Infographic: Top 10 ngôn ngữ có nhiều người nói nhất thế giới
Nam Air
6 ngàyBình luận: 64
Infographic: Top 10 ngôn ngữ có nhiều người nói nhất thế giới
Hiện nay tiếng Anh là ngôn ngữ được nhiều người nói nhất trên thế giới, với 379 triệu người nói tiếng Anh bản ngữ (Anh, Mỹ, Úc, Canada vv) và 753 triệu người nói tiếng Anh không phải bản xứ, tức là xem tiếng Anh như 1 ngôn ngữ thứ 2. Tiếng Anh được sử dụng rộng rãi trong mọi lĩnh vực, từ kinh tế, khoa học cho đến y khoa.

1 người thành thạo tiếng Anh có thể tiếp cận được tới 60% kiến thức của nhân loại có trên internet. Những người nói cùng lúc 2 thứ tiếng là Anh và Tây Ban Nha khi online sẽ có thể giao tiếp được với ⅓ dân số trên thế giới.

Theo Berlitz
64 bình luận
Biết 2 trong 10 ngôn ngữ này trình độ cao siêu với mức lương siêu khủng 4,99 triệu/ tháng. Anh em hãy học ngoại ngữ như mình nhé.
@russia.usa.lc
Cười vô mặt
@bang tran bác làm gì mà chỉ biết mỗi tiếng anh vẫn 15tr/tháng vậy bác nhỉ,hic
lapmaihokdc
ĐẠI BÀNG
3 ngày
@bang tran làm freelance mảng j vậy bác.
e tiếng nhật + chuyên ngành may bác có chỉ e hướng kiếm thêm hộp sữa được không
Rimy Fạm
ĐẠI BÀNG
3 ngày
@bang tran b cày cái gì vậy? Cho ae hóng với 😁
trên internet tiếng Việt lại dùng nhiều hơn tiếng Trung nhỉ. Có phải trên mạng thì TQ giao tiếp = ngôn ngữ khác không 😃 ? như là cách để thấu hiểu và lan toả tinh thần yêu TQ đến thế giới. Như mấy anh ở tinhte toàn dùng tiếng Việt 😃
@Thái Bình x Thái Bình TQ chặn dân với internet toàn cầu
dat225
TÍCH CỰC
4 ngày
@Thái Bình x Thái Bình Dốt, tại dân seoer và báo lá cải tiếng Việt clone tin tức và fake new quá nhiều thôi. Chứ ông nhớ được mấy trang tiếng Việt có giá trị cao và thường xuyên vào nào?
@Thái Bình x Thái Bình nhìn hình thumbnail tưởng chén cơm 😁
ussh999
TÍCH CỰC
4 ngày
@Thái Bình x Thái Bình Cái này nó tính kiểu đo lưu lượng. Dân mình online phiếm nhiều. TQ lại bị nhốt trong trường thành lửa nên số liệu thống kê thế thôi. Tuy nhiên cũng đáng mừng, người Việt khá hướng ngoại, cởi mở.
cadilackid
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@Thái Bình x Thái Bình Con dân vn được thả cửa chứ không bị cấm túc như con dân trung hoa
ko có tiếng đan mạch nhể
Cười ra nước mắt
minhthelong
ĐẠI BÀNG
4 ngày
Mấy ngôn ngữ như Tiếng Khách Gia, Tiếng Ngô, Tiếng Sở, Tiếng Tấn, Tiếng Tần, Tiếng Tiều, Tiếng Mãn, Tiếng Mông cũng gộp chung là tiếng Trung quốc do tất cả viết chung loại chữ tượng hình Phổ thông! Còn mấy bạn ở Chợ Lớn nói tiếng khách gia, tiếng Quảng mà ko viết đc tiếng Trung Phổ thông thì ko tính là Trung Quốc đc vì bọn Trung quốc không thông hiểu đc nếu ko có phụ đề! Hjhj
ussh999
TÍCH CỰC
4 ngày
@minhthelong Điều này cũng vô tình đẻ ra kiểu giao tiếp khôi hài được gọi là bút đàm. Mấy ông nói ngôn ngữ khác nhau nhưng viết thì có thể hiểu nhau đc. 😂
hieu ngoduc
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@minhthelong bậy.
đài loan với hongkong vẫn xài chữ phồn thể nha. bọn china đại lục xài chữ giản thể. nên bọn china đại lục sau này ko hiểu dc chữ xưa.

dân tộc khác thì mình ko biết
@hieu ngoduc Đài Loan với HongKong cùng chữ viết. Đài với Trung cùng âm nói... Riêng Hongkong đa phần nói tiếng Quảng Đông
hieu ngoduc
ĐẠI BÀNG
3 ngày
@khoa318 đài loan đa phần nói tiếng phúc kiến nha bạn.
tiếng phổ thông bây giờ là tiếng Quan thoại ( tiếng của quan nói chuyện với nhau thời xưa. bắc kinh )

chữ viết giản thể là do bọn t+ nó cải cách từ phồn thể mà ra

còn hk nói tiếng quảng mình ko những biết mà còn rành về nó nữa nhé 😆)
Mấy cái ngôn ngữ 1001011010 có tính không ha, vì số lượng máy tính trên TG không ít đâu
@bhuubao Tiêu đề là: "được nhiều người nói nhất"
@anhtuan000 Haha, sr mng em tay nhanh hơn não😆)
Tiếng Anh phổ biến là nhờ người Mỹ sử dụng thôi, tiếng tàu tiếng nga chẳng thấy ai dùng 😆
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Tiếng Anh phổ biến là nhờ người Anh dùng trong công cuộc xâm chiếm thuộc địa, mỹ là 1 trong số đó
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 ae ở VN nên học thêm tiếng Trung đi, giờ ở đâu cũng thấy Tàu 😃)
@Crazylove4u Biết tiếng để hiểu nó , làm ăn với nó cũng tốt mà , thế giới này có ai mà không làm ăn với TQ chứ
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 1981 già rồi mà còn Ng
Tiếng chó thì sao, gâu gâu
hieu ngoduc
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@Methylamine về học lại nhé 😆)
@hieu ngoduc
Kinh vãi
@hieu ngoduc Mời bác học để nắm cơ bản
ussh999
TÍCH CỰC
4 ngày
Nhìn mấy thấy Anh, Pháp nó thực dân và đi đồng hóa mạnh mẽ. Người học nhiều hơn bản xứ 2 lần.
Tiếng Trung, Tiếng Hindu nhiều người nói thì chẳng có gì để nói
zetbluez
TÍCH CỰC
4 ngày
Tiếng Bồ nhiều do Brazil và mấy nước Châu Phi dân số đông chứ Bồ Đào Nha giờ dân số hơn chục nho thì phải, rất ít.
Ấn độ chia 2 phe à
Số 10 là tiếng Indo hay tiếng Malaysia vậy nhỉ , nhớ không nhầm thì gọi là hệ ngôn ngữ Mã lai !
Vietnamese đứng thứ bao nhiêu vậy
honamanh
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@MAVISTA Vietnamese đứng Thứ 2-7, Chủ Nhật nghỉ.
czyrock91
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@MAVISTA thứ 20 nhé (theo nguồn xịn Ethnologue https://www.ethnologue.com/guides/ethnologue200).
Em nói tiếng Việt, tiếng Anh, một ít tiếng Nhật (do đang làm cho công ti Nhật) và đang học tiếng Pháp cơ bản 😁
tương lai ngoài tiếng Anh thì phải biết thêm Pháp or Latinh
ussh999
TÍCH CỰC
4 ngày
@Johnny Nguyen Pro Pháp già rồi bạn. Thực dụng thì học Anh, Trung.
vclong2003
ĐẠI BÀNG
4 ngày
我会说越南语,英语,我正在学习日语
guoming1987
ĐẠI BÀNG
3 ngày
@vclong2003 厉害!
Cười vô mặt
ngoại ngữ nó thuộc kiểu môn năng khiếu, nên nhiều khi có người có năng khiếu thì thấy dễ học, còn không có năng khiếu thì cày từ trung tâm này qua trung tâm khác nó vẫn vậy, mình củng may mắn khi từ nhỏ vô lớp 1 là đã được ba mẹ cho đi học trong môi trường tiếng Anh, đến bây giờ 25t rồi vẫn tự tin có thể sử dụng được 4 kỹ năng bằng Anh Anh, Anh Mỹ, Úc, Singapore, dự tính sắp tới sẽ học thêm tiếng Đức
honamanh
ĐẠI BÀNG
4 ngày
Tiếng Ấn Độ là Hindi chứ không phải Hindu nhé mod.
Ở Ấn có 3 ngôn ngữ chiếm số đông dân số dùng là Hindi, Bengal và Telegu cùng với tiếng Anh là ngôn ngữ thứ 4.
Ngoài ra ở Ấn còn có khoảng 600 ngôn ngữ khác.
czyrock91
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@honamanh Các ngôn ngữ nhiều người nói nhất ở Ấn Độ theo thứ tự trên xuống (trong top 20 Ethnologue 2022): Hindi (3), Bengali (7), Marathi (15), Telugu (16) và Tamil (18).
Tiếng anh gấu quá. Ko bản xứ mà nói nhiều hơn bản sứ. Nó mạnh nên ai cũng phải theo

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019