Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

SONY giới thiệu FX30 Camera Cine Line Crop cho Content Creator và nhà làm phim cá nhân

pro-k
28/9/2022 15:53Phản hồi: 36
SONY giới thiệu FX30 Camera Cine Line Crop cho Content Creator và nhà làm phim cá nhân
Sony FX30.jpg

Video nè

Sony FX30 - giới thiệu

• Sony vừa giới thiệu một chiếc máy quay dòng Cine Line mới vào ngày 29/9
  • Nó có ngoại hình giống với FX3 nhưng là cảm biến APS-C và trong video lẫn phần sau mình sẽ nói vì sau một chiếc máy quay APS-C nó có thể ổn hơn một chiếc máy quay cảm biến Fullframe trong việc làm phim và sáng tạo nội dung

Mức giá

• 1789$ ( Trong video mình dự đoán là 1999 do mình cầm con này trước 2 tuần, chưa có giá công bố)
  • Không phải là dòng giá rẻ
  • Đòi hỏi người thật sự mong muốn chất lượng
  • Là người dùng nâng cấp từ A6XXX và ZV-E10 hay ZV-1
  • Với những tính năng mà FX30 cung cấp thì bạn lại tiết kiệm được rất nhiều tiền
  • Nói về giá thì rõ ràng ở mức 1789 nó quá tốt

Tính năng

• FX30 là một Camera quay phim trong thân hình của một mirrorless, nó chỉ nặng 645 gram.
  • Sensor là APSC-C và dùng chuẩn Super35
  • Nằm trong thân hình của FX3
  • Có quạt tản nhiệt ngay trên thân máy

• Chất lượng video đạt được
    • 4K120p
    • Data rate lên đến 600Mbps
    • Slow Motion 240fps ở 1080
    • Video record trực tiếp 10 bit 4:2:2
  • Dual iso (800 và 2500)
  • Chống rung trên thân máy và nó thật sự làm mình ngạc nhiên nó bao gồm cả chống rung 5 trục lên đến 5.5 Stop vẫn có kèm luôn cả chống rung điện tử (xem video để có phần minh họa)
  • 16 bit Raw với độ lớn data rate 200MB/s
  • Audio 4 Kênh 24bit, XLR và TRS connect
  • Có cả USB C và Micro Usb
  • Duy trì 2 cổng multi interface ở micro-USB và ở Hotshoe

• Màn hình thể hiện được thiết kế riêng cho quay phim
  • Khả năng Auto Focus của nó thật sự rất rất đáng nể và nó khiến cho những chiếc máy ở cùng phân khúc giá của các đối thủ khác ( xem clip để thấy thêm minh họa)

Những thứ mà Sony FX30 giúp bạn tiết kiệm được

• Cage và rig: nó sẽ giúp bạn tiết kiệm được 89$ vì trên body của máy đã có sẵn một số lỗ ren cơ bản dể bạn kết nối phụ kiện
  • Bạn tiết kiệm được 200$ cho Card Capture vì FX30 nó cho phép truyền thẳng dữ liệu 1080p60 hoặc 4K15, điều này có ý nghĩa rất lớn đối với các bạn làm phóng viên truyền tin
  • Với FX30 bạn sẽ gần như tiết kiệm được tiền từ Gimbal, với một máy quay có tính năng tương đương như FX30 bạn phải cần một Gimbal có chi phí khoảng 250$ cho tính năng cơ bản, chống rung trên FX30 nó thật sự gây bất ngờ cho mình, nếu bạn có dự định dùng nó cho việc quay Review sản phẩm ở các event sự kiện như kiểu sự kiện ra mắt iPhone thì quá ổn, có lẽ nếu FX30 ra mắt trước 1 tháng hoặc mình được phép tung ra trước con FX30 thì có lẽ mình cũng sẽ đưa cuHiep cầm con này đi sự kiện chơi cùng đám Red Komodo của MKBHD
  • Xài được 2 loại thẻ SD lẫn CFexpress hoặc SSD 512 ( phụ kiện bán riêng của hãng Tilta)

Chứng nhận Netflix và Film Travel (dự đoán)

• Fx3 có được chứng nhận từ netflix thì việc Fx30 cũng rất đáng mong chờ có được chứng nhận đó, điều đó đồng nghĩa với khả năng có thể có các Series Documentary, Travel gọn nhẹ, tất nhiên nó không đến từ các Content Creators bình thường mà nó là Personal Work của các nhà làm phim chuyên nghiệp

Gọn nhẹ và cầm nắm rất dễ dàng

• Một chiếc máy dòng Pro trong thân hình nhỏ gọn
  • Khả năng cầm nắm rất tốt cho phép bạn có thể dùng nó để sản xuất phim cá nhân hoặc làm vlog, review sản phẩm, du lịch.

APS-C new Wide lens

• 10-20mm F4
  • 15mm f1.4
  • 11mm F1.8
  • Bạn sẽ thấy điều ngạc nhiên vì tiêu cự lạ lùng ví dụ nhé tại sao lại là 15mm mà ko phải 16.
  • 10-20 chứ ko phải 12-24
  • Hay 11mm chứ ko phải 12mm
  • Sony họ làm cái chống rung trên thân máy rất tốt nhưng nó sẽ bị crop một chút khung hình điều này ko ảnh hưởng đến độ phân giải và nó đã giải quyết bằng 1mm hiệu chỉnh trên lens
  • Bộ lens này là les được làm ra cho quay phim và nó khác rất nhiều với các ống kính của chụp hình, nó được làm từ các vật liệu siêu nhẹ nhằm làm cho chiếc Camera của bạn về tổng thể nó nhẹ hơn.
  • Nó hướng đến giải pháp của một chiếc camera All in one nhưng ở phân khúc Hi-End

Crop và Full Frame có thật sự khác nhau và quan trọng ????

• Khác với chụp ảnh, với một bức ảnh tĩnh và cơ bản khi sinh ra bức ảnh vốn ở size nhỏ và phim chứa ảnh lại ở kích thước lớn nên việc các sensor lớn nó sẽ có lợi cho nhiếp ảnh, một bức ảnh tĩnh khi nó giúp cho hình ảnh chủ thể sẽ bật ra khỏi đám đông.
  • Điện ảnh lại đi từ một màn chiếu lớn và nó những thước phim có kích thước đã được tính toán kỹ để tối ưu hóa về mặt chi phí lẫn hình ảnh nên đối với điện ảnh họ khá chuộng khái niệm Super35.
  • Super35 là khung của điện ảnh nhưng dựa trên kích thước của một bản phim fullframe của nhiếp ảnh nó nhỏ hơn, khác kích thước và gần với với Crop 1.5 hay thậm chí ở thời điểm hiện tại việc khác nhau về kích thước cảm biến Super35 và Crop 1.5 nó rất mơ hồ.
  • Có một sự thật là rất đông các bạn làm video ở thời điểm hiện tại xuất thân từ việc sở hữu máy ảnh nên sẽ bị ảnh hưởng bởi việc muốn sở mua máy quay fullframe (mình cũng đã từng như vậy)
  • Nhưng thực thực tế thì Fullframe nó làm tạo ra phần Bokeh quá mờ, nó chỉ tốt với nhiếp ảnh khi cần nổi bật chủ thể nhưng với điện ảnh phần mờ đó tuy là out of focus range nhưng cũng cần hình dung rõ ràng nó là gì vì nó mang nội dung bổ sung cho chủ thể, chưa kể là chính nhờ super35 mà cự ly may quay nó khác từ đó việc khung hình nó cũng trở nên thẳng hơn, ngay ngắn hơn.
  • FX30 nó tạo ra các thước phim và nó là một bước đệm cần thiết vì rồi bạn sẽ xem những thứ bạn quay trên TV mà TV hiện tại tối thiểu cũng 42” còn màn hình thì 27” đang dần trở thành chuẩn chung, nó không phải là một bức hình 13x18 nữa.
  • Cảm giác về Super35 và Fullframe cùng với tính điện ảnh đi kèm là một vấn đề rất hay mình sẽ nói nhiều hơn sau.
  • Như vậy bạn sẽ sớm gạt bỏ được suy nghĩ về câu chuyện crop sẽ thua Full Frame ra khỏi đầu, nó chỉ đọng lại câu chuyện lựa chọn thiết bị mà thôi.

Cine EI

• Với những content creators muốn lên chơi FX30 thì bạn sẽ thấy nó có một thứ rất lạ đó là Cine Ei
  • Ei tức là Exposure Index
  • Bạn đã nghe các thuật ngữ liên quan đến Flat Profile và Log File thì giờ đây nó sẽ đi thành một hệ thống đồng nhất từ: Base ISO, Gamma, Picture Profile, LUTs
  • Tất cả những thứ đó sẽ được đóng gói thanh một mode là CINE EI mode với các thành phần vừa kể trên liên quan chặt chẽ với nhau
  • Cái này có vẻ những vừa hướng bạn từ chỗ lạ lẫm đến trở nên gần với việc làm phim hơn
Ngạc nhiên với âm thanh
Pin không phải là vấn đề vì bạn có thể vừa sạc vừa quay
Chụp hình được ở độ phân giản 26Mpx, có lẽ nó được dùng để chụp lại các phân cảnh khi bạn đi scout locaiton, chụp các reminder để nhắc cho dựng phim hoặc như mình có thể tận dụng chụp để làm cover cho các video trên youtube chứa không dùng nó vào việc sản xuất hình ảnh tĩnh

Thế giới phụ kiện phong phú

• Ống kính
  • Micro
  • Các kết nối Multi interface
  • Remote
  • Sự ổn định của hệ thống ống kính ngàm E từ trước đến giờ nó thế giới đồ chơi của Sony cực kì phong phú khi nó có đủ các các thể loại phụ kiện đển từ nhiều hãng ở mọi phân khúc
  • Mình không sản xuất phim điện ảnh thành ra một số phân cảnh mình dùng lens của hãng khác do nhu cầu cũng ko phải là điều gì đó quá căng thẳng.

Quảng cáo

Tổng kết

• Nếu so với những chiếc máy như A74 thì rõ ràng FX30 nó tiết kiệm được cho bạn rất nhiều tiền và tiền đó đủ để bạn trang bị rất nhiều phụ kiện ngon lành.
  • Mình bổ sung Sony FX30 vào trong hệ thống Camera của mình trong miniStudio với ZV-E10 và 5 em Zv-1

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng là chiếc máy quay nhỏ gọn 😁

Nhưng thấy là hồi trước đội ngũ Mod Tinh Tế toàn dùng Sony Alpha A6300 và A6500 đi quay sự kiện mà? :D

Chất lượng video 4K từ hai con máy này cũng tốt khi upload videos lên nền tảng Youtube, Facebook mà? :D

Mod @Didu đang dùng Sony A6300 và chiếc Ricoh GRIII đúng không ạ? 😃
Tôi tin em!
@Cuong Nb ngày xưa m dùng a6000. nhưng giờ chuyển qua nikon z6 và leica m8. mà con này ngon quá
an khang
ĐẠI BÀNG
một năm
@Didu ủa mod ơi, em quay clip review bằng sony A6000, mới quay dc tầm 15p thì máy báo cảm biến nóng, bắt tắt máy. làm sao mọi người quay dc bằng A6000
@an khang bệnh kinh niên rồi b. chỉ còn cách quay đoạn ngắn rồi ngưng
@an khang quay ngoài trời nắng phải hem 😁 xưa mình xài cũng thế. Chịu thôi con máy thế hệ đầu mà
Bác pro-k viết bài lúc nào cũng chất lượng.
@Dr.Son Giá này ko cao cho Vlog nha, Vlog có nhiều level chứ, người kiếm đc tiền từ Youtube họ mua dễ luôn ấy. Còn cine thì tùy theo cái độ lớn của project, indie filmmaker họ vẫn làm đc bt
@Brandon T mình ko kiếm dc tiền từ youtube, nhưng mình thấy con này làm Vlog thật sự thú vị, làm VLOG là làm cho bản thân mình trước.

một số anh em có sở thích đầu tư cá nhân thì con này nó rất hợp lí.

đối với mình con này rẻ vì lấy ví dụ nhé:
1. mình làm VLog ở nhà mình ko đi đâu, chi phí di chuyển đi lại mình ko phải chi tiêu nên mình dư để đầu tư đồ chơi choi cho anh em thèm. (nói chứ chơi xong chia sẻ lại biết đâu đúng cái anh em cần)
2. với các anh em làm Vlog có nhu cầu ra biển lớn, nội dung thuộc dạng trường tồn xem vài năm không chán thì nó cần một thứ như vầy

còn anh em làm video ngắn dạng giải trí qua ngày thì có thể skip nhưng làm video ngắn mà đa nền tảng mà lại có xu hướng thiên về quảng cáo thì con này cũng ko đắt tí nào
@pro-k Hiện tại bác chưa kiếm được thôi chứ kênh phát triển hơn thì lại nhiều ấy
realvn
TÍCH CỰC
một năm
@Dr.Son Ông nào thu nhập 10-20tr/tháng bằng công việc quay phim thì con này hợp lý quá còn gì. Best of quay đám, quay phóng sự
chụp hình 26mpx chứ nhỉ?. bạn có nhầm với fx3 ko?
@gabeohp91 Đúng rồi bạn 26mpx ở hình chụp mình bị nhầm chỗ đó
@pro-k ngoài ra Data rate con này lên đến 600Mb/s khi quay XAVC S-I (All-Intra) ở 4k60p.
@gabeohp91 chỗ đó mình viết sai chính tả chứ ko phải sai số nó lên đến 200 MB/S với 16 Bit RAW.
Lưu ý là quay 4k120fps bị crop tơi 1.56x
Còn nếu nói tiết kiệm khi ko phải mua gimbal là ko chính xác, chống rung trên fx30 cũng như fx3 hay a7s3 ở chế độ active nó bị crop 1 ít và thực sự chỉ để chữa cháy những shoot pan nhẹ hoặc vlogger. Chứ quay chỉnh chùa phải dùng tới gimbal, đa phần đã lên dòng cine thì trc sau gì cũng mua gimbal thôi 🤣
Chưa rõ fx30 có chống rung cảm biến kết hợp điện tử như a7s3, fx3, a7m4 hay chỉ là chống rung điện tử như zv1 và zve10 nhỉ
@pro-k không có chê bai gì bác hết, chỉ là thấy nhiều thông tin không thấy bác đề cập thôi, hy vọng sẽ có bài đánh giá chi tiết từ bác!
@jeetkunedo Mình biết mà, anh em ko thấy thông tin cũng là bình thường vì mình cầm khoảng 2 tuần và chỉ thử những thứ mình thấy hợp, mình ko phải reviewer chuyên đồ quay đâu mình chỉ tận dụng nó ở một khía cạnh ngách và mới mẻ là làm Vlog với đồ Pro.

Còn nhiều thông tin khác sẽ có các anh em khác làm hay hơn mình nhiều.
@jeetkunedo Con này khó chê khi nhìn thấy cái giá của nó và tính năng, hệ sinh thái.
@Doanh Chính - Thủy Hoàng mình hybrid nên không ham lắm, đang thấy A74 ổn rồi hihi
Số 6 chỗ phím quay ý nghĩa gì vậy ae?
12/14 bit cũng gọi là ngon rồi, đây còn 16bit
Kinh vãi
COn này ngon đây , dân làm chuyên nghiệp cần con máy nhỏ gọn đặc biệt travel blogger đi nhiều thì con này thích hợp .
Dân làm phim VN toàn nhà nghèo. Vì đồ chơi xịn quay phim quá đắt không đủ tiền mua, nên chỉ làm phim Youtube là chính. Có mấy đồ chơi ngon bổ rẻ kiểu này. Tương lai có thể có nhiều dự án phim chất lượng từ giới điện ảnh VN.
Curency
ĐẠI BÀNG
một năm
@Masterbee Dân làm phim nghèo nhưng thợ quay cứi không bao giờ nghèo nha anh, trên phim trường cưới vừa mới thấy có thợ mua về khoe lên r : ))))))
Tuyệt vời, giờ Youtuber Việt cũng đã được cầm máy trải nghiệm trước, ra mắt là có video cho anh em xem ngay
Sony ZV-1 đã quá đủ và phù hợp với tôi
Curency
ĐẠI BÀNG
một năm
Vả cho chết blackmagic à :v
MasaruHN
ĐẠI BÀNG
một năm
Có Fx3 và Fx9 rồi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp