Trải nghiệm Photoshop on the web beta: dùng ngon, khá đầy đủ, chưa hỗ trợ Safari

Nhà Của Cáo
16/6/2022 10:1Phản hồi: 43
Trải nghiệm Photoshop on the web beta: dùng ngon, khá đầy đủ, chưa hỗ trợ Safari
Adobe Photoshop cho ra mắt phiên bản thử nghiệm dành cho nền tảng web, bạn có thể vào trang photoshop.adobe.com để trải nghiệm ngay và bên dưới đây là một số trải nghiệm và đánh giá của mình.

Dành cho anh em chưa biết thì cách đây ít hôm thì họ chỉ thử nghiệm ở riêng Canada mà thôi, nhưng vài giờ trước thì họ đã mở ra cho toàn thế giới.

Anh em lưu ý là phải có đăng ký bản quyền Photoshop thì mới dùng được, để tham khảo cách mua và giá bán bản quyền Photoshop mời anh em xem thêm tại đây.

Trước khi trải nghiệm thì có 2 lưu ý cho anh em như sau:

Cấu hình máy gợi ý từ Adobe, và theo đánh giá của mình cấu hình này khá ổn, khá phổ biến trên thị trường.

Screen Shot 2022-06-16 at 15.20.55.jpg
Lưu ý thứ 2 là hiện tại Photoshop on the web beta chỉ hỗ trợ Google Chrome và Microsoft Edge version 95, đặc biệt là chưa hỗ trợ Safari. Lúc đầu thử bằng Safari thì toàn bị loading failed, hoặc rất lag.

Dành cho anh em chưa biết thì Lighroom đã hỗ trợ trên nền tảng web rồi, và dùng khá ngon, mời anh em xem thêm tại Lightroom.adobe.com.

Khi vào web thì bạn sẽ phải chờ tầm 5-7s để load, thời gian chờ ban đầu như thế là hơi lâu.

Một vài hướng dẫn trước khi bắt đầu. Trong tour hướng dẫn nói là có phần Drop shadow và stroke nhưng mình tìm không thấy.

Chọn vào tuỳ chọn cạnh logo để mở file hoặc tạo file mới.

Quảng cáo

Bạn có thể chọn tải lên ảnh từ PC hoặc chọn ảnh từ Adobe Cloud.

Đây là giao diện sau khi mở file ảnh để làm việc, tương đối giống với app Photoshop mà chúng ta đang dùng. Bộ các công cụ nằm bên trái, toolbar phía trên để điều chỉnh thông số, layers và các trình điều khiển khác bên phải. Giao diện ổn, dễ dùng, có phần hướng đến người dùng phổ thông, khá đơn giản và không hề rối.

Đây là công cụ transform tool, cũng khá đầy đủ cho các nhu cầu dùng bình thường, có thể flip horizontal hoặc flip vertical.

Quảng cáo

Bên cạnh đó là một số công cụ transform khác như lock landscape, hoặc free…

Tiếp theo là công cụ selection tools - một công cụ được dùng rất nhiều nên rất quan trọng trên Photoshop. Vì đây là một tool quan trọng nên mình thấy nó khá đầy đủ các chức năng, cái gì mình thường dùng thì cũng đều có đủ.

Đặc biệt hơn là có 2 tính thông minh mình rất thích là chọn nhanh chủ thể và xoá nhanh background.

Tiếp theo là tool Brush, hơi tiếc khi tool brush chỉ một tuỳ chọn là brush cơ bản mà thôi, không có các tuỳ chọn khác. Nhưng bù lại bạn vẫn có thể tuỳ chình được đầu cọ vẽ và opacity.

Tool xoá thì cũng chỉ có chức năng xoá cơ bản, chỉnh size và hardness mà thôi.

Dodge and Burn thì cũng khá đầy đủ, mà cái này người dùng phổ thông cũng khá ít dùng, chỉ anh em làm retouch nhiều mới cần đến thôi.

Clone tools thì cũng tương đối ổn khi có sự hiện diện của 3 tool cực kì quan trọng là Spot healing và Healing brush. Nhưng có một thiếu sót cực kì lớn chính là Patch Tool một công cụ clone theo vùng mà ai cũng dùng rất nhiều, thật khó hiểu khi Patch Tool không xuất hiện.

Công cụ Crop cũng tương đối đầy đủ.

Tuỳ chọn kích thước ảnh và đơn vị có đủ luôn.

Đặc biệt hơn là có cả các frame và khung hỗ trợ đắc lực cho việc đăng ảnh trên các nền tảng, mà Photoshop on the web có hẳn mục hỗ trợ cho Twitter và Instagram luôn.

Type tool cũng khá cơ bản, chỉ có chỉnh màu chữ, size và chỉnh font chữ mà thôi.

Cuối cùng là eyedropper tool để lấy mẫu màu từ ảnh, cái này thì cơ bản.

Cuối cùng là bảng chọn màu, giao diện hơi khác một chút so với Color Picker trên Photoshop mà anh em hay dùng. Dành cho anh em chưa biết Color Picker là gì và dùng như nào thì mời xem thêm tại đây.

Screen Shot 2022-06-16 at 15.51.49.jpg
Chuyển qua phần layer thì khi nhấp chuột phải vào layer bạn sẽ có các tuỳ chọn layer action, gần như đủ, và đặc biệt là có “Convert to smart object" - đây là một tính năng quan trọng và dùng nhiều.

Phía trên chúng ta sẽ có các tuỳ chọn như, tạo layer mới, các tuỳ chọn adjustment layers, và mask, cũng tương đối ổn. Đặc biệt là có cả “Release clipping mask”, chức năng này nói đơn giản là giúp các adjustment layer chỉ tác động tới layer phía dưới nó mà thôi, không ảnh hưởng các layer bên dưới nữa.

Đặc biệt là phiên bản này có cực kì nhiều các blending mode, dành cho rất nhiều trường hợp khác nhau, và đây là thứ anh em dùng photoshop dùng nhiều mà còn được có thêm nhiều thứ khác nữa.

Cuối cùng là trong phần tuỳ chọn, sẽ có các tuỳ chỉnh khác nữa, bao gồm edit, image, layer, filter và cái đặc biệt quan trọng là filter.

Mục edit cũng khá cơ bản, có các tuỳ chọn như ảnh, không có gì đặc sắc nhưng đầy đủ.

Trong phàn Image thì khá hay, sẽ có 3 tuỳ chỉnh mới, auto chỉnh màu, chỉnh sáng, tương phản thông minh. Khi chọn tuỳ chỉnh này sẽ tự động đưa ra thông số mà AI nghĩ rằng phù hợp với ảnh.

Gây bất ngờ là phần filter, chúng ta chỉ có vỏn vẹn 2 tuỳ chỉnh là Gaussian Blur và Invert mà thôi, những thứ cực kỳ quan trọng như Liquify - bóp ảnh, chỉnh mặt chỉnh eo, phần chỉnh Noise, Camera RAW filter … thì mình không thấy xuất hiện.

Sau khi chỉnh ảnh xong bạn có thể share project cho đối tác để xem hoặc chỉnh sửa tiếp, nhưng mình không biết có cùng lúc chỉnh sửa từ 2-3.. bên như các dịch vụ của Google như “Trang tính” hoặc là Google Docs được không.

Xuất file tại biểu tượng này, chỉ có thể xuất file thôi ngoài ra không có các tuỳ chọn khác.

Screen Shot 2022-06-16 at 16.43.11.jpg
Có thể xuất ra các định dạng file cơ bản như JPG, PNG, TIFF, PSD đặc biệt là có cả webp.

Nhận xét

Về tổng quan Photoshop on the web sẽ đáp ứng được các nhu cầu nhanh và cơ bản, và đặc biệt phục vụ cho mục đích chỉnh sửa nhanh. Người dùng mới sẽ cực kì dễ làm quen và thích nghi với giao diện này hơn là Photoshop trên Deskstop. Điểm cộng nữa là có Darkmode nữa nha anh em.

Chê nè:
  • Đầu tiên là không hỗ trợ Safari - trình duyệt mình dùng 99% thời gian.
  • Không có Liquify, và Patch tool 2 thứ mình cực kì quan trọng.

Kết

Phía trên là các trải nghiệm của mình khi sử dụng Photoshop on the web, đây cũng là một điểm hay, hỗ trợ người dùng Adobe trong các trường hợp không mang theo laptop hoặc không có máy cá nhân để dùng, có thể làm và đồng bộ file lên Adobe Cloud của họ tốt. Mình sẽ tiếp tục update khi mà có bản chính thức hoặc có thêm các chức năng khác nữa.
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc làm thử nghiệm, trình diễn, cho nhu cầu cơ bản thôi. Chứ PS là con gà đẻ trứng vàng của Adobe mà.
@zetbluez Không đọc bài hả pa? “Anh em lưu ý là phải có đăng ký bản quyền Photoshop thì mới dùng được”
@zetbluez có bản quyền mới sử dụng mà bạn
@trangiang0301 Thanks các bạn. Mình không thấy phần chữ đó.
@zetbluez Đọc tiêu đề ko sao thấy
Cười vô mặt
@HvyPh Sơ ý ông ơi.!
"Hổ trợ", chắc là con hổ nó trợ giúp gì đó
@dac Mất gốc rồi đưa cả văn nói vào văn viết 😂
"Hổ trợ" là gì ?
c_ken_2011
ĐẠI BÀNG
2 năm
"hỗ trợ" là từ được quốc gia đưa vào chữ viết phổ thông, đưa vào từ điển...
cách đọc của các địa phương trên đất nước có thể khác nhau nhưng cách viết thì nó chỉ có 1, là 1 bài đăng trên web phổ cập cả nước thì dùng từ phổ thông cho mọi người hiểu
nhìn cái tiêu đề không muốn đọc bài mà chỉ muốn cmt dạo
@c_ken_2011 Mình không hiểu sao dấu ngã với dấu hỏi nhiều người sai ghê. Nhiều khi đi qua tiệm thấy treo bảng "hôm nay tạm nghĩ". Hay "khám sức khõe". Về mặt chính tả thì mình thấy 2 dấu này khá là dễ phân biệt.
c_ken_2011
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thangngocit họ cố nhồi tiếng địa phương của họ vào dấu câu đấy b ạ, cố tình chứ không phải nhầm lẫn
@thangngocit Dể chỗ nào ông nói tui nghe
Chết thật. Sao chưa hỗ trợ đồ của Apple ? Lại nghe chửi rát tai từ member tinh tướng
Cười vô mặt
@Jackie Lee 1981 Vài bữa nữa apple ko hổ trợ là phá sản cho chừa cái tật
@Jackie Lee 1981 vì safari nó cùi bắp, hỗ trợ nó làm mất thêm mất mấy lần thời gian phát triển
@angle_squall apple phá sản trước thì có, chứ bộ adone ko xài trên macbook rồi dụ bán cho ai? 2indows xài adobe bình thường dó gì phá sản. lố vừa thôi iphan ơi.
Cứ tưởng được xài chùa.
tanduya3
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình có bán Adobe Creative Cloud All Apps bản team. Sử dụng được cả trên nền web. Ae có nhu cầu inb mình nha. Fb.com/tanduy01
P/s. Bản web chỉ dùng đc trên desktop thôi thì phải
tanduya3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tanduya3 Ae nào thích trải nghiệm bản web này thì inb mình, mình cho mượn account trải nghiệm nha.
Chê cl =))

ifan thì lúc nào cũng bắt người khác không đc chê Apple, cho gì phải dùng nấy, cấm chê.
Giờ lại đòi Adobe phải support cái trình duyệt lỗi thời Safari

Dẫn nhẹ cái link fan 🍏 tâng Safari lên mây =)) https://tinhte.vn/thread/nha-sang-lap-telegram-apple-gioi-han-web-app-tren-ios-de-buoc-tai-app-tren-app-store.3530345
MrTung.dev
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vanlinh2905 xài mac chục năm rồi, mà 3 năm gần đây gần như bỏ luôn safari, trước còn xài lướt news cho nhẹ, nhưng giờ M1 rồi thì thôi, bye lun, support API như shit, webkit too bad, limit quá nhiều, sau IE thì safari cũng có thể lắm 😃
quangduy90
TÍCH CỰC
2 năm
@MrTung.dev chứ còn gì nữa bác, win thì IE, mac thì safari, 2 cái đó chỉ để down chrome mà thôi =]]
MrTung.dev
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nospecial bậy, nâng cao Trải nghiệm người dùng 😳
Dấu "ngã" và dấu "hỏi" sao lại cứ hay bị sai thế nhỉ. Đọc có thể sai do phát âm vùng miền nhưng viết mà còn sai thì cần phải xem lại
Hot.Buns
TÍCH CỰC
2 năm
Nhà nghèo thì photopea cho lành
Ko chạy được safari thì phá sản đi là vừa. Trình duyệt ngon vậy mà ko làm, đi làm cho cái thứ uất ơ nào ko hà
thanhlocgp
TÍCH CỰC
2 năm
@angle_squall safari là cái đống giẻ rách mà kêu ngon cũng quỳ : ))
hoangphuchsu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Anh em muốn mua bản quyền thẳng từ adobe thì vào link http://bit.ly/muabanquyenadobe 😁 không cần fake IP gì cả, giá gói Photoshop + Lightroom chỉ tầm 220k/tháng
@hoangphuchsu bản quyền thẳng từ adobe?
hoangphuchsu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nhà Của Cáo đúng rồi bạn 😁
các công cụ cũng khá đầy đủ cho nhu cầu edit thông thường, nhưng mà "cần có bản quyền Photoshop" thì ... *cười, đi ra*
Bởi vì Safari hỗ trợ các tiêu chuẩn Web hiện đại kém quá nên không hỗ trợ. MS khai tử IE đổi sang Edge Chromium là đúng đắn quá, giờ đã lấy lại được phần nào thị phần rồi. Safari kiểu này không khéo biến thành IE đời 2 mất.
Không có firefox ạ? Mình không xài chrome và edge.
"Đầu tiên là không hỗ trợ Safari - trình duyệt mình dùng 99% thời gian." an tâm đi thím, chẳng bao giờ chạy ổn định trân safari cùi bắp của apple vì apple giới hạn tài nguyên cho nó để tiết kiệm ram và pin thệm nữa webkit cùi bắp ko theo kĩp xã hội, cả ứng dụng youtube coi lâu nó còn hay báo tràn ram và ko thực thi js. safari giờ là ám ảnh của dev sau thời ie hành hạ bao nhiêu năm.
Vậy thì cài luôn app cho tiện
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình vô thì chỉ cho VIEW ONLY =))
quanghuy1242
ĐẠI BÀNG
2 năm
Muốn biết vì sao Photoshop chỉ support Chromium-base browser thì này nha https://web.dev/ps-on-the-web/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019