Thử dùng iPhone 14 bản Mỹ: dùng được eSIM mạng Việt Nam, chưa thể chuyển eSIM từ iPhone cũ
Rất hay và hữu ích!/5 người
Trung Dt
8 ngàyBình luận: 73
Thử dùng iPhone 14 bản Mỹ: dùng được eSIM mạng Việt Nam, chưa thể chuyển eSIM từ iPhone cũ
Mình mượn được một chiếc iPhone 14 Pro cho thị trường Mỹ (mã LL/A) để thử dùng eSIM nhà mạng Việt Nam xem thế nào. Thực tế, anh em mua iPhone 14 hay bất kỳ iPhone nào từ thị trường Mỹ mà không bị khoá nhà mạng là đều có thể sử dụng từ SIM vật lý cho đến eSIM một cách dễ dàng.

Khi kích hoạt máy, anh em sẽ cần Wi-Fi để thiết lập một vài bước như FaceID, đăng nhập Wi-Fi. Sau đó, phần ‘Thiết lập gói cước di động’ sẽ hiện ra. Lúc này, anh em sẽ cần một mã QR code của thuê bao đã chuyển qua eSIM.

Chi tiết về cách chuyển eSIM trực tuyến từ một số nhà mạng, anh em có thể tham khảo ở bên dưới

Hướng dẫn đổi eSIM trực tuyến trên My Viettel: một lần 25.000 đồng, dễ dàng cho việc chuyển máy mới

Từ tháng 12/2020, Viettel bắt đầu triển khai ứng dụng giúp anh em đang sử dụng thuê bao nhà mạng này có thể tạo một eSIM mới được chuyển từ SIM vật lý hoặc eSIM cũ một cách dễ dàng trên ứng dụng My Viettel.
tinhte.vn

Mình cũng thử tính năng chuyển eSIM từ iPhone cũ sang máy mới thì không thực hiện được.

Quảng cáo

Về các bước hoạt động, anh em sẽ đặt chiếc điện thoại iPhone cũ lại gần iPhone mới. Sau đó chiếc iPhone cũ sẽ được yêu cầu nhập mã OTP được hiện trên điện thoại mới. Dường như các nhà mạng tại Việt Nam chưa hỗ trợ tính năng chuyển eSIM từ máy iPhone cũ nên mình đã gặp lỗi khi thực hiện.

Việc sử dụng 2 eSIM 2 sóng online cùng lúc đã được hỗ trợ từ dòng iPhone 13 nên anh em cũng dễ dàng sử dụng trên các dòng máy iPhone 14.

Như vậy, nếu anh em muốn sử dụng iPhone 14 mua từ Mỹ thì việc chuyển đổi eSIM sẽ gặp phải những thao tác thủ công hơn. Mình nghĩ nhà mạng tại Việt Nam hoàn toàn có thể triển khai tính năng này cho dòng các dòng iPhone cần chuyển đổi eSIM nhanh chóng. Tuy nhiên trước mắt chúng ta vẫn phải thực hiện thủ công thao tác thông qua ứng dụng quản lý của nhà mạng hoặc ra quầy giao dịch.

Cám ơn Apple Care 24H đã cho mình mượn máy iPhone 14 Pro Mỹ để thử.
73 bình luận
longtrung94
ĐẠI BÀNG
8 ngày
Mobifone mình chuyển esim giùm nhiều người nhưng cài app trên đt đó luôn cũng ko xuất hiện mục đổi esim nha, gọi tổng đài nó bắt buộc ra phòng giao dịch ko cho làm trên app
Còn viettel thì dễ dàng với chứng minh và cccd, 5 phút là xong
@longtrung94 Sim rất quan trọng, cẩn thận bị mất thì ảnh hưởng rất nhiều. Cho nên Mobifone yêu cầu ra cửa hàng tránh tranh chấp, 1 cái sim điện thoại có khi giá vài trăm triệu đồng
Saigonam
TÍCH CỰC
7 ngày
@longtrung94 Trước đây mình cũng tự đổi sang eSIM trên app Mobifone được nhưng sau này phải ra cửa hàng
Haduong90
TÍCH CỰC
7 ngày
@longtrung94 Hồi chuyển từ nanosim sang esim thì đơn giản vì mình còn phôi sim, đổi qua App đc, giờ từ esim sang esim mới thì ra cửa hàng, các bạn nhân viên làm cho trong 5-10 phút, sau đó họ còn hỏi có muốn in mã QR để lần sau tự chuyển tai nhà cho dễ. Mình xin luôn bản quét mã QR cho đỡ mất công đi lại. 😂
@Haduong90 mã QR không có tác dụng chuyển máy tại nhà nhé, mà chỉ có tác dụng là khi reset máy hay lỡ xóa esim thì có thể quét lại để add vào trên chính máy đó. Dùng máy khác quét là đi bụi luôn cái sim.
wintersky
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@longtrung94 bác còn nhận chuyển esim giùm k bác
Bác chủ thớt thử unmount esim máy cũ, sau đó dùng máy mới quét Qcode xem được không. Bữa em cùng một máy, không có unmout esim, factory reset xong quét lại qcode không được luôn, phải lên nhà mạng lấy mã khác
@Trung Dt Cùng 1 điện thoại thì ko cần phải cấp mã qcode mới nha bác. Mà của em là cùng 1 máy
@HVT Vina 25k + ra quầy giao dịch
@Trung Dt Viettel vẫn làm trên app được nha bạn, làm xong sẽ gửi qrcode qua mail
@handsomejack Đúng rồi, bài viết trên có dẫn link hướng dẫn mà @handsomejack

Ý mình là tính năng quét lại mã (dùng 1 QR) cho nhiều máy thì hết dùng được rồi. Trước đó có ai đăng bài đã thử 1 SIM 0353x thì OK, nhưng vài ngày sau thì không cho làm nữa. Mấy cái này nhà mạng cũng đâu thông báo cho mình biết rõ đâu. Toàn push mấy cái ưu đãi gì đâu mà chẳng bao giờ xài được.
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
8 ngày
Bài viết nhỏ nhưng bổ ích
conchott
TÍCH CỰC
8 ngày
Có 2 sim 2 sóng ko bác ơi?
@conchott iPhone 13 đã 2 SIM 2 sóng eSIM rồi bác
conchott
TÍCH CỰC
8 ngày
@Trung Dt Mình còn chưa ép esim luôn. vẫn sài 1 sim trên 13prm
@conchott XR đã 2 sim rồi
toilachi9
TÍCH CỰC
7 ngày
@Trung Dt không xài sim rác được tiếc quá bác nhỉ,hic
JcNguyen
TÍCH CỰC
8 ngày
Vậy cuối cùng có cài được Esim VN cho máy Mỹ ko ?
ntherol
TÍCH CỰC
8 ngày
@JcNguyen Dạ có. Ko đọc comment chi?
@JcNguyen mù chữ
@JcNguyen Đọc lại tiêu đề và comment đi.
Hy vong mấy máy android cũng phổ biến esim luôn
tanngle
TÍCH CỰC
7 ngày
@huyanh995 Apple cũng có bán sp giá rẻ đâu 😆
huyanh995
TÍCH CỰC
7 ngày
@tanngle Thì có ai nói đến Apple và giá rẻ ở đây đâu 😁.
tanngle
TÍCH CỰC
7 ngày
@huyanh995 trên kia có nhắc tới mấy máy android và mấy máy iPhone là nó khác nhau nhiều đó bạn 😆)
huyanh995
TÍCH CỰC
7 ngày
@tanngle Thực ra bạn nói cũng chả đúng. Mình vừa search thử (https://www.usmobile.com/blog/list-of-esim-compatible-devices/) thì đúng là toàn mấy sản phẩm cao cấp (S20 đổ đi) mới có eSIM. Còn Apple thì SE $430 là có dual eSIM hết rồi, kể cả con ipad thường cũng thế.
Thằng Mobi nó ngưng cho đổi esim bằng app rồi
Còn cái vụ cho chuyển esim từ máy này qua máy khác thì mình nghĩ chắc nhà mạng không cho đâu, thất thu của nó 25k
Saigonam
TÍCH CỰC
7 ngày
@Giang Bui Saigon Chắc có lý do gì đó chứ chuyển bằng aop vẫn trừ 25ngàn tài khoản
HUNG VN
TÍCH CỰC
8 ngày
Đây là thắc mắc chung của nhieu nguoi. Nếu mua máy mới thì chuyển esim như thế nào? Nó có lưu trong icloud ko?
Vì khi làm esim nhân viên của mobi họ cầm dt quét mã QR trên màn hình máy tính là xong. Quên ko in cái mã đó ra, giờ phải làm sao?
@HUNG VN Nay tui vừa chuyển esim từ máy này sang máy khác song. Đổi trực tiếp trong app k đc nên lại phải chạy ra cửa hàng. Chỉ cần cung cấp cmt/cccd và kèm theo 3 số hay gọi trong 1 tháng là 2’ song. Phí 25k
@thanhtung6868 Máy đã add esim rồi, có lưu qr code, khi xoá esim hoặc restore lại máy đang sử dụng thì quét qr code lại có được không bạn?
@minhtuanvnpt Trên cùng 1 máy thì quét lại mã cũ dc nha bạn
@HUNG VN Cố tình hưởng lợi chứ😊
tuluan
TÍCH CỰC
8 ngày
Nói chung nếu là bản ko khoá mạng thì mang về VN xài bất chấp, còn khoá mạng thì... bó tay.
Hiện tại không còn đổi eSIM trên app My Viettel được nữa.
@thanhdungnl mình mới đổi hno sau khi lên 14
@thanhdungnl Vẫn đổi được nha bạn
doki
ĐẠI BÀNG
8 ngày
Kể chuyển đc esim như sang dữ liệu thì tiện
ko biết lý do nhưng mọi thủ tục của Mobifone luôn phức tạp
iphone quốc tế thì dùng vô tư mà, zụ esim này Apple lại dẫn đầu xu thế và giảm rác thải từ nhựa
"đều có thể sử dụng từ SIM vật lý"
Anh em thích esim không?
@hongphuc1992 Xài từ hồi iphone 11 pro max rồi 😆)
Nghe nói dùng esim sóng yếu hơn sim vật lý phải không nhỉ?
@maidng Như nhau nha bạn
Kakashiki
TÍCH CỰC
7 ngày
eSIM của Viettel không biết đã fix được lỗi 4G trên iPhone chưa nhỉ, hồi mới chuyển sang IP mình đăng ký 4G nhưng toàn mất kết nối, dù full vạch sóng luôn. Sau phải đăng ký 4G qua sim vật lý của Vina, mà sim Vina thì 4G ở chỗ thoáng rất tốt, nhưng vào phòng hơi kín tí là y rằng cũng nhảy về E.
ndlehd
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@Kakashiki về E thì bác restart lại là dc nhé
Em xài esim từ cái hồi iphone 11 pro max . Cứ mỗi năm mua iphone mới là đẩy esim qua . Rất nhanh rất tiện lợi . Tự kết nối wifi bằng icloud rồi chuyển qua vô tư mà xài 😆)
pekoj123
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@Nguyễn Chí Danh Mỗi lần chuyển qua đt mới có tốn phí ko bạn? Bạn dùng nhà mạng nào?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019