Trên tay nhanh cáp USB-C ra HDMI mình đang dùng

Nam Air
5/9/2022 9:47Phản hồi: 43
Trên tay nhanh cáp USB-C ra HDMI mình đang dùng
Mình đang dùng màn hình ngoài với macbook, cụ thể là cái màn 32inch LG 32UN650, màn hình này nhận tín hiệu vào qua HDMI hoặc Display port chứ không có USB-C. Mình đang dùng cáp USB-C ra HDMI để dùng màn hình này.

Lý do mình chọn màn 32 inch này thì mình có liệt kê ở đây. Trong lúc mới gắn màn thì mình cắm trực tiếp cáp HDMI luôn chứ không phải dùng cáp C.

Anh em nhìn thấy cáp HDMI của macbook mình nằm bên phải, khi cắm vào thì nó sẽ hơi vướng màn hình một chút xíu, hơn nữa là cáp HDMI này cũng khiến mình khó dùng một số adapter với cổng C bên phải, cụ thể là cái đầu đọc thẻ XQD nó to bề ngang, cắm cáp HDMI thì không cắm được nó, nên mình quyết định dùng cáp USB-C ra HDMI.

Mình cắm cáo vào cổng USB-C bên trái, anh em nhìn vào hình trên sẽ thấy lần lượt là cáp sạc magsafe, cáp USB-C đen mình nối ra hub USB 10 cổng cho nhiều thiết bị ngoại vi khác nhau và cáp USB-C ra HDMI của Mazer mình đang dùng để truyền tín hiệu. Đầu cắm vào máy tính thì nhỏ gọn vậy thôi, như mọi cáp USB-C khác.

Thêm thông tin về cáp:
  • Đầu nối USB-C đực ra HDMI đực, độ dài 2M. Hai đầu cáp bọc nhôm, thân cáp bọc vải.
  • Độ phân giải tối đa 4K @ 60Hz
  • Dùng được cho MacBook, Chromebook , máy tính bảng, PC hoặc các máy tính xách tay khác có cổng USB-C

mazer_usbc_hdmi_1.jpg Đầu cắm vào cổng HDMI sẽ to hơn, đây là nơi xử lý tín hiệu từ USB-C ra HDMI.

Kích thước phần cắm vào màn hình là 2cm x 4cm. Về bề ngang 2cm thì nó tương đương với các cáp HDMI khác, chỉ có chiều dài 4cm là hơi dài hơn thôi. Nói chung mình cắm vào màn hình thấy bình thường, không vấn đề.

Thực tế sử dụng thì đầu C cắm vào máy tính không nóng, nhiệt độ thông thường. Như hình này anh em thấy phần nóng nhất trong 3 cáp cắm vào máy mình là cái cáp sạc magsafe, với nhiệt độ 31.7 độ C.

Nhìn gần hơn, đầu C cắm vào máy tính có nhiệt độ bình thường. Điểm nóng nhất trong tấm hình này là vỏ máy tính, với nhiệt độ 32.2 độ C, nhiệt độ cáp là 24.5 độ C.

Quảng cáo

Phần có nhiệt độ cao hơn bình thường là phần cổng HDMI cắm vào màn hình, phần này có nhiệt độ khoảng 48 độ C. Có lẽ nhiệt độ cao hơn vì nó phải xử lý tín hiệu USB-C ra HDMI để truyền vào màn hình.

Đây là phần mặt lưng chỗ mình cắm cáp vào màn hình.

Sẵn nhìn rộng ra, mình thấy chỗ cáp, chỗ gắn ngàm Vesa và chỗ đỉnh màn hình là những nơi nóng nhất.

Đây là góc nhìn phía trước, với mặt màn hình chỗ nóng nhất khoảng 38 độ C.

Quảng cáo

Cảm nhận về cáp USB-C ra HDMI Mazer này
  • Về việc nhận tín hiệu ra, mình thấy nó nhận thông tin ra nhanh, cắm vào cái là truyền ra màn hình ngoài luôn, màn hình nhận luôn.
  • Mình dùng từ 8g sáng đến 5g chiều liên tục trong khoảng 2 tuần vừa rồi, chưa có dấu hiệu gì bất thường, mọi việc đang bình thường.
  • Trong quá trình dùng tín hiệu hình ảnh bình thường.

usb-c to hdmi.jpg
Màn hình vẫn xuất 4K, 60Hz, làm việc bình thường.

Screen Shot 2022-09-05 at 10.47.05 AM.jpg
Các phần mềm dùng chỉnh độ sáng màn hình và âm lượng loa của màn hình vẫn hoạt động được bình thường, mình vẫn dùng bàn phím để tăng giảm độ sáng cho màn hình được ngon lành.

Nói chung mình rất hài lòng với hoàn thiện của sợi cáp cũng như chức năng của nó. Giá tham khảo khoảng 900 nghìn bảo hành 2 năm nha anh em.
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
Sao ko dùng display port ra usb-c nhỉ?
@qng171 Khác, vì cổng của macbook có sẵn DP Alt Mode rồi. Còn nếu dùng cổng USB-C sang HDMI nó chính xác vẫn dùng tín hiệu DP, nhưng đoạn sau nó convert từ DP sang HDMI, vì vậy nó nóng hơn.
@huyanh995 dp giá rẻ free sao ít hãng dùng quá bác nhỉ,hic
@toilachi9 vì giá rẻ free nên lại mới ít hãng dùng đó bác.
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
@huyanh995 Đúng rồi. Dùng DP ổn định hơn HDMI. Mình đã từng bị lỗi màn hình nhấp nháy (thỉnh thoảng nháy 1 cái) trên con màn hình Dell Ultrasharp 24 inches đời cũ của mình khi dùng với mac M1. Sau khi thay dây USBC-DP thì nó hết lỗi hẳn. Nhưng những máy có sẵn cổng HDMI như macbook pro 14 thì chắc sẽ khác.
windows bao h ms có chỉnh độ sáng vs màu trực tiếp cho màn hình rời đây trời
học hỏi mac giùm với
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
@tientran517 lại mõm nữa rồi
@CuogTR thì mình ước gì đc windows đc tích hợp vào quicksetting thôi mà
chứ mình hay chỉnh bằng app của màn hơi bất tiện
zaizai_vjp
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toilachi9 đã từ rất lâu rồi scale không còn hiện tượng chữ bị mờ nhoè nữa. Bạn vẫn bị à?
Madhit
TÍCH CỰC
9 tháng
@luuthienloc Thành phần xài Macbook tưởng là thượng đẳng. Mà thường Windows qua Macos biết tìm hiểu settings chứ ngược lại thì ít hơn.
BossRice
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xài cho Zfold ok ko mod ?
@BossRice Dùng được nha bác
vuongtube
ĐẠI BÀNG
2 năm
nếu là mình sẽ luôn ưu tiên C to DP, để đảm bảo refresh rate và color bit depth
@vuongtube Hãng này có C ra DP luôn đó bác, lúc lấy cáp ko để ý, xem lại mới thấy có.
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vuongtube 👆This. Lúc trước mình cắm HDMI to HDMI, xong đổi qua USB-C to DisplayPort nhìn màu nó khác hẳn.
bài này viết cáp nhưng chủ yếu là khoe cái đo nhiệt độ! đo nhiệt độ cáp nữa cơ đấy!
@QuanLyNhaNghi Một số cáp dỏm cắm xài nóng phỏng tay đó shop
Dùng màn 27 đã thấy sướng rồi, màn 32 inch bao phê
@asterix0108 Cũng hơi phê hehe
@asterix0108 Rỗ đó fency.
E dùng 27" mà để Scape w default là chịu k dc, nhìn chữ rỗ lắm. Nên phải nhỏ đi 1 nấc.
@qng171 4K chắc OK chứ bạn
"Các phần mềm dùng chỉnh độ sáng màn hình và âm lượng loa của màn hình vẫn hoạt động được bình thường, mình vẫn dùng bàn phím để tăng giảm độ sáng cho màn hình được ngon lành."
Bro dùng app gì thế ạ?
btw: e dùng Mac Studio. Mà dùng zoom k dc, nó k có Microphones. E dùng Airpods Pro nó cũng k nhận là máy có Micro để có thể đàm thoại dc ạ?
Từ Mb chuyển qua có nhiều cái bất tiện quá, micro vs webcame, chỉnh độ sáng màn hình cũng không chỉnh dc bằng Control center nữa.
@qng171 Chỉnh độ sáng: https://github.com/MonitorControl/MonitorControl

GitHub - MonitorControl/MonitorControl: 🖥 Control your display's brightness & volume on your Mac as if it was a native Apple Display. Use Apple Keyboard keys or custom shortcuts. Shows the native macOS OSDs.

🖥 Control your display's brightness & volume on your Mac as if it was a native Apple Display. Use Apple Keyboard keys or custom shortcuts. Shows the native macOS OSDs. - MonitorControl/Moni...
github.com

Zoom thì Audio setings để hết same as system. Mỗi khi n nhận Airpods là tự động chuyển theo. Còn nếu muốn tùy chỉnh cực kỳ nâng cao về âm thanh thì bạn mua Loop Back về.
lukhach123
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bạn cho hỏi có độ trể nhiều ko ak? Và có dùng cho điện thoại Android được không? Bạn có dùng qua cáp nào rẻ hơn mà vẫn ổn ko ak?
Cười mặt nồi
vuongtube
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lukhach123 độ trễ gì bạn... nó khác gì bạn cắm HDMI to HDMI đâu
hoangduccn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng có sợi như vậy nhưng của Ugreen, giá rẻ bằng 1 nửa. Dùng cho cả laptop, điện thoại chạy ngon.
NhattQuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangduccn bác cho em hỏi laptop nào có cổng type c là dùng được hả bác, máy em acer aspire 7 không biết có dùng được sợi này không ạ
hoangduccn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@NhattQuan Không bạn ạ, laptop nào có cổng C hỗ trợ Thunderbolt hoặc DP Altmode thì mới hỗ trợ xuất hình ảnh. Mình ko rõ model cụ thể máy bạn nhưng xem qua thì dòng aspire 7 cổng C chỉ hỗ trợ truyền dữ liệu 10gbps chứ ko thấy ghi hỗ trợ DP hoặc Thunderbolt.
NhattQuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangduccn hic em cảm ơn bác
Jun.88
TÍCH CỰC
2 năm
Cần lắm 1 dây hoặc hud xuất từ ipad m1 ra hdmi ae nào biết chỉ mình nhé , đợt r có mua cái hud baseus mà ko xuất dc hình
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 năm
Mazer OEM nên chất lượng chả có j đảm bảo dù biết truyền data nóng là hiển nhiên
cho hỏi cái "súng đo nhiệt" mua ở đâu vậy, hiệu gì... nhìn cũng đẹp đấy.
Chaebol
TÍCH CỰC
2 năm
bấc có cái máy đo nhiệt xịn xò quá, review luôn đi bác ơi
Davido009
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình xin thông tin loại dây 3in1 nào có thể sạc 100w được cho laptop luôn. Trc dùng dây của baseus cũng ok, không biết còn dây nào nữa không các bro?
leanduy
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Sợi cáp này truyền dữ liệu được không ta, cắm đầu thu phím chuột lên màn hình luôn, sợi cáp cắm vào laptop nữa là đủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019