Chia sẻ về góc làm việc của mod tinhte

22/9/2022 7:31Phản hồi: 52
Chia sẻ về góc làm việc của mod tinhte
Sau rất nhiều nâng cấp, nay mình sẽ chia sẻ về góc kiếm cơm tại nhà, rất nhiều món trong đây mình chưa bao giờ nghĩ sẽ bỏ tiền mua.

Tổng quan

Đây là mình của một năm trước, bàn làm việc giản đơn với chiếc Macbook Pro 13inch M1 kê cao bằng ống nước, bàn phím là Leopold 660M + chuột Logi M590.

Video thời điểm này chủ yếu quay bằng Sony A6000, chất lượng chỉ đạt 1080 và ánh sáng mình chưa biết setup nên nhiều clip rất tối.

DSC09276.jpg Sau một năm thì đây là bàn làm việc hiện tại, bàn nhiều đồ hơn và mình cũng nợ nhiều hơn…

Đây là chế độ làm việc về đêm, phần đèn Led mọi người xem ở đây nhé: https://tinhte.vn/thread/huong-dan-setup-den-led-man-hinh-ambilight.3503291/

Hướng dẫn setup đèn LED màn hình Ambilight

Lướt tinhtefact thấy nhiều anh em chơi LED màn hình Ambilight, hôm nay mình viết bài hướng dẫn anh em setup đèn sau khi mua về, đỡ phải nhờ người bán Teamview làm giùm. Ráp vào màn hình Mình mua bộ LED Ambilight này trên shopee…
tinhte.vn

Chi tiết

Bàn gỗ DIY (chi phí 2tr)

góc làm việc.jpg
Chiếc bàn gỗ mình tự làm qua nhiều bước như chà nhám, lau dầu rồi ghép với phần chân bàn cũ, mặt là gỗ thông, kích thước 140cmx70cm

Trải nghiệm tự làm bàn thật sự rất đã, vừa có thêm kiến thức vừa có sản phẩm mang dấu ấn cá nhân, không đụng hàng ^^

Ghế công thái học (chi phí 3tr)

góc làm việc (4).jpg
Đổi sang dùng ghế công thái học là một khoản đầu tư cực kì đáng giá đối với mình, mọi người có thể xem video review dưới đây để hiểu rõ hơn nha.

Macbook Pro 14 inch (chi phí 50tr)

Quảng cáo

Trái tim của setup này là chiếc Macbook Pro 14 inch Base option, với mình đây là model Macbook đáng mua nhất hiện tại vì:
  • Chip M1 Pro cho hiệu năng cực kì ổn định, mọi công việc từ văn phòng, lập trình cho đến render video đều mượt mà và nhanh chóng.
  • Màn hình mini Led chỉnh sửa ảnh thì không chê vào đâu được.
  • Loa ngoài rất hay, lỗ tai nghe 3.5mm có DAC nên cắm tai nghe vào nghe phê lắm.

Kê laptop mình có video trên tay ở đây:

Màn hình LG UL850 (chi phí 9tr)

Để làm việc đa nhiệm thì mình gắn Macbook vào chiếc màn hình LG UL850 (mua lại), mã này hiện tại đã được thay bằng UP850. Màn hình hoạt động ổn định đến hiện tại,
  • Chất lượng hình ảnh 4K, dùng khá tương đồng với màn hình Macbook
  • Cổng USB C vừa xuất hình ảnh vừa sạc ngược 60W cho Macbook

Mình treo màn hình bằng Arm NB F100 và gắn thêm đèn Xiaomi Mija Display để làm việc ban đêm:

Quảng cáo

Sony ZV1 (chi phí 13tr)

Để quay video chất lượng hơn, mình đã nâng cấp lên Sony ZV1 (mua lại của mod Nam Air) và kết hợp với giải pháp miniStudio của anh Chương Pro-K

Đây là giải pháp tuyệt vời vì:
  • Mình có thể quay liên tục, không cần rút thẻ nhớ, không cần thay pin máy ảnh
  • File sau khi quay được lưu thẳng vào máy tính, chất lượng 4K
  • Camera được gắn vào tay arm để linh hoạt nhiều góc, tiết kiệm không gian vô cùng

Bài hướng dẫn chi tiết mình đã làm ở đây:

Wifi Mesh (chi phí 2tr)

Phòng làm việc thì không thể thiếu wifi mạnh và ổn định, mình trang bị cục Mesh Wifi TP-Link (mã Deco M4), dùng với mạng Vina cho tốc độ cực kì nhanh, up video 4K thoái mái luôn.

Chi tiết:

Stream Deck (chi phí 3tr)

Đây là thiết bị đến từ hãng Elgato, nó cho phép mình gán phím tắt để mở App, điều khiển OBS để bắt đầu/ kết thúc ghi hình, chuyển cảnh nhanh có hiệu ứng. Công việc quay video cũng nhờ nó mà trở nên thoải mái, tiện lợi và nhiều cảm hứng hơn.

Chuột và bàn phím (chi phí 4tr)

Sau khi trải qua nhiều cuộc vui cùng phím cơ, mình end game với mẫu NJ68 AP + keycap XMI Classic, đơn giản, không bóng bẩy và hài hoà cùng những thiết bị khác trên bàn, mình thích vậy.

Chuột mình dùng Razer Pro Click, một sản phẩm Razer hợp tác cùng Humanscale - hãng chuyên đồ công thái học. Chuột siêu nhẹ, tay mình không bị mỏi khi làm việc thời gian dài, tương lai mình sẽ thay switch clicky thành switch silent.

Mixer, Micro, tai nghe kiểm âm (chi phí 12tr)

Khi đã có hình ảnh chất lượng, mình đầu tư mạnh phần âm thanh với Mixer Yamaha AG 06, đây là sản phẩm cực kì dễ sử dụng và có cực kì nhiều ứng dụng trong công việc và giải trí.

Mọi người tham khảo video review AG 03 của mình nha:

Sau khi trải nghiệm nhiều Microphone khác nhau, hiện tại mình sử dụng thường xuyên nhất là mẫu GoXLR đến từ TC Hellicon, là micro Dynamic nên lọc âm cực kì tốt, âm phẳng nên dễ tuỳ biến.

Mình gắn Micro lên Elgato Wave Mic Arm để tăng tính linh động, thay đổi góc quay và hơn hết là tiết kiệm diện tích bàn, khi thu xong chỉ cần thu Arm lại quay vào góc.

Tai nghe kiểm âm mình dùng là mẫu Sony MDR-7506, sử dụng tai kiểm âm giúp mình nghe và điều chỉnh giọng của bản thân trong quá trình thu, tai nghe này không dùng để nghe nhạc nha mọi người, nó được tạo ra để dùng trong các phòng thu chuyên nghiệp. Có lần mình thu video buổi sáng, thu xong nghe lại thấy giọng mình nói siêu buồn ngủ luôn, và trong quá trình thu không có đeo tai nghe nên không cảm nhận được điều này. Qua đó mình mới hiểu việc nghe, cảm nhận giọng trong quá trình thu là rất quan trọng.

USB Hub (chi phí 5tr)

Sử dụng nhiều thiết bị ngoại vi thì không thể thiếu bộ phận kết nối, mình chọn mua USB Hub 18-in-1 của Hyperdrive, khi được cấp nguồn, nó có thể sạc 100W cho Macbook Pro của mình luôn.

Ngoài gắn thiết bị ngoại vi thì mình cũng nối dây LAN từ cục Mesh TP-Link Deco M4 vào để tăng tính ổn định của mạng.

Tổng hết setup vừa rồi khoảng 100tr

Góc tuổi thơ

Chiếc bàn xếp Liftetime mình dùng chưng mô hình, để nước hoặc thức ăn

Gao Ikarus và mẫu Gattai mới nhất từ Bandai: Onitaijin lấy cảm hứng từ truyện chú bé quả đào

Mình khá thích bộ chú thuật hồi chiến này vì phần bìa làm siêu đẹp

Bộ Doraemon ngày xưa bị mất hết nên giờ mua lại làm kỉ niệm ^^

Kết

Ngày xưa mình nghĩ chỉ cần mỗi laptop là có thể làm việc ngon lành rồi, bàn làm việc lại tối giản đẹp nữa. Nhưng giờ mình nghĩ khác, có kiến thức và sử dụng được nhiều thiết bị giúp mình giỏi hơn rất nhiều, đồng thời mình còn hỗ trợ được cho các bạn đang muốn bắt đầu làm content nữa. Do vậy, việc đầu tư cho góc làm việc giúp mình làm việc tốt hơn, có thêm nhiều mối quan hệ mới và mở rộng thêm nhiều khả năng của bản thân.

Mọi người cùng chia sẻ góc làm việc lên tinhte nha ^^

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thầy giáo giàu nhất @tinhte là đây chứ đâu
@NghiepTranVINA Trước khi vào làm phải nộp sổ tiết kiệm chứng mình tài chính mới được nha 😁
@Thầy giáo Sang Làm mod tinhte chưa chắc giàu ( không giàu không làm mod tinhte được ) 😆😆😆😆
@Wukoi Góc setup cũ hồi xưa nhìn tối. nhìn quả ảnh là biết vì sao mà!! 😁
@Thầy giáo Sang Thiệt ko đó, nói xạo là chủ tịch @cuhiep đuổi việc đó nhen🤣
tranthien65
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em lại mái anh. Nói ra thấy tiền chăm chiệu không à. Nài là phe chứ review gì.
@tranthien65 Ghi số nợ cho nhớ để trả ngân hàng đó bạn
Siu Siu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Set up đẹp
Thầy giáo làm TT chỉ vì đam mê đây rồi ! 😅☺️☺️
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
Xài toàn đồ xịn 😁
Mình thì hơi thực dụng xíu. Thực ra ai cũng muốn bàn làm việc tốt, nhiều trang bị. Nhưng cái cốt lõi là có tạo ra ziền hay ko. Chứ nếu nói về đam mê và thú chơi thì tốn kém vô cùng, ko biết bao nhiêu cho hài lòng.
góc ngồi vào chỉ muốn làm việc luôn
thầy có dạy kèm ko thầy, tôi đang thèm học
Nghe cái TITLE mà mình thấy GATO voãi ra 😁 Cơ mà cũng chả bằng góc làm việc của mình :D
đầu tư đã quá thầy hehe
Đầu tư cũng gần thành pro rồi
minoan
CAO CẤP
2 năm
đèn màu trắng là đèn gì đấy bạn?
@minoan Dạ là Ulanzi K7
Emtoi.org
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhà giàu ko cần phải bàn cãi.
vietevn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đỉnh.
HTC206
TÍCH CỰC
2 năm
quá xịn xò
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
2 năm
thầy giáo có góc đẹp quá ạ 😃
con chuột M590 còn ko ạ <3 nếu còn cho e đki mua cũ nhé thầy ơi
Mod tinh tế mãi đỉnh
Bác cho em xin link cái hình nền hoạt hình bé gái tóc chia 2 màu kia được không ạ 🤣
lazy0338
ĐẠI BÀNG
2 năm
quá ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019