có anh em nào dùng mẫu này rồi thì comment giúp mình nhé.
  • Về lực cắt, mài: Mình thấy cũng khá mạnh, tuy nhiên trong lúc mài hoặc cắt mình thấy máy có giảm tốc khi đưa đồ vào. Ví dụ mình mài cái nhẫn đưa hơi sâu vào đầu mài là thấy máy bị giảm tốc, kiểu như nó yếu đi, phải lùi ra tí thì máy mới quay ở tốc độ cũ. Có lẽ đây là nhược điểm của dòng động cơ chổi than, hoặc có lẽ máy này công suất nó chỉ vậy thôi.
  • Nhìn chung mình thấy ok, hôm nào cuối tuần đem ra điêu khắc gỗ chơi.

Cập nhật ngày 23/07/2022, mình đã đánh bóng nhẫn thành công :p

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KennyNGB
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nó tên mài khuôn vì để đánh bóng hoặc mài khuôn ép nhựa, ép nhôm gì đấy... 😁
@KennyNGB à ra vậy, cám ơn bác nha
Con này nếu hay xài nên mua đồ hiệu vì nó nhỏ khá nguy hiểm
@Dinh The Phuong mình cũng ủng hộ anh em dùng hàng ngày mua đồ tốt luôn đỡ phải lăn tăn. Mà con trong bài mình thấy cũng bảo hành bảo tỏi 1 năm đồ dữ lắm. Mình thì lâu lâu mài cắt tí thôi nên thấy là hợp nhu cầu với mình.
@Dinh The Phuong Sao vậy bạn, có thể chia sẻ chút kinh nghiệm để ae không trong nghề thao tác an toàn ko
VinceRyu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Communism mấy loại dỏm trục nó lắc, với cả gá mấy cái mũi vô nó cũng ko giữ chắc
@Dinh The Phuong Total là hãng nổi tiếng của TQ mà bạn? Hàng trung ương đó
hãng này xải ổn ko ae?
bao serbia
TÍCH CỰC
2 năm
@B L A Z E ổn bác, đại diện bác Nam rep bác e xài gần 2 năm rồi chỉ để mài đế trét keo vs đánh bóng thui hehehehee
@B L A Z E Dùng ngon luôn, cần ib em, ba cái quỹ này em đầy ^^
ntherol
TÍCH CỰC
2 năm
Vụ cái nhẫn, mình không cần xài lơ đâu Nam, vấn đề là phải có cái cây (trụ côn, ko cần tròn, gá cố định cái nhẫn vào, tìm khúc gỗ nhỏ vừa là được), gắn nhẫn vào và miết. Cứ thế đến khi nó sáng bóng. ( lợi thế của việc này là nhẫn có chỗ tì cố định, 2 mép sẽ được đánh bóng hoàn chình, vì cầm nhẫn bằng tay do độ rung vi sai sẽ không bao giờ có 1 điểm được tiếp xúc chỗi mài tần suất đủ lớn vì ma sát đủ lớn để nó bóng). Nam thử lại coi, thành công liền
@ntherol Cám ơn bác để e thử liền
teobe
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Hóng kèo..
ntherol
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Hóng kèo luôn
trungsg
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Thử bằng nhẫn cưới, coi chừng hỏng cả một cuộc tình 😁
Kim hoàn ngta dùng air grinder vận tốc 50k - 70k rpm
Nó nhỏ nhẹ và linh hoạt
@T.NC vậy cái tank hơi bác không kể vô hả bác
hihiun
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tưởng mod cắt cái điếu cày ra cơ 😂😂😂😂
Bác mua của Makita chính hãng xài phê hơn (phụ kiện mua riêng) không thì DCA (TQ xịn), Ingco vs Total dòng thấp ko ngon lắm.
https://shope.ee/7pFB6xoSGG
Pop-up
TÍCH CỰC
2 năm
@zozolozozove nhìn thích quá ạ. E thì chưa có nhu cầu sử dụng nhiều nên chắc là lên công ty nhờ thôi mà sẽ lưu những gợi ý của bác lại 😁
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zozolozozove con makita hơi to đó bác , cầm không thoải mái như con trong bài đâu , chứ makita mà nhỏ mình mua lâu r mình fan makita
Không biết có cắt được kim loại không nhỉ? Mình định chế 1 cái giá đỡ cho motor tuốt năng để gắn vô cái quạt.

Thấy có mũi khoan, không biết có khoan gỗ được không? Lâu lâu cũng muốn khoan gỗ bắt khoá, hoặc khoan lỗ luồn dây điện đằng sau tủ mà lại không có đồ nghề bất tiện quá. 😂
@maidng Khoan 3000 rpm trở xuống. Cái này quá nhanh để khoan các lỗ phi 5 phi 8
Mua cái này làm chi, mua hiệu Dremel sài ok hơn
@botti chris ngay câu đầu mình có nói vì sao không mua Dremel đó bác
bao serbia
TÍCH CỰC
2 năm
vài hôm giãn giãn việc e làm 1 bài về xà phòng tự chế của e ba cái kim loại nào xước nặng mới đánh thui chứ ko lau qua nó sáng liền chả hại tay, gửi bác xem he
Anh em cần ib em, ba cái quỹ này em đầy ^^
đất mũi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Loại này xài phải để ý k nguy hiểm lắm do cái công tắc bật chết nên trước khi cắm điện phải kiểm tra công tắc ở vị trí tắt chưa. Nên mua loại có công tắc bóp tay vô mới chạy cho an toàn.
mua cái này cũng đc 3 4 năm rồi hồi ấy mua 800k thì phải, nói chung là lâu lâu dùng thì được chứ dùng lâu thì nó khá lởm, nóng và rung, chủ yếu dùng để khoan lỗ trên gỗ hay mica thì ổn chứ mà cưa cắt thì khá nguy hiểm
@NamAir: tưởng đánh bóng nhẫn bằng giấy ráp mà ;)
cadum
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang có con Dremel mua lâu lắm rồi, xài cắt, mài máy món thùng máy tính, chế đồ này nọ quá ngon. Nhưng mấy cái món phụ tùng thì khó kiếm do xài cốt 3 mm, ra chợ Hòa Bình thì mua dc đồ của thợ bạc xài tạm.
Hủ Lô
TÍCH CỰC
2 năm
Mình dùng cái này làm đồ cốt lây nè. Mài đồ in 3d
sck84
TÍCH CỰC
2 năm
=)))))))
DanielTran
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu máy khoan gắn đầu cắt / đầu mài vô thì có khác gì máy này không các bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019