Lại là topic về bộ gõ trên macOS: Anh em đang gặp những khó chịu nào với bộ gõ mặc định?

Nam Air
7/10/2022 3:10Phản hồi: 74
Lại là topic về bộ gõ trên macOS: Anh em đang gặp những khó chịu nào với bộ gõ mặc định?
Chủ đề về bộ gõ trên macOS có thể sẽ khiến một vài anh em khó chịu: hỏi gì hỏi hoài vậy? Nhưng mình nghĩ vấn đề về bộ gõ là vấn đề đáng quan tâm, vì chúng ta dùng máy tính thì việc tương tác với bộ gõ là việc chiếm rất nhiều thời gian, và nếu có lỗi thì nó sẽ làm chúng ta rất khó chịu.

Sáng nay trong topic nói về lỗi bàn phím của cuhiep, mình đọc được một số anh em nói là đang dùng bộ gõ mặc định trên mac và không thấy lỗi gì cả.

Trước đó mình bị lỗi khi dùng bộ gõ mặc định trên Edge, gõ nội dung trên FB thì nó bị lặp chữ rất nhiều, có khi đang gõ topic dài thì con trỏ nó bay đi chỗ khác luôn, làm nội dung bị sai hết. Sau khi đọc được bình luận của bạn mình lại thử lại và thấy lỗi đó dường như “không còn” - mình để trong ngoặc kép vì cũng không biết khi nào nó xuất hiện trở lại.

Và mình cũng đọc được môt bình luận nói rằng dùng bộ gõ mặc định không còn gạch chân nữa, mình thử thì thấy vẫn bị gạch chân nếu dùng Edge, còn dùng Safari thì không có gạch chân.

Screen Shot 2022-10-07 at 10.00.42 AM.jpg

Thử liền, vào Edge gõ thấy gạch chân vẫn còn.

Screen Shot 2022-10-07 at 10.01.09 AM.jpg
Safari đã không có gạch chân khi gõ.

Screen Shot 2022-10-07 at 10.01.42 AM.jpg
Telegram

Screen Shot 2022-10-07 at 10.23.17 AM.jpg
Words

Screen Shot 2022-10-07 at 10.22.44 AM.jpg
Excel cũng không hiện gạch chân lúc dùng bộ gõ mặc định.

Screen Shot 2022-10-07 at 10.21.11 AM.jpg
Thử lại trên fb thấy cũng không còn lỗi, có lẽ nào….

Quảng cáo

Như vậy thì cơ bản mình thấy là bộ gõ mặc định trên macOS đã:
  • Không còn gạch chân với những ứng dụng của Apple ví dụ Safari, mấy ứng dụng ngoài như Words, Excel thử cũng không thấy gạch chân.
  • Mình sẽ thử tiếp, và nếu chỉ lâu lâu mới bị lỗi một chút thì mình vẫn tiếp tục dùng bộ gõ mặc định để không phải dùng bộ gõ ngoài, giảm bớt nguy cơ.

Anh em thì sao, anh em có lỗi gì với bộ gõ mặc định không? Anh em có muốn thử lại xem những lỗi đó nó còn xuất hiện không?
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gạch chân ko phải là lỗi, nhìn cũng ko khó chịu. Quan trọng gõ đừng lỗi, sửa dấu, xóa dấu, thêm dấu sau khi gõ xong phải mượt mà
Không gặp lỗi gì ;) Vì mình dùng iOS 15.7, macOS 12.6
nybinh
CAO CẤP
2 năm
@geoterre Vậy mà ngon. Hehe
@geoterre 12.6 không có lỗi hã bạn, mình đang xài 12.6 mà sợ lỗi nên còn đang suy nghĩ
@nybinh Cũng lên 16 rồi, ớn quá phải rollback!
@Chau Long Vu Ngon nhé ;) MBA M1
pocket
TÍCH CỰC
2 năm
Autotext cho Safari ko đc. Facebook & Messenger lỗi gõ TV.
Chấm 5/10 so với Unikey.
@pocket unikey so với openkey thì cái nào tốt hơn vậy bác nhỉ,hic
pocket
TÍCH CỰC
2 năm
@toilachi9 Mình không dùng openkey.
@pocket vậy đang dùng bộ gõ nào cho safari vậy bác nhỉ,hic
pocket
TÍCH CỰC
2 năm
@toilachi9 Mình ít dùng MacOS nên dùng luôn bộ gõ tích hợp sẵn, chấp nhận những bất tiện. Phần lớn thời gian mình dùng windows và unikey.
Chả có khó chịu gì 😆 Chuyển qua OpenKey vài tháng nay sau 7 năm dùng bộ gõ mặc định để assign ngôn ngữ với từng app cho nó dễ thôi.
rassen
TÍCH CỰC
2 năm
@huyanh995 điểm - là logo xấu
@rassen Icon ứng dụng hay trên menubar bạn. Icon ứng dụng thì ... quan tâm làm gì :|, bạn có phải mở nó lên hằng ngày đâu.
@huyanh995 lỗi với hỏng vặt tè le luôn bác nhỉ,hic
Mod đang sài macOS version nào?
Test thử trên Microsoft Edge thì vẫn hiện gạch chân như thường nhé thớt. Chắc cũng chỉ tối ưu cho gà nhà mà thôi =))
@Lone hero Thì mình nói trên edge vẫn gạch chân mà
@Nam Air Đọc hụt mất dòng EDGE của thớt
Cười vô mặt
@Lone hero Hehehe
Cũng quay lại bộ gõ mặc định cho chắc ăn 😁
đang ở mojave và thấy bình thường
reichmann
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao không gửi luôn cả bộ Openkey tặng cho Apple để tích hợp vào gõ mặc định luôn nhỉ?

Mình thấy Openkey opensource, được sử dụng và đơn giản, không lỗi.
Apple cũng không phải làm gì, bê nguyên vào là xong.
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
@reichmann hình như k phải bộ gõ, nó là do cơ chế chaạy nền hay cơ chế cho phép ứng dụng chạy ngầm quái gì của MacOS đó bác.
903white
ĐẠI BÀNG
2 năm
@reichmann Openkey thấy ổn định, chả lỗi gì cả
@reichmann Vì OpenKey không tuân theo mặc định của *nix thôi. Apple có bộ gõ của chính Unikey rồi đó chứ, sau đó tích hợp vào macOS và các hệ điều hành khác. Hơn nữa opensource không phải được phép bê nguyên vào. Free to use khác free to distribute, và openkey dùng giấy phép GPL.
@reichmann unikey trên windows gõ rất ngon mà. đưa sang apple tích hợp dỏm rồi đi đổ thừa.
@huyanh995 openkey lỗi với hỏng vặt liên tục bác nhỉ,hic
mình chọn dùng evkey cho nó ổn định, bộ gõ mặc định nhiều lúc ức chế thấy ghê
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
tắt máy hàng ngày, vào cuối buổi sau khi dùng, khi cần thì mở lên (mình dùng Macmini), cứ mỗi lần vậy là ko bao giờ bị (mấy tháng nay từ khi tắt máy thì ko còn luôn, dù biết MacOS ko cần tắt máy).

chỉ có iphone, bản public beta lỗi đánh tiếng việt ghê quá.
Gõ hay quay lại đầu dòng
Blackcataz
TÍCH CỰC
2 năm
xóa hết sạch luôn và cái gõ tiếng việt
vẫn dùng evkey mấy năm nay 😆
Dùng cái Simple Telex mặc định gõ bao mượt mà chẳng có vấn đề gì cả
Hay bị kẹt chữ, đã thay từ lâu bằng bộ OpenKey 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Screen Shot 2022-10-08 at 10.03.16.jpg
@crazysexycool1981 OpenKey là chân ái trên macOS. Mà có bản 2.0.5 rồi đó bác update đi
@causelove94 A xài v2.0.4 thấy ổn, có gì hot ở bản đó chăng? 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Bao giờ bản mới chả ngon hơn bản cũ, chứ ko npt họ mất công update làm gì, em cứ có là cập nhật ko cần quan tâm nhiều, còn có gì hot anh có thể xem changlog trên github nha
@crazysexycool1981 m1 silicone tối ưu app kém quá bác nhỉ,hic
"Anh Cúc,

Em không thoải mái với bộ gõ của anh. Sửa ngon lành đi, em sẽ cho anh "gõ" thoải mái."

Đấy, vấn đế là chủ tịch có vì con dân tinhte mà gây áp lực với ngừi iu không thôi.
Sau thông điệp này mà a Cúc vẫn chẳng làm gì thì chủ tịch xem lại mối quan hệ nhé. 😆
CleanShot 2022-10-08 at 10.01.19@2x.png
thaiduy911
TÍCH CỰC
2 năm
@VinaOneX Đã xí trai còn dốt tiếng Anh gặp Cúc đơ mẹ người éo nói được gì chỉ chụp được cái hình về khoe anh em vậy thôi. Bên đó ko xài hàng Neptune nên anh tôi nói Cúc tỷ tỷ nó éo hiểu gì cứ tưởng đang nói Hải Vương tinh thím Cúc lại tưởng gợi ý chụp thiên văn cho xa xa hơn tí chứ chụp mặt trăng thì thường quá. Năm sau có chụp ảnh thiên văn zoom 100x còn tiếng Việt thì chưa sửa được đâu nhá bà kon 👌
@thaiduy911 Đừng bình lựng ngoại hình thô thế bro.
@VinaOneX Gặp thím Cook đẹp trai thế kia, anh cuhiep bị thím ấy hút hồn ngây người ra rồi còn nhớ gì đến lỗi bộ gõ nữa mà nói...
binhleh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng EV Key, mỗi lần lỗi chỉ cần cho nó sleep rồi login vào lại là hết. Áp dụng cách này để sửa lỗi mất kết nối với loa homepod cũng ok luôn 😆
mnx190
TÍCH CỰC
2 năm
Mình xài evkey và macos 12.0.1. Chỉ bị lỗi phím gõ tắt ở fb trwn singlebox

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019