Nhà phát triển game cho iphone vượt qua DS và PSP

Duy Luân
6/2/2010 9:56Phản hồi: 100
Nhà phát triển game cho iphone vượt qua DS và PSP
Nền tảng iPhone đang dần trở nên phổ biến với các nhà phát triển game cho Nintendo DS và Sony PSP, theo một nghiên cứu của Game Developer Research. Cũng theo nghiên cứu này, 19% nhà phát triển game đang viết phần mềm cho iPhone và iPod Touch.

Game cho thiết bị di động chiếm khoảng 25% tổng thị trường game nói chung. Trước khi Apple xuất hiện trên thị trường di động, con số này chỉ dừng ở 12%. Chính vì thế mà Appe tin rằng họ đã thúc đẩy thị trường lên như hiện nay. Nghiên cứu này cũng đưa ra tương lai tươi sáng cho iPhone OS so với các thiết bị chơi game TV truyền thống. Mặc dù Mac/PC, Xbox 360 và Playstation 3 vẫn đang nhận được sự hỗ trợ lần lượt là 70%, 69% và 61%, số lập trình viên viết game cho iPhone và iPod Touch vẫn đang tăng lên từng ngày.

Những nhà phát triển game không nói với GDR lí do mà họ chuyển sang làm game cho iPhone, iPod nhưng có lẽ sự thay đổi của thị trường cũng như sự dễ dàng trong việc viết mã lập trình đã thu hút họ. Khả năng chuyển mã từ các nền khác sang iPhone OS cũng như giá thành để phát triển game cũng là những nhân tố dẫn đến sự thay đổi này. Lập trình viên có cơ hội tiếp xúc nhiều hơn và họ cũng không phải trả tiền cho nhà xuất bản, do đó phần mềm của họ có thể bán chạy hơn ngay cả khi phần mềm đó chỉ có giá bằng một phần ba hoặc thậm chí thấp hơn so với phiên bản cho PSP. Họ cũng không phải lo đến việc game đã sử dụng bị bán lại tại cửa hàng GameStop chẳng hạn.

Việc chuyển đổi sang iPhone thể hiện mạnh mẽ thông qua số phần mềm được chuyển mã (port) sang. Những tựa game quen thuộc như Assassin's Creed, Civilization Revolution thực chất là game được viết cho Nintendo DS, sau đó được cải tiến lại cho phù hợp với màn hình cảm ứng và những thay đổi trong các thiết bị của Apple. Vì thế, số game cho iPhone OS vẫn đang không ngừng tăng trưởng.

Theo Electronista
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

manhhaVirgo
ĐẠI BÀNG
14 năm
thông tin bổ ích thank nhiều... ;)
Khi nào có iphone màn hình 3D thì chơi game thì tuyệt cú mèo nhỉ!
chả có ý nghĩa gì...
thứ nhất: một cái đơn giản với 1 cái khó lập trình hơn thì cái nào nhiều người tham gia hơn ?
thứ 2: xưa nay chất lượng với số lượng chưa bao giờ được xem là tương đương nhau
anhtuan0401
ĐẠI BÀNG
14 năm
nếu có ghen tị với app store của appne thì nói thằng ra đi bạn, cái ovi store hay cái market của android ít mà có ra hồn đâu....?, bản thân Nokia và Android cũng đang công nhận là chạy đua về số apps với iPhone còn gì
Đồng ý với bác này.
Chẳng thể mang game của iPhone ra so với PSP hay Nitendo được.
Sau khi dùng vài chú iPhone, mình thấy chú này lướt web được, nghe gọi được, chơi game được ... nhưng chẳng cái gì đỉnh cả 😁
zxuxxuz
TÍCH CỰC
14 năm
Theo em thì các nhà phát hành game muốn tiếp cận tới người tiêu dùng và tăng doanh thu của công ty nhờ vào chiếc điện thoại "đình đám" này
Sắp tới còn có Ipad nũa !Toàn hàng khũng o ! Giờ thiết bị cầm tay IP vẫn phổ biến nhất mà !
"thiết bị cầm tay ip phổ biến nhất" =))
Game IP thì dễ chơi , 1 số trò dơn giản , hay và dễ thưong nửa nhưng tiếc là tính em hơi mạnh bạo nên ko thích choi game touch tí nào cả 😁
ihtw
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình có mấy đứa bạn trong lớp xài IPhone, hỏi ra mua IPhone là để nghe nhạc và chơi game thôi 😆 Mình hỏi nếu chơi game thì sao ko mua hẳn 1 em PSP. Lúc này bạn ấy mới ngẩng mặt ra mà hỏi "PSP là gì mày? Xài IPhone mới là phong cách chứ" 😃) Lúc đấy mình cảm thấy buồn vười trong bụng quá mà ko dám nói ra. Đa phần người sử dụng IPhone vẫn còn theo phong trào chung, không xác định được mình mua 1 thiết bị là để làm gì, chỉ thấy người ta mua cái gì nhiều là chạy theo mua cái đấy thôi
bolynu
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhu ban viet thi co ve nhu ban con dang di hoc nhi? nen chac ban chua co dieu kien dung iphone chang?

dung nhu ban noi, co nhieu nguoi su dung iphone chi theo phong trao..v..v.. nhung ban "tuong? tuong." nhiu do du? de dua iphone len so 1 nhu bay h sao?

ban noi iphone,ai cung bit...ban noi psp, co nguoi ko bit... ban ko suy nghi ra dc van de j sao

so nguoi dung iphone theo fong trao cung ko nhiu...nhung so nguoi ngoi tuong tuong. ra rang iphone chi de nghe nhac va choi game nhu ban moi nhiu day.

(sry cac bac,dang dung fone luot web ma thay cai cmt cu chuoi wa nen lam liu reply)

Nhố nhăng.Iphone là điện thoại giải trí thành công nhất mọi thời đại. Thế nào là phong trào.... Tôi mua Iphone để phục vụ nhu cầu gọi điện là trước tiên sau đó không thể thiếu là yếu tố giải trí.
Còn PSP hả? Là đồ dành cho trẻ con. Phát biểu nhố nhăng hết sức.không biết mình mua Iphone để làm gì chỉ có những đứa chưa dùng Iphone bao giờ mới fát biểu những câu như thế này
dib
TÍCH CỰC
14 năm
Bác này ! sao nóng với bọn trẻ thế...? Từ từ dạy chứ...😁
Tớ hỏi thẳng bác buicuong, vì lý do gì bác gọi PSP là đồ dành cho trẻ con giống như một thằng thiểu năng vậy?
Nhiều khi chơi game chùa mình cũng thấy tội nhà lập trình lắm 😔.... Bỏ biết bao công sức để rồi.... Chắc mốt mua iPad hay iPhone mới sẽ rứt ruột ủng hộ họ và tinh thần bản quyền 😁...
zero131
TÍCH CỰC
14 năm
Ý bạn đó nói ở phần chạy theo phong trào cũng có chỗ đúng ở chỗ ko biết psp là gì mà chỉ nghĩ cứ mua iphone itouch là để chơi game, không rõ thế nào mới gọi là phong cách chơi game khi chỉ biết về 1 loại mà chưa xài hay biết về loại khác ( không biết thì không thể phân chia món này món kia hay chia chuẩn này chuẩn kia được vì người ta biết có mỗi 1 món), cứ thấy người khác mua về thấy chơi game hay nghe nhạc hay là mua về mà không tìm hiểu thêm.
Nhiều nhà sx tham gia phát triển game iphone hơn psp hay ds vì hiện tại game trên hệ này đơn giản hơn cộng thêm trào lưu của iphone, ipod hiện tại những hãng nhỏ có cơ hội chen chân tham gia vào còn trên 2 hệ ds hay psp thì khắt khe hơn, các hãng game nhỏ rất ít khi thành công trên 2 hệ này
tại sao bạn không nghĩ rằng anh bạn kia cần một chiếc dt chơi game chứ không phải cần một cái máy chơi games? khi anh ta chỉ cần dt chơi games thì anh ta cũng chỉ tìm hiểu về dt xem dt nào chơi game tốt nhất thui.

mà chạy theo phong trào thì có gì không đúng nhỉ, mà sao cứ nhiều người vin vào cái cớ ấy mà chỉ trích. người ta có điều kiện thì người ta mua , ít nhất nếu không thích hợp thì đổi máy khác, nhưng ít ra là người ta đã có xài qua.
Lúc nào bạn phải đi đâu cũng vác theo 1 cái psp và 1 cái 1200 mới thấy lí do vì sao mà IP nó lại mạnh mẽ đến như vậy! ( mới là khoản game thôi nhé!)
ihtw
ĐẠI BÀNG
14 năm
Các game của IPhone thì có nhiều, nhưng có nhiều trò bị trùng lặp về cách chơi, chỉ khác nhau ở cốt truyện hoặc đồ họa. Mình cũng phải thú nhận 1 điều là chơi game mini trên IPhone cũng là 1 cái thú trong nững lúc rảnh rỗi. Nhưng nhiều người mua IPhone về chỉ để nghe nhạc và chơi game thì phải xem lại, nó thực sự phí tiền trong khi với số tiền đó, bạn có thể mua nhiều thứ khác thay thế vào và tuyệt hảo hơn.

Thậm chí là giới trẻ ngày nay xem IPhone như 1 chuẩn mực của sự sành điệu, cứ là "Đi xe tay ga, xài IPhone, mang Dr,..." thì sẽ dc xem là 1 người sành điệu. Thậm chí cho dù thực chất là do người đó chẳng biết gì về xe máy (như động cơ, xăng nhớt,...) nên mới chạy xe tay ga cho dễ, Dr cả triệu bạc để chứng tỏ ta đây lắm tiền và vì... lùn nên cần tăng chiêu cao, còn IPhone thì...

Mình rất hoan nghênh những bạn xài IPhone như 1 thiết bị để vọc và tìm hiểu, nhưng còn một số người khác xem những thiết bị số như mốt chạy theo thì cần phải xem lại
đơn giản là iphone đẹp và dễ xài. giới trẻ sành điệu là một giới phức tạp, và dĩ nhiên là họ có điều kiện nhiều hơn những người khác. chạy xe tay ga ( đẹp , lên là vọt, hư quăng ra tiệm sửa), Dr cả triệu bạc đơn giản là họ có tiền , họ muốn thể hiện bản thân , thì cái Dr đó đáp ứng cho họ, cũng chẳng khi không vertu ra đời làm gì. mà tại sao lại đáng lên án những người xem thiết bị số như là mốt ? họ mua thì phải đáp ứng cho họ , và khi đáp ứng cho họ dc thì chẳng có lý do nào mà nó không thành mốt cả.
Chiếc điện thoại vertu rất đắt tiền, nhưng tính năng chẳng có gì. Vậy người ta mua nó để làm gì?
Đơn giản là thể hiện đẳng cấp, thể hiện mình là người có tiền, vậy thôi. Người ta có quyền hãnh diện về điều đó và đó cũng là nhu cầu chung tránh đánh đồng với loại ít tiền như bác.
iPhone cũng như các hàng gia dụng khác, được sản xuất ra để phục vụ nhu cầu người tiêu dùng như chính giá trị mà nó đem lại. Đó cũng là kỳ vọng của nhà sản xuất. Chứ đâu phải nhà sản xuất kỳ vọng bán cho một nhóm người thích "vọc" như bác đâu. Bác nghĩ mình biết một chút là cho rằng mình là thiên tài sao? và những ngừoi có tiền, mua nó và sử dụng nó mà không biết vọc là văn hóa lùn sao?
Thực ra bác mới là người đáng thương có tính đố kỵ và ghanh ghét.
Bạn nói hài quá, psp có nút bấm nhưng ko có màn hình cảm ứng, iphone có màn hình cảm ứng, đó đã là sự khác biệt rồi. Tôi thấy chạy theo thiết bị số đúng là chạy theo mốt đấy, không phải bỗng dưng người ta chế tạo ra mấy thứ đồ đắt tiền như ô tô xịn, xe máy xịn, điện thoại xịn đâu. Thế không biết gì về điện thoại thì phải xài mấy cái điện thoại màn hình đen trắng, giá mấy trăm nghìn và không có tính năng gì à? Không biết gì về xe máy thì phải mua xe số à? Bạn là ai mà đòi bắt người khác phải thế này thế nọ? Mỗi người mỗi tính cách, không thể áp đặt cách nghĩ của mình cho người khác được.
ciao2me
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình vẫn giữ quan điểm rằng, đã là nhu cầu, dù cho đó chỉ là khoe khoang, thì cũng là nhu cầu, và nhu cầu đó có thể đc đáp ứng vì.
1. hoàn cảnh thuận lợi (nhà bạn ấy có khả năng)
2. nhận thức (bạn ấy chỉ cần như vậy thôi)
3. ko vi phạm pháp luật (nhu cầu chính đáng mà)

sao bạn lại cho rằng mua ip về chỉ để nghe nhạc và chơi game thì phải xem lại? nhu cầu họ có tới đó thui thì làm tới đó thui, có nhất thiết phải là dùng tới e-book, word, internet tethering... thì mới phải mua ip hay ko? nói vậy bạn phủ nhận một số bác lớn tuổi dùng ip chỉ đơn giản vì giao diện nghe gọi trực quan mất rùi :>

như thế nào gọi là phí, nếu vật đó thực sự có ý nghĩa với họ? bạn cho rằng có thể mua đc nhiều thứ khác thay thế vào tuyệt hảo hơn, đó là vì bạn có kiến thức, tầm nhìn, hay cách nhìn nhận vấn đề theo cách riêng của bạn, nhưng cũng không thể bắt người bạn kia dù cho là ko có kiến thức, ko có tầm nhìn nhìn qua lăng kính của bạn đc. nói thế bạn bảo rằng ko có kiến thức, ko hiểu biết, ko tự jailbreak thì ko nên mua ip ưh? thực ra ý tưởng của apple đâu có đánh đố người dùng đến vậy, sp của họ là để con nít cũng có thể dùng chứ ko phải chỉ dân sành công nghệ mới dùng đc đâu.

đồng ý rằng kiến thức bạn nhiều hơn, khả năng bạn tốt hơn thì bạn có thể khai thác tốt hơn với một sản phẩm bạn bỏ tiền ra mua, nhưng không vì thế mà những người chỉ muốn khai thác những tính năng cơ bản ko thể mua sản phẩm đó. nếu nói như vậy, khác gì bảo dân psp nếu biết chạy C++ trên đó thì hãy mua psp, còn chỉ khai thác tính năng chơi game cơ bản mà mua về thì... phí quá :>

tương tự thì có những điều sau:
chị em phụ nữ đừng chạy xe tay ga nếu ko biết độ máy lên, chứ nếu chỉ dùng xe đó đi chợ thì... phí quá
các bạn ko nên dùng chip vi xử lý nếu ko biết over clock, mua về mà chỉ chạy word thì... phí quá
mọi người ko nên mặc quần áo nếu ko biết tự cắt may căn bản, mua quần áo về phải biết tháo ra ráp vào cho nó thời trang, chứ chỉ mặc để giữ ấm thì... cũng phí quá :>
Tôi thấy các bác có cái tật xấu là ra vẻ ta đây cái gì cũng biết. Khi đứa bạn hỏi PSP là cái gì thì có vẻ buồn cười, thương hại. Sau đó kết luận bạn đó không biết gì, dùng iPhone là theo phong trào. Nhảm nhí thật.
Có 2 vấn đề mình chắc chắn là:

- Thời gian, tiền bạc, công sức dành cho 1 game PSP sẽ hơn nhiều so với 1 game trên iPhone nên hầu hết chất lượng game PSP sẽ hơn hẳn game iPhone
- Các game PSP toàn bộ do các game studio thực hiện với quy mô đáng kể còn đối với iPhone thì sao? Tất nhiên vẫn có những game được đầu tư đáng kể nhưng hầu hết là thế nào?

Đúng như 1 bạn đã nói: vấn đề là chất lượng chứ ko phải số lượng. Còn riêng mình thì muốn nói là PSP và iPhone là 2 thiết bị được thiết kế với mục đích khác nhau, có thể chúng tương đồng ở 1 số điểm nhưng mỗi cái đều có điểm mạnh, yếu của riêng mình nên VỀ MẶT CHƠI GAME, chúng ta ko nên so sánh PSP với iPhone, 1 việc làm hơi thừa và sẽ dẫn đến sự hiểu nhầm cho số đông người đọc ko rành về công nghệ khi muốn cập nhật thông tin từ Tinhte.com, 1 trang công nghệ, 1 diễn đàn cho cộng động người Việt.

Chúng ta nên khách quan, có sự chọn lọc hoặc tùy chỉnh lại nội dung khi đưa tin nhằm mang đến những gì đúng và tốt nhất có thể cho dân công nghệ nói riêng và người đọc nói chung. Hình như Tinhte.com luôn có 1 sự ưu ái nhất định khi đưa tin về các sản phẩm của Apple....?
Bác khó tính thế :p Em thấy tiêu đề như vậy cũng đúng mà. Game iPhone hầu hết là game nhỏ, mang tính giải trí nhẹ nhàng là chính, còn game trên PSP thì ở mức độ chuyên nghiệp hơn nên chuyện nhà phát triên game cho iPhone nhiều hơn cũng đúng thôi. Game trên iPhone đơn giản nên các nhà phát triển phần mềm (ko chuyên về game) nếu có ý tưởng cũng có thể phát triển được, còn game cho PSP đòi hỏi những nhóm phát triển game chuyên nghiệp hơn nên số lượng nhà lập trình game cho iPhone thắng thế đâu có gì lạ. Chẳng ai mua PSP về chỉ để chơi Sudoku, và cũng chẳng ai muốn chơi FF mà lại mua iPhone để chơi cả.
Thế mình nói rằng bố mình đá banh số 1 đấy, tất nhiên bạn có quyền cho rằng như thế nhưng nếu so với những người khác thì sao?
thì cũng vậy thui , số 1 có bao giờ là khách quan. mà là nhận định của mọi người về những gì nó xứng đáng đáng có dc. iphone thu hút dc nhiều nhà lập trình hơn , thì đối với số người , nó là số 1, nhưng với 1 số người thì nó không là số 1. và khi nó dc nhiều người công nhận nó là số một thì iphone cũng sẽ là số một , tuy bây giờ chưa đạt dc, nhưng apple đang cố gắng để đạt dc.
Nếu nói về chơi game thì hãy để các game thủ bình chọn. Tai sao tiếng nói của 1 chuyên gia trong 1 lĩnh vực nào đó luôn được xem trọng hơn là 1 người ko phải chuyên gia. Mình nói vậy chắc bạn cũng hiểu?
dungdepzai
ĐẠI BÀNG
14 năm
Iphone va psp ko thể đem so sánh với nhau dc đâu.Iphone nó chuyển giai trí nhẹ nhàng và giết thời gian và chủ yếu nó là 1 cái điện thoại giải trí đa phương tiện ko giới hạn.Nó tổng hợp dc nhiều chức năng và chủ yếu là phone và game nên nó dc nhiều ng dùng.còn nếu bạn là 1 game thủ đương nhiên ko thể chấp nhận dc 1 máy chơi game ko có phím vật lý,hình ảnh game xấu(so sánh game 3D cua IP va psp la bít),lựa chọn tối ưu nhất của họ là psp(dùng khi di chuyển).Bản thân mình chơi game 16 tiếng trên 1 ngày minh mua psp3005.bà xã mình thì xài Itouch game nhẹ nhàng dễ chơi.Mỗi cái mạnh về 1 mặt.Nhà sản xuất quay sang phát triển cho Ip vì nó nhìu ng dùng,lạp trình đơn giản kiếm dc nhìu tiền nữa.Và chủ yếu là số lượng game thủ ít hơn số ng dùng điện thoại.Mà IP nó la điện thoại tích hợp chức năng chơi game hiệu quả và game cảm ứng cũng mới lạ với ng dùng.Nhìn theo cách nhìn của game thủ IP chỉ bằng 1/10 của psp.Nhưng nhìn theo cách khác psp cũng ko bao giờ bằng IP.
ciao2me
ĐẠI BÀNG
14 năm
hơ! thiết bị chơi game tốt nhất có lẽ là máy vi tính đấy các bác ạh :>
Thiết bị cầm tay bạn ơi! Thế bạn có ôm cái PC trên tay được ko?
anhtuan0401
ĐẠI BÀNG
14 năm
ôi dào😃, topic này ngày càng bị lạc đề, title có nghĩa là "nhiều hãng phát triển game cho iphone" chớ đâu có nói iphone nhất nhì này nọ các bác cứ bàn tán xôn xao làm chi:eek:, cái nào cũng tốt, iphone chơi game sáng tạo, Ds game dễ thương và trùm về nhập vai, hành đông portlabe thì không thể thiếu PSP với god of war, mỗi máy mỗi mảng, chả cái nào diệt cái nào. Mà thiết nghĩ nếu ai cũng giàu thì chắc ko có tình trạng cãi lộn cái này tốt cái kia tốt, đơn giản vì khi mua 1 sản phẩm thì người ta mún nó là tốt nhất (chứ nếu có tiền mua hết tốt hết nói chi nữa 😁):laugh8kb:
khoe của cũng là 1 nhu cầu chính đáng 😃 ko có gì là xấu. cứ nhìn vào đống chữ kí của mấy đại gia tinh tế là thấy toàn khoe của mà :">
topic có quá nhiều người cãi cùn mà không suy nghĩ. Cứ mỗi cái giọng điệu ý kiến của người này khác với ý kiến của người kia, con nít đọc vào cũng biết mấy bác đang bợ mông cho đứa nào. Cần gì phải đánh giá, cả thế giới này đều công nhận thiết bị giải trí cầm tay số một trên thế giới này là cái nào rồi, bác khác người thì đó là vấn đề của riêng bác, tại sao cứ cố chấp mà phản đối cái lý do của số đông. Xét vấn đề người ta xét trên khía cạnh xác thực nhất, rõ ràng nhất: xét thiết bị giải trí di động thì tất nhiên phải là hình ảnh đẹp nhất, hay nhất rồi mới đến mấy cái khác...tại sao cứ theo cái kiểu duy lý cá nhân như vậy? Các bác tránh né nói đến cái iphone của các bác là nhất, nhưng cái kiểu suy luận của các bác chả ai mà không biết bác đang nghĩ cái gì, nước đôi kiểu này chả đáng đâu.
lambell2908
ĐẠI BÀNG
14 năm
Theo em thì trên IPHONE chấm được mỗi trò xây phòng thủ thôi: như fieldrun chẳng hạn. Nói chung là chơi được game dạng mini thôi. Nếu đã chơi game thì phải chơi bằng PS2, PS3. Chứ chơi trên PSP cũng chưa chắc có cảm giác thích thú. Các bác cứ chơi GOD OF WAR trên PS2 rồi sẽ biết. HE HE
Mọi ng` đang để cập đến thiết bị di động mà bác. Kô lẽ bác vác cái PS2 chạy vòng vòng sao @@!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019