Review router wifi Asus RT-AC3100 ra đời 2015 sau 6 tháng sử dụng

phamminhkha.it
3/7/2022 3:9Phản hồi: 29
Review router wifi Asus RT-AC3100 ra đời 2015 sau 6 tháng sử dụng
Được biết thì Asus RT-AC3100 được cho ra mắt vào 2015 liệu có còn đủ khả năng cho thời điểm hiện tại thì bài viết mình viết theo trải nghiệm cá nhân của mình nên các bác chuyên về thiết bị mạng có thể góp ý giúp mình.
Sau thời gian 6 tháng hơn mình sử dụng thiết bị wifi Asus RT-AC3100 thì mình xin chia sẽ một số trải nghiệm và một số tính năng khá hay trên thiết thị wifi này.

Thiết kế

Nhìn sơ qua thì thiết kế của RT-AC3100 với những gốc nhọn nhìn rất giống thiết kế của mấy chiếc siêu xe nên cho cảm giác sang trọng và chất. Với 4 anten giúp cho thiết bị của chúng nhìn thêm hầm hố hơn.

Mặt trước của wifi RT-AC3100 bao gồm đèn led hiển thị trạng thai hoạt động, cổng usb 3.0 ẩn, nút bật tắt wifi và đèn led

Mặt sau của wifi RT-AC3100 bao gồm:

• Nút reset
  • Nút WPS
  • Cổng usb 2.0
  • 4 công lan và 1 wan và có thể điều chỉnh thành 2 wan 3 lan
  • Cổng nguồn (sử dụng nguồn 19V - 2.4A) và nút nguồn

Khả năng phát wifi và chịu tải

Trước khi sử dụng thiết bị wifi RT-AC3100 này mình có sử dụng một thiết bị của TP-link nhưng thời gian đầu ít thiết bị kết nối thì thiết bị tốt nhưng thiết bị kết nối ngày một nhiều khiến wifi không thể truy cập mạng và chập chờn nên mình quyết định thay đổi wifi mới và đó là RT-AC3100 phủ sống rộng, chịu tải tốt không còn bị chập chờn và mạng chậm như trước. Mình đang sử dụng trên 12 thiết bị kết nối đến wifi bao gồm camera wifi, laptop, điện thoại và mình nghỉ nó có thể chịu được khoản 50-70 thiết bị cùng lúc vì nó sử dụng ram 512MB và 2 nhân xử lý 1.4GHz.

Chức năng ưa thích

Wifi Asus RT-AC3100 có rất nhiều chức năng nhưng không phải ai củng có thể sử dụng hết vì phải am hiểu một chút về máy tính và mạng internet mới có thể sử dụng gần hết chức năng, sau đây mình giới thiệu một số chức năng mà mình hay dùng trên con RT-AC3100 này:

• Có thể cấm ổ cứng hoặc usb vào thiết bị lưu trữ, kết nối máy in, cấm usb 3G/4G để phát wifi không đường internet bị hỏng.
  • Chế độ chặn website tùy ý, chặn website người lớn.
  • Chế độ FTP quản lý tệp từ xa đây là chức năng giúp mình tiết kiệm được khoản phí vì máy chủ mình sẽ sao lưu dữ liệu vào thẳng router wifi và lưu vào ổ SSD cấm qua cổng USB.
  • Chế độ quản lý thiết bị từ xa: ở chức năng này bạn có thể cài app vào điện thoại rồi quản lý thông qua app của asus thật tiện lợi bạn có thể theo dõi thiết bị từ xa mà không cần làm gì nhiều.
  • Chức năng download file trực tiếp trên router: rất thú vị luôn mình có thể một tập tin hay phim ảnh từ torrent hoặc link http về SSD và quản lý hoặc xem phim thông qua kết nối FTP.
  • Chế độ ưu tiên xem phim, chơi game, học tập chỉ cần chọn là router sẽ tự tối ưu kết nối.
  • Chức năng bật máy tính từ xa (máy tính phải bật wake on lan trong bios).
  • Chức năng OpenVPN tính ăng này khi mà mạng cáp quang bị đứt thay vì sử dụng vpn cho từng thiết bị thì bạn có thể bật nó trên router wifi thì tất cả các thiết bị kết nối đều chuyển sang VPN. VPN này dành cho các bạn có VPS (máy chủ) cài thêm OpenVPN rồi tạo 1 profile sau đó tải profile về và đua vào router là dùng.

Kết luận

Thiết bị wifi Asus RT-3100 là một thiết bị đáng mua vì nó có rất nhiều chức năng, khả năng chịu tải rất tốt, khả năng quản lý thiết bị từ xa, khả năng mợ rộng với công nghẹ AI Mesh nên bạn có thể yên tâm về khả năng mở rộng của nó.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

balecong
ĐẠI BÀNG
2 năm
giờ này chơi wifi 6 đi bạn
Tầm giá này hiện tại mua Asus AX55, còn dư 1tr mua
@cuongdt12 Săn sale nữa có khi còn có 1tr1
@cuongdt12 Có 900k thôi bạn
Sale 7/7
nhox88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ma Vương _ MT Asus RT-AX1800HP này thì sao
Đang xài asus AC1300UHP chấp nhận được vì speed mạng 220k/tháng nên ko cần mạnh và wf 6, cân tút 30 thiết bị. Có Aicloud share file này nọ, tên miền DDNS, VPN là cái đáng giá nhất, từ xa truy cập về nhà cũng tiện. Cái chặn web mình dùng 2 con rồi chưa tùng chặn được web nào hết.
@Eldimio Mình xài VNPT họ rất dễ tính từ kỹ thuật đến tổng đài, nhờ xíu họ chỉ cho cách quay pppoe từ con router ngoài, xong là boa 100k cà phê.
Trước khi pppoe thì còn dính vụ IP NAT sau này quay trên router chưa dính lần nào.
Bị cái chiều tối đi quốc tế hơi ỉu
Eldimio
CAO CẤP
2 năm
@longtrung94 Viettel nó thế bạn ạ, quay PPPoE ngoài thì đơn giản, tôi tự setup đang dùng rồi. Nhưng vấn đề là IP vẫn NAT dưới 1 lớp (10.140.xx), chưa phải public. Tìm hiểu trên Voz thấy đúng tình trạng như mình, người ta bảo gọi tổng đài họ chuyển NAT cho.
@Eldimio Chắc do khách hàng dùng VT nhiều quá ko đủ IP đã cấp buộc phải gộp 1 NAT, hồi xửa xưa cũng tính lắp VT mà chổ mình hết port nên lắp VNPT đỡ
Eldimio
CAO CẤP
2 năm
@longtrung94 Update: Hôm nay mình gọi tổng đài hỗ trợ KT thì chỉ sau 5 giây là họ mở NAT online, chuyển IP mình ra public luôn. Giờ cài đặt DDNS, remote vèo vèo rồi.
Giờ chơi wifi 6 rồi
Chơi nhiều cái kết hợp. Con này mạng nội bộ thì ngon cơm chứ đường truyền cùi cũng ko dùng hết khả năng của nó
anhquanoi
ĐẠI BÀNG
2 năm
phải nói những bài review wifi trên tinhte rất tệ
@anhquanoi mới tập viết thôi bác mong bác thông cảm
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
Đọc 3 chữ thì có một chữ sai chính tả.
@laiviet mình sẽ cố gắn khắc phục. cám ơn bác
Mình có 1 con như này khá ok, nhưng mới bị tèo xong. Kết nối wifi không thể cấp địa chỉ IP, Lan thì vẫn bt. Factory reset, up lại firmware các kiểu mà không được. Giờ quay lại xài tạm con nhà mạng.
@nospecial E cũng không rõ, tính ra xài cũng dc 5 năm rồi 😂
Đang xài con này nhưng không tận dụng hết chức năng của nó.
NTLam86
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái quan tâm nhất là chất lượng phủ sóng wifi thực tế (vd như nhà là chung cư hay nhà tầng) và tốc độ như thế nào thì chỉ có 1 câu vu vơ. Còn tải thì mấy con cục gạch này con nào chả tải 2 3 chục user vô tư
Trước cũng tính mua con này bản nội địa TQ 99% nhưng lại nghía qua redmi ax6s và rất hài lòng (về độ phủ sóng + băng thông suy hao ít khi cách xa router )
Đang tính đổi qua con tplink xdr3060 trải nghiệm thử
boyswat
ĐẠI BÀNG
2 năm
con này mấy anh pháp sư bên kia bán rẻ lắm, nhớ đợt dạo tìm tầm 500 tệ là new fullbox luôn, giờ chắc rẻ hơn rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019