Anh em dùng app nào để dựng phim trên smartphone?

MinhTriND
22/6/2022 9:4Phản hồi: 75
Anh em dùng app nào để dựng phim trên smartphone?
Sự phát triển của TikTok nói riêng và của định dạng video ngắn nói chung khiến cho nhu cầu làm video tăng cao hơn bao giờ hết. Giờ đây, việc edit, dựng phim đã trở nên dễ dàng hơn rất nhiều. Chỉ với 1 chiếc smartphone, bạn cũng có thể trở thành 1 editor chuyên nghiệp. Có 2 phần mềm dựng phim mà mình thấy là dễ dùng nhất và miễn phí.

CapCut

Là sản phẩm của ByteDance - công ty sở hữu TikTok, thế nên không có gì bất ngờ khi CapCut làm rất tốt nhiệm vụ edit một thước phim trên ngay chính điện thoại. CapCut có tiếng Việt, cung cấp gần như mọi thứ mà chúng ta cần đối với việc dựng phim trên điện thoại. Bên cạnh cắt/ghép, CapCut còn cho phép chúng ta thêm vào chữ, hiệu ứng, âm thanh,...Theo như mình quan sát thì hiện tại đây là ứng dụng được sử dụng phổ biến nhất.

CapCut I Android
CapCut I iOS

VN

VN không phải là Việt Nam, VN là tên một phần mềm dựng phim miễn phí mà mình biết trước CapCut. Trước đây, dựng phim trên di động thông qua các phần mềm tích hợp sẵn, iMovie hay đại loại thế thì đều rất hạn chế tính năng, thường chỉ cho phép cắt ghép đơn giản. Nhưng từ khi biết VN thì mọi thứ thay đổi. Những nhu cầu của mình là dựng clip ngắn mà hồi xưa phải cần tới Final Cut mới làm được thì giờ VN có thể giải quyết được hết.

Phía trên là 2 ứng dụng mà mình đã và đang sử dụng để dựng video trên smartphone. Anh em có giống mình không và nếu đang dùng app nào xịn hơn, chuyên nghiệp hơn (như LumaFusion chẳng hạn) thì chia sẻ thêm nhen. Cảm ơn anh em.

VN I Android
VN I iOS
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nqchungv
ĐẠI BÀNG
2 năm
iMove
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cupcut cùi mía lắm rd video chậm như con rùa
@Hoaanhnet Mua iPhone đi =)) xuất 4k 60fps rầm rầm
MU1702
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hoaanhnet 13prm thì phút mốt. 😬😬😬
@MU1702 xác nhận. mình dùng 13prm xuất ầm ầm thật luôn
dinhcongtoan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hoaanhnet chậm á, mình thấy nó rất là nhanh trên con iphone 11 của mình
banhduc93
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dựng video trên điện thoại là 1 ví dụ cho khoảng cách thế hệ hiện nay
Buồn ghê...
Penn
TÍCH CỰC
2 năm
@banhduc93 Nhu cầu giới trẻ giờ phải nhanh gọn mì ăn liền trên phone chứ lên ipad đã là chậm rồi, đừng nói laptop 😆
👍👍👍
Viva Video Premium
Smurf:v
TÍCH CỰC
2 năm
@iPhonecafe Cái này tốt
thandan.it
TÍCH CỰC
2 năm
InShot
ntherol
TÍCH CỰC
2 năm
@thandan.it Mình xài Inshot từ ngày nó mới ra, tốt nhất trong đám. mình có đồng râm roài
@ntherol Từ lúc dùng InShot là mình xóa hết các app video khác.
thandan.it
TÍCH CỰC
2 năm
@musical_cham Đúng vậy á bạn
Tommy297
TÍCH CỰC
2 năm
Lumafusion, VLLO mua 1 lần..dùng mãi mãi
Penn
TÍCH CỰC
2 năm
@Tommy297 Luma có trên phone sao
TÍCH CỰC
2 năm
@Penn Trước nhớ chỉ trên ipad nay mới check lại
noinghenah
TÍCH CỰC
2 năm
@Tommy297 Đang xài Luma mua 1 phát xài cả iphone, ipad và macos =)))
Tommy297
TÍCH CỰC
2 năm
@Smurf:v Nó trên iphone khá là lâu rồi, không biết bạn check khi nào chứ mình nhớ hình như từ xs max mình đã xài rồi, nó hơn hẳn cái thằng phải in-app hàng tháng, mình có một sốt Transitions, Luts, Fonts…import vô dễ dàng, Lumafusion nó Render tốc độ kinh hoàng 😁
TÍCH CỰC
2 năm
@Tommy297 Có lẽ là từ 2015 hay gì ấy bạn, xưa nó chỉ có trên ipad thôi à, mà mình thời đó chưa mua ipad nên chỉ biết ko hỗ trợ IPhone rồi thì cho qua luôn kiếm cái khác xài chứ ko cập nhật gì thêm cho tới hôm nay đó :-D
Sài VN trên cả iPhone,iPad,Androi luôn.
Lesangmd
ĐẠI BÀNG
2 năm
VivaVideo cũng là phần mềm tuyệt vời với nhiều hiệu ứng đẹp
@Lesangmd Đúng roài, mình đang dùng bản Premium nên không lo có watermark gì cả. Cắt nối, ghép phụ đề, hiệu ứng các thứ rất đẹp.
Không dùng vì mình chủ yếu chụp mà thôi! 😃
TungRivals
ĐẠI BÀNG
2 năm
InShot, dùng mấy năm rồi ko app này thay thế được cả.
Capcut xuất file ra hay bị vỡ hình
Inshot app free ít tính năng, giới hạn đủ thứ
imovie không thân thiện với smartphone và các thể loại video dọc như tik tok, lại ít hiệu ứng
Foodie chỉ chuyên chỉnh màu, colorgrading.
Kinemaster tiệm cận premier, nhưng hướng đến dân pro nhiều hơn, không thân thiện với video dọc.
VN xịn nhất, đa tính năng nhất. Đối với iphone 12 trở đi thì bộ decode của VN bị xung khắc với tính năng quay HDR của iphone nên xuất file hay bị tối. Tắt HDR đi là ngon
TÍCH CỰC
2 năm
@Nghêu Nghêu App dựng phim ngon xong cấu hình hay chỉnh phân giải bitrate sao cho up Fb cho nét bác?
@Smurf:v mình nghĩ app chỉ chữa cháy thôi khứ ko chỉnh bitrate được như pre cc trên máy tính
@Nghêu Nghêu Review 10d
trungdau
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nghêu Nghêu Rì viu xịn, các mod học hỏi. Ng ta cần đơn giản vậy thôi =))
Inshot
Capcut
Capcut ngon nhờ cái đống template của nó. Còn edit mình dùng Meitu
Như thớt 😀
Capcứt, kinemaster :v
nguyendrum
TÍCH CỰC
2 năm
@supperchym đạp.shit
Mình nghĩ tiêu đề nên là dựng video thôi, chứ không phải dựng phim 😁
o2neorobin
TÍCH CỰC