Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách Khôi phục cài đặt gốc MacBook cho anh em chưa biết

MinhTriND
20/9/2022 18:52Phản hồi: 38
Cách Khôi phục cài đặt gốc MacBook cho anh em chưa biết
Cũng giống như điện thoại, khôi phục cài đặt gốc trên MacBook có thể được thực hiện một cách rất nhanh chóng và dễ dàng.

• Đầu tiên, anh em bấm vào logo hình quả táo ở góc trên bên trái màn hình
  • Tìm tới mục Tùy chọn hệ thống, bấm vào

• Cũng ở góc trên bên trái, nhưng lần này không bấm vào logo quả táo nữa mà bấm vào dòng chữ Tùy chọn hệ thống kế bên
  • Lúc này, 1 menu sẽ hiện ra và có mục Xóa tất cả nội dung và cài đặt, anh em bấm vào đó

• Sau đó, anh em cần nhập mật khẩu dùng để đăng nhập vào máy, bấm Tiếp tục

• Ở các bước tiếp theo, anh em cần nhập tài khoản iCloud, sau đó nhập mã xác nhận được gửi tới một thiết bị Apple khác mà bạn đang sử dụng hoặc điện thoại.

• Chờ đợi cho tới khi màn hình chào hiển thị là anh em đã hoàn tất việc Khôi phục cài đặt máy.

Trước khi anh em bán máy này kia hoặc lâu lâu thấy máy chạy ì ạch muốn làm mới lại thì có thể dùng cách này để đưa mọi thứ về lại trạng thái ban đầu. Chúc anh em thành công nhé.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hữu ích, tks Trí đã chia sẻ 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Ko ấy mình hợp nhứt cái macOS với cái iPadOS lại cho rồi Apple nhệ?
@crazyfox Khổ dev, khổ apple, khổ cho cái máy. Cứ như giờ cho lành
@crazyfox IPad giờ quá ngon rồi, và nó ko thể thay thế Macbook được nên ko thể gom, kẻo giống nồi lẩu thập cẩm như Windows nữa thì mệt
Đây là cách xoá như kiểu reset 2 dòng trên iPhone thôi. Nó vẫn lưu lại thư mục người dùng trên hệ thống. Tôi toàn vào xoá phân vùng cài lại MacOs cho lành, mất 25-30 phút
@airwalker Mình toàn mất gần 2 tiếng. Chắc do mạng mình cùi 😆
@Long_Xuyen_Boy Nó có internet recovery, mạng cùi thì sẽ lâu. Ở VN nên làm ban đêm
@airwalker Bác nói rõ hơn đc ko? Em có còn mac 2015 ỳ ạch quá đang tính cho nó xuống Os để nhánh lên tý bác cho em xin link or nói rõ hơn để em làm nào.
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@airwalker đúng thật, ở vietnam làm ban ngày đúng lâu luôn, macbook air m1 cài lại mất gần 2 tiếng đồng hồ
Tuyệt, chưa khám phá hết Mac dù dùng gần 1 năm do ít dùng. 😆
NautGom
ĐẠI BÀNG
2 năm
Làm cách này thì Mac OS có sạch không mọi người. Kể cả các thư mục , file hay các file bị ẩn của các phần mềm mình nghĩ là rác!
hipppo
CAO CẤP
2 năm
nynohu
TÍCH CỰC
2 năm
@hipppo Chỉ có cho chip M series trở lên thôi bạn ạ, mod viết bài cũng ko tìm hiểu rõ mà ghi máy nào hỗ trợ máy nào ko 😆.
@nynohu Máy có T2 với chip M nha bác
hipppo
CAO CẤP
2 năm
@nynohu Trước đó mình cũng đoán là như vậy. Dù sao thì cái này nếu có thì mình cũng chẳng dùng đến. Lâu lâu cài lại toàn bộ máy 1 lần cho nó "clean" hoàn toàn chứ không muốn reset kiểu này.
greatmen88
TÍCH CỰC
2 năm
@hipppo Mình cũng y chang nha, Chip M1 trên Air cũng ko có dòng này, mỗi lần máy chậm cần cài lại mất thời gian quá
x 1
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao của mình không có mục Xóa tất cả nội dung và cài đặt nhỉ
Ảnh chụp Màn hình 2022-09-21 lúc 10.30.03.png
@x 1 Máy có T2 với chip M mới có nha bác
greatmen88
TÍCH CỰC
2 năm
@nicklanick01 Xác nhận Air M1 ko có mục đó nha, đang xài BigSur
@greatmen88 Từ Monterey nữa nha bác :v
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@greatmen88 có đó thanh niên, nhưng phải lên monterey
Làm cách này dữ liệu lưu trong ổ đĩa có bị xóa ko pạn?
This is a way to delete like a 2-line reset on iPhone.
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này dùng cho big sur thôi thì phải , máy macbook pro m1 của mình cài Ventura k có mục đó.
iPhone, iPad, AW và macbook về cơ bản thao tác đã giống nhau. Rất tiện 😁
BondBond203
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rất dễ hiểu, dễ thao tác.
sdawhai1
TÍCH CỰC
2 năm
Quá hay, mình cũng mới biết mục này. Công nhận iOS hay MacOS đều dễ dùng thật chứ.
Tính năng cơ bản gì người dùng cần cũng có.
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cài lại xong vẫn bị chậm vì rồi lại như lúc trước reset.
khangtn
TÍCH CỰC
2 năm
Nhỏ e trong công ty nó xài macbook mà bị quên cái mật khẩu này, có cách nào khôi phục lại được không anh em. Hiện tại giờ không cài được thêm bất cứ thứ gì
lap.th90
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình cũng mới format lại kiểu này, đồng bộ icloud các kiểu, thì mấy báo ổ cứng đầy, kiểm tra thì thấy mục system data hơn 300g, máy mình 500G, dữ liệu trong icloud chưa tới 200G, có bác nào biết nguyên nhân sao ko ạ?
Bây giờ khôi phục Mac dễ hơn ngày xưa nhiều r
mod làm thêm bài xoá phân vùng cài lại macOS nếu như quên mật khẩu admin được không ạ?
@Pnghuy Máy ip 11 pro của mình đang ở ios 16.0.2 bây giờ mình muốn xuống 15.7 được không anh em.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019