Trên tay đồ rẻ: Cáp USB ra điện 12VDC giá 20k, cấp nguồn cho modem, router, camera wifi khi cúp điện

Nam Air
12/6/2022 2:56Phản hồi: 109
Trên tay đồ rẻ: Cáp USB ra điện 12VDC giá 20k, cấp nguồn cho modem, router, camera wifi khi cúp điện
Với số tiền chỉ 20 nghìn đồng, sợi cáp USB ra nguồn 12VDC này được làm sẵn, chúng ta chỉ cần mua về là xài, không cần phải ngồi hàn chì, chế mạch điện so với cách cũ (Không còn nỗi lo mất mạng mỗi khi cúp điện nhờ mạch nhỏ xíu giá 30k này.)

Sợi cáp USB này được tích hợp sẵn mạch bên trong, giúp biến điện áp 5V của nguồn USB ra 12V, vì vậy nó có thể cấp nguồn cho:

• Modem của nhà mạng internet
  • Router wifi hoặc switch chia cổng LAN
  • Camera wifi, camera ip
  • Và nhiều thiết bị khác dùng nguồn 12VDC
  • Có loại USB 5V ra 9VDC để dùng cho các thiết bị điện 9V luôn

tinhte-usb-12VDC (4).jpg
Mình mua 2 sợi, bên bán giao 2 sợi khác nhau, 1 sợi có đèn, 1 sợi không có đèn

tinhte-usb-12VDC (1).jpg

Sợi có đèn điện áp đo được là gần 12V, sợi không có đèn đo được 12.3V

Mùa hè là thời điểm dễ xảy ra cúp điện, vì vậy anh em nên trang bị sẵn vài sợi cáp này để cấp nguồn cho modem khi bị cúp điện, giúp chúng ta vẫn có internet để dùng khi bị cúp điện. Nguồn USB thì lấy từ pin sạc dự phòng, dễ mua, ai cũng có sẵn vài cục.

Anh em hay đi du lịch đường dài cũng nên trang bị sợi cáp này, lúc đó anh em có thể đem theo router 4G để phát wifi cho rất nhiều người cùng xài. Hoặc anh em thích đi camping trong rừng trong núi có thể dùng bộ này thiết lập camera wifi để quay lại cảnh sinh hoạt và setup cảnh báo chuyển động để canh lều buổi tối.

tinhte-usb-12VDC (2).jpg
Mạch chuyển đổi nguồn điện 5V ra 12V nằm trong đầu USB này luôn

Với cục pin dự phòng dung lượng 5V/5000mAh (tương đương 25Wh), mình thử cấp nguồn cho 1 cái camera wifi có công suất tiêu thụ định danh là 6W thì thời gian sử dụng liên tục được 5 giờ, tương đương với 5W/giờ, nghĩa là hao phí khi chuyển đổi từ dòng điện 5V ra 12V rất ít, hầu như không đáng kể.

tinhte-usb-12VDC (3).jpg
Dây dài khoảng 40cm

Ưu điểm:
Dùng cấp nguồn cho mọi thiết bị 12V khi cúp điện bằng pin sạc dự phòng

Quảng cáo

Pin 5000mAh dùng được 5h cho thiết bị tiêu thụ điện dưới 6W
Hao phí điện rất ít, không đáng kể
Dễ dùng, dễ xài, không cần phải chế mạch điện

Nhược điểm:
Không thể tìm ra nhược điểm của món đồ giá chỉ 20 nghìn đồng.

Anh em google sẽ ra chỗ bán rất nhiều, có nơi bán 30k, có chỗ 45k, bữa trước mình mua chỉ có 20 nghìn thôi. Mình không để link nơi bán để hạn chế tình trạng gian thương thấy hút hàng thì nâng giá lên.

109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Của mình có công tắc chuyển đổi 9v và 12v. Cúp điện xài modem wifi phà phà 😁
@sốt-xuất-huyết-2022 Bác mua ở đâu đấy bác?
@cupidangel3112 Shopee bác ơi, mua chắc cũng 2 năm rồi mà giờ mới thấy mod lên bài 😂
@sốt-xuất-huyết-2022 Cũng đang xài loại giống bác
@sốt-xuất-huyết-2022 Có đèn báo volt luôn ngon quá bác
conkinhong
TÍCH CỰC
2 năm
@sốt-xuất-huyết-2022 Tớ cũng dùng cái này dưng dùng cho cục phát 4g loại to ý. Mấy thằng đi tàu mà sóng khỏe mà dùng như cục phát bình thường
sao ko đo dòng xem nó được bao nhiêu! mấy bộ chuyển này quan trọng nhất là công suất (dòng điện tải) chứ điện áp ko phản ánh được gì cả!
@nospecial Đầu ra 12V 2A thì đầu vào phải là 5V 4,8A, Theo em thì bác lắp cục acquy 12V hoặc lấy pin dòng xả cao từ máy khoan mới đủ 😂
lamthanhle
ĐẠI BÀNG
2 năm
@162910658 công suất tối đa 240w, power-z hãng này thì quá nổi tiếng rồi !
162910658
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lamthanhle Vấn đề thằng xiaomi và một số hãng trung quốc đẩy Ampe chứ ko đẩy volt. Nó đẩy 6A nên mới bị cháy á. Thử mua 2 xái xịt luôn. Đo sạc máy tính nó vẫn báo 19-20v 5.01 ampe. Mà cái sạc 120w nó những 6ampe. Cái hình ảnh trên cua bạn ko rõ hỗ trợ đo dòng 6a ko
lamthanhle
ĐẠI BÀNG
2 năm
@162910658 thông tin của nó đây
Mình đang tính mua cái usb C to 12/20V, thấy shopee 30k 😁
hppl
TÍCH CỰC
2 năm
pin 5000mah xài được 5 tiếng ?? tầm bậy tầm bạ ,đó chỉ là khi xài bình thường ko kích lên 5V ,9V,12v,xài 12v ko biết được 1 tiếng chưa ? ko test đến khi hết pin mà dám nói 5 tiếng
@Nam Air Người ta nói đúng rồi còn gì? ông thấy công suất danh định 6w của con camera ông gắn điện vô là nó 6W à? ông có bật hồng ngoại camera lên chưa? camera hoạt động đúng ở CS danh định không? khi chưa bật hồng ngoại lên thì camera ăn 2W là cùng.
Đó là lí do lại sao ông cấp nguồn thì modem VT chạy đc còn cấp cho WF6 thì nó chập chờn đó.
@ZeusFate Có đấy bác, ngày trước nhà em có con TP link 9V 0.6A 😂
ZeusFate
TÍCH CỰC
2 năm
@mannavod Đó là AP ko phải modem nha gái
Mình cũng ham hố mua 2 cái vì nó rẻ quá, xong quăng tá lả đâu rồi cái này chỉ hợp ở quê chứ SG cúp điện giờ cũng hiếm lắm, chỉ để bảo trì 1 năm không biết tới 10p ko
pvtq9
TÍCH CỰC
2 năm
@kobebryant Mình cũng ham hố mua mấy cái pin mặt trời đề phòng cúp điện mà mãi chưa có dịp dùng
@pvtq9 tự cúp điện rồi xài thôi. haha. test luôn xem còn xài dc ko.
Saigonam
TÍCH CỰC
2 năm
Mua mất công trù cho cúp điện để được xài
Ngon quá anh ơi, đúng cái em cần ^^
bohemian
ĐẠI BÀNG
2 năm
M đang dùng sợi giống như này của hãng Ugreen, hoàn thiện đẹp, chắc chắn hơn
bohemian
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pvtq9 Uh, m đang dùng cho thiết bị có đầu vào lớn hơn thấy vẫn ổn
tphg
TÍCH CỰC
2 năm
@bohemian Cáp này chỉ đổi chấu cắm chứ đâu có chuyển ra 12V đâu bác.
bohemian
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tphg Sợi cáp của m cũng giống sợi cáp trong bài viết mà bạn, chỉ khác là sợi cáp của m có 5V thôi, nhưng m dùng cho thiết bị đầu vào cao hơn cũng thấy ổn
@bohemian à cái đó còn tùy chứ nếu thiết bị ghi rõ cần 12V thì cân nhắc loại chuyển được 2 mức điện
https://shopee.vn/Cáp-chuyển-đổi-USB-DC-5V-sang-DC-12V-5-5x2-1mm-cho-bộ-định-tuyến-Wifi-i.296613992.4352885175?gclid=Cj0KCQjw5ZSWBhCVARIsALERCvwqNLcW9k6JyR7AybpH2PYZwBvK_EwaQPQ8gvnTA8Ogp6zoWHHEZesaApZlEALw_wcB
Jangka
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng cái này. Tối đa 20V
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jangka Mua đâu vậy b
Jangka
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jero.xgo Mua lazala nước ngoài ship về tầm 7 ngày.
@Jangka Cái này chỉ là dây chuyển thì phải, ko đổi hiệu điện thế được. Nguồn type thường nó lên được 9,12,20v tùy cục dự phòng. Nên cắm nó auto cho lên thôi.
Jangka
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoaikhong00 Nó ko đổi V. Mà nó chạy thẳng 12-20V luôn. Cấp tối đa 100W. Còn dây kia kít 5V2A 10W lên 12V0.9A 10W thì chạy ko nổi modem đâu. Chạy dc mà rất ì ạch.
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Giống y cái cáp mình đang dùng. Nhưng mod sống ở tp hcm thì chắc hiếm khi cúp điện. Còn mình sống ở quê nên hay bị hơn.
@hipppo Chỗ mình thỉnh thoảng cũng mất, lấy luôn bình ắc quy xe máy cắm cho modem wifi
duonglh2
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phoden Bác gấu thiệt
@duonglh2 Sẵn có cái adapter bị hỏng, cái jack cắm của nó lại vừa cái modem wifi nên mình cắt ra cắm thử ắc quy thấy chạy bình thường nên dùng xơ cua luôn
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đã dùng cái này từ lâu rồi, cho các thiết bị: quạt diy, modem, đèn. Mình thử nhiều loại từ đầu usb ra jack 2.1mm và cả type C ra 2.1 mm. Chốt cái là tùy theo thiết bị mà lựa chọn mua. Nếu cái dùng đầu usb thì công suất chỉ tầm 5-7W (camera, router...), Còn muốn cao hơn như tầm 12W-22W gì đó thì phải dùng đầu C, cái pin dự phòng cỡ 22.5W-65W (mình dùng Baseus) để dùng cho quạt. Giá thì từ 30-50 cho cái đầu usb, còn tầm 70-90 cho cái đầu type C.
Hay mà rẻ nữa
Thích hợp đi du lịch gì đó chơi thôi chứ ở SG có bao giờ cúp điện đâu
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Apple thần thánh Mùa mưa chỗ e nó cứ cúp điện thường xuyên, toàn báo sự cố điện ko. Rồi cứ thấy sét đánh phát là lại cúp điện. Từ đầu năm nay đến giờ chỗ e cúp chắc cũng phải 5-6 lần rồi. E ở Q9.
Mùa nóng này chắc cũng phải làm 1 cái,tuy ít mất điện nhưng dự phòng cũng hay
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình muốn mua dây vậy mà 15v ko biết có không
lamthanhle
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jero.xgo đây nè !
@lamthanhle bồ nt hỏi shop thử
mấy mạch này thường có núm để chỉnh vol
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lamthanhle Mìh ko thấy link thấy j hết b ơi
hanvt67
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nghe cũng hay nhưng nhà mình ít khi bị cúp điện nên ko cần lắm
Ngon nhỉ. Nhớ trước đây còn phải chế cháo dùng điện từ bình ắc quy. Giờ chỉ cần 1 sợi dây và cục pin di động là xong
quang_yte
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng đang có hai sợi dự phòng, dùng cắm dự phòng cho cái modem của nhà mạng vnpt, cắm qua pin dự phòng, dùng ngon, cắm qua pin 20k mah, cả buổi sáng tầm 4h liên tục mất 15%pin
taititan9
ĐẠI BÀNG
2 năm
@quang_yte Bác cho tui tên cái bác đang dùng với, mua về cắm cho cái modem
lordgon
TÍCH CỰC
2 năm
Nhược điểm là có mấy cái chịu k nổi tải nó cháy =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019