Nghiên cứu trên 1.34 tỷ người cho thấy rượu bia không tốt với người dưới 40 tuổi, trên 40 lại khác

Hassler
15/7/2022 11:10Phản hồi: 65
Nghiên cứu trên 1.34 tỷ người cho thấy rượu bia không tốt  với người dưới 40 tuổi, trên 40 lại khác
Nghiên cứu lớn nhất từ trước đến giờ về nguy cơ ảnh hưởng đến sức khỏe của người dùng đồ uống có cồn được đại học Washington thực hiện chỉ ra một kết quả khá khác với những nghiên cứu còn lại. Đó là rượu bia không đem lại bất cứ lợi ích gì mà chỉ đem lại nhiều nguy cơ đến sức khỏe mà thôi, nhưng đó là với nhóm dưới 40 tuổi. Đối với người trên 40 tuổi việc sử dụng đồ uống có cồn lại có thể đem lại 1 số lợi ích nếu sử dụng đúng mực.

Nghiên cứu này có tên Gánh nặng bệnh tật toàn cầu đăng trên tạp chí Lancet, được đánh giá đã đem lại được các dữ liệu chi tiết nhất từ trước đến giờ về các nguyên nhân gây bệnh hay tử vong trên phạm vi toàn cầu. Tổng số người được hỏi liên quan đến đánh giá này lên đến 1.34 tỷ người trải dài trên 204 quốc gia trong năm 2020. Nếu như trong vài năm trước có nghiên cứu cho rằng việc uống rượu bia, kể cả không đều đặn và quá mức, đều gây nguy hiểm đến sức khỏe và các chính phủ nên khuyến cáo người dân dừng sử dụng đồ uống có cồn thì trong báo cáo này lại có 1 kết luận khác. Đó là 59% số người uống rượu bia đến mức có hại là ở độ tuổi 15 đến 39, trong số này 3/4 là nam giới, đều cho thấy không có lợi ích mà chỉ có hại, kể cả những thương tật liên quan đến rượu bia như tai nạn giao thông, tự tử hay giết người.

Nghiên cứu này được đánh giá dựa trên khu vực địa lý, độ tuổi, giới tính và năm làm đánh giá. Có 1 điểm rõ ràng là người trẻ sẽ gặp nhiều nguy cơ về sức khỏe nếu uống rượu bia. Tuy nhiên, đối với những người từ 40 tuổi trở lên mà không có bệnh nền hoặc có vấn đề về sức khỏe thì thực ra uống 1 ly nhỏ rượu vang đỏ mỗi ngày (lượng được tính là 100ml rượu vang đỏ 13 độ hay 375ml bia 3.5 độ) lại giúp giảm nguy cơ bị các bệnh vè tim, đột quỵ hay tiểu đường. Nhóm từ 65 tuổi trở lên nếu uống qua 3 ly mỗi ngày thì sẽ lại có hại.

Vậy nên biện pháp giới hạn sử dụng đồ uống có cồn nên áp dụng đối với nhóm người tính theo độ tuổi và vị trí thay vì cấm triệt để. Nhóm cần được theo dõi chặt chẽ nhất là nhóm từ 15 đến 39 tuổi, được xác định là nhóm có nguy cơ bị tác động xấu của rượu bia nhất.

Tham khảo The Lancet
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đù ngon. Mình qua 40 tuổi rồi. Chiến thôi 😁😁😁
@VTP21 Nó thuộc về thói quen, bản chất rồi 😂😂😂
mrqd
TÍCH CỰC
2 năm
@VTP21 thì đường nào chẳng thăng
VTP21
TÍCH CỰC
2 năm
@mrqd 😂😅🤣
@pocket Mỗi lần uống 100ml thôi, bao nhiêu lần thì tùy sức.
pocket
TÍCH CỰC
2 năm
Dưới hay trên 40 thì uống rượu bia vẫn … ngon.
hipppo
CAO CẤP
2 năm
@pocket Với mình thì uống bia ngon thôi, rượu không ngon. Bia thì 2 lít cũng hết được, uống với mồi nó ngon thật sự, nhất là bia tươi. Hớp đầu tiên nó đãaaaaaaaaaaaaaaaaa.
Kèo thơm cho người già 👍🏿 dzô
Hic vậy là 10 năm nữa mình mới dc uống
Anh em trên 40t điểm danh
@hongphuc1992 1977 đây. Già yếu quá rồi!
Chờ mấy năm nữa sẽ uống, chưa vội, đã đến ngưỡng đâu =))
Ngày 1 lon là tốt thì dồn 1 tháng uống 1 lần đc ko
@thanh_satria Ngày nào cũng ăn cơm.
Thôi thì nhịn đến cuối tháng nấu luôn 1 bao gạo ăn cho khoẻ.😂
@thanh_satria Chú nhịn tiểu, nhịn ị 1 tháng nhé.
Hay mình đã qua 40. Làm ly cho đỡ sợ
Thomas6688
TÍCH CỰC
2 năm
Uống tí cũng ổn mà, chỉ tuyệt không đụng thuốc lá
Mình không có bia rượu
@MAVISTA Vậy thì bạn chỉ là lúc thì rượu, lúc thì bia. Chứ không bao giờ uống rượu chửa lửa bằng bia.
Mình đủ tuổi uống rồi. Zô
kennyN73
TÍCH CỰC
2 năm
Các quán nhậu ở Việt thì toàn các bợm nhậu dưới 40. Tầng lớp này kéo nhau vào quán uống mới khoẻ. Mấy ông già thì chỉ ngồi nhăm nhi tí là ra về.
Ảo vậy ta! Mà thôi, uống thì ta cứ uống, ngại gì!
Loài người uống rượu bia cách đây mấy ngàn năm giờ sinh ra mấy cái nghiên cứu tào lao. 😂
Sắp có lợi với mình rồi và mình sẽ gom lại mỗi năm uống hai lần.
TQB103
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vậy là mình được uống rồi kkk ...mừng quá !
Đệt, thế là phải uống chục năm nữa mới tốt đc à
Mình ko bao h uống rượu bia luôn :-" may công việc từ trc đến h cũng ko bao h đòi hỏi phải bia rượu. Chỉ duy nhất thỉnh thoảng khách nước ngoài nó mời ly vang trong bữa thôi. Mà cũng ko thích uống, nhiều khi bà vợ phải nhậu 1 mình =)))
Chaebol
TÍCH CỰC
2 năm
@airwalker kém thế mà cũng khoe ra đc à bác
@Chaebol Ko phải uống cái mình ko thích nhưng vẫn ra tiền là đc rồi, cuộc đời này hơn nhau tiền chứ ko hơn nhau gụ 😆 Đến lúc ung thư gan thì ko có thằng bạn nhậu nào nó đến chăm sóc cho đâu
Năm nữa thôi là lên 4x, lưu bài viết này lại thôi :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019