Apple ra mắt Apple TV 4K 2022: Chip A15, gấp đôi bộ nhớ, rẻ hơn 50 đô so với năm ngoái

18/10/2022 15:13Phản hồi: 236
Apple ra mắt Apple TV 4K 2022: Chip A15, gấp đôi bộ nhớ, rẻ hơn 50 đô so với năm ngoái
Trong đợt cập nhật phần cứng mới hôm nay, Apple cũng đã ra mắt chiếc Apple TV 4K thế hệ mới với sức mạnh xử lý mạnh mẽ hơn, đáp ứng tốt nhu cầu giải trí hơn và đặc biệt là giá rẻ hơn tận 50 USD so với thế hệ năm ngoái cho cả hai phiên bản.

Apple TV 4K 2022 được nhảy một mạch từ vi xử lý A12 lên A15 Bionic. Đây là một trong những con chip mạnh mẽ nhất thế giới di động hiện tại, hứa hẹn sẽ đáp ứng đầy đủ mọi nhu cầu nghe nhìn và chơi game trên thiết bị này. Hiệu năng xử lý CPU trên phiên bản 2022 mạnh hơn 50% so với phiên bản tiền nhiệm, điều này sẽ giúp thiết bị phản hồi nhanh hơn, điều hướng chính xác hơn và các hiệu ứng cũng sẽ mượt mà hơn. Bên cạnh đó, GPU cũng mạnh hơn 30% để giúp người dùng có thể chơi game thoải mái hơn.
Apple cũng đã hỗ trợ Dolby Vision HDR10+ để giúp các nội dung HDR được thể hiện ấn tượng hơn. Hiện tại, các nội dung HDR đều đã rất phổ biến trên các nền tảng stream phim và video, các TV hiện tại cũng đã cho phép hiển thị nội dung HDR rất tốt, do đó sự nâng cấp này của Apple hoàn toàn rất đáng hoan nghênh.
Bên cạnh đó, khả năng xử lý âm thanh với Dolby Atmos, Dolby Digital 7.1 / 5.1 sẽ giúp chúng ta có trải nghiệm âm thanh hay hơn, Apple nói rằng họ hứa hẹn Apple TV 4K 2022 sẽ đem lại một trải nghiệm xem phim tại rạp ngay trong chính căn nhà của anh em (dĩ nhiên là phải có TV xịn, to và dàn loa tốt).

Siri Remote vẫn có thiết kế và công năng tương tự như đời trước, họ không đề cập gì về các nâng cấp phần cứng liên quan đến phụ kiện này.
Với hệ sinh thái phần mềm và dịch vụ như tvOS, Apple Music, Apple TV+, Apple Arcade và Apple Fitness+, Apple TV 4K nhìn chung đang trở thành một thiết bị đáng mua hơn so với vài năm trở về trước. Dĩ nhiên bên cạnh việc đáp ứng nhu cầu giải trí, anh em hoàn toàn có thể tận dụng thiết bị này như một chiếc hub tổng dành cho hệ thống smart home của gia đình.
Apple TV 4K 2022 sẽ được bán ra với hai phiên bản. Bản 129 đô sẽ có dung lượng bộ nhớ 64GB và chỉ có một kết nối Wi-Fi. Trong khi đó bản 149 đô sẽ có dung lượng gấp đôi, 128GB, kèm với đó là cổng kết nối Ethernet. Dĩ nhiên với mức chênh lệch chỉ 20 đô, bản 128GB sẽ là một sự lựa chọn hợp lý hơn rất nhiều. Thiết bị có thể được đặt hàng vào ngay hôm nay và chính thức bắt đầu có hàng vào ngày 4 Tháng Mười Một.
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trc xài mỗi TV mỗi con. Rồi thanh lý hết. Chắc phải mua lại coi Netflix quá 😆
@bloodranye1983 Ủa vậy hả 😆
@nonut Có kênh 18+ luôn ghê vậy🤣🤣. Thanks bạn.
lapmaihokdc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nonut về tay khoảng nhiều ko bạn
@thieuson1984 Thấy dơ nhất là cái App FPT trên Apple TV, không có gì hết, toàn nội dung đời tám quánh, đăng nhập xong cũng ko có gì. Nếu muốn ngta ko xài trên Apple TV, để xài FPTBox thì cứ khai tử trên Apple TV, đâu ai nói gì. Làm với chả ăn
Vl chip a15 mà còn rẻ hơn 50 usd =)) . Ông nào mới mua cái apple tv đời trước hơi cay nhẹ =))
@nonut bạn nên hiểu là apple TV là cái tv để coi, ko hỗ trợ duyệt web, nếu bạn muốn thì airplay qua AppleTV mà xem
@Vongocthach0510 Apple tv làm được những gì vậy bác, có tốn phí hàng tháng không.
activex
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vongocthach0510 Mình chỉ xem Netflix Disney Plus NBA Golftv thôi đã ngất ngây
@tranbinh198074 nói 1 cách dễ hiểu Apple TV sẽ là một cục box TV, tận dụng hệ sinh thái của Apple sẽ airplay và mirror phản chiếu lên màn hình tivi một cách dễ dàng nhanh chóng mượt mà, truy cập hình ảnh và video trên icloud trên tivi, khi kết hợp cùng Tivi và Soundbar có hỗ trợ Dolby Atmos Dolby vision thì cục AppleTV sẽ đẩy chất lượng hình ảnh âm thanh lên tầm cao mới rất đã tai đã mắt, chơi game với tay cầm game có kho game riêng, còn ứng dụng Apple TV là để mua phim bản quyền, thuê phim rạp,... ko cần trả phí tham gia, còn Apple TV+ sẽ mất phí vì đây là nội dung apple sản xuất ra (mình chả khi xem) Cục Apple TV này hoạt động tốt khi bạn dùng iphone thôi, nhập liệu bàn phím từ iphone lun rất nhanh. xem phim netflix nó sẽ stream âm thanh dolby vision và dolby atmos phê lắm, youtube thì tụi hãng google nó hỗ trợ dolby vision và HDR thôi, ko có dolby atmos hay 5.1 gì cả... chả biết khi nào mới hỗ trợ
long.nd
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình không hiểu cái cục này có gì hay hơn smartTV (vd TV Sony đã chạy sẵn android TV, cũng có netflix, youtube, ...)?
Ngoại trừ việc phần cứng ngon hơn thì mở app mượt hơn 🤔
Dragon7x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lê Phú Khương LG có Music nhé. Ko có Arcade thôi
activex
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Saga0803  homekit đại tiện lắm bác
@long.nd Ai cũng nghĩ như bạn thì nó bán làm gì. Apple TV sẽ cho bạn trải nghiệm âm thanh, hình ảnh và ứng dụng mượt mà như trên iphone. Bạn dùng smartTV hoặc boxtv chắc biết nó như rùa bò ko ổn định, apple tv cũng hỗ trợ chơi game, nâng cấp phần cứng để bạn chơi với TV 120hz đã hơn còn gì. Apple TV và Apple Music trên tivi là các Apple cho bạn thêm lựa chọn mua phim của các hãng lớn về xem. nhưng khi xem trên Apple TV box sẽ đc trải nghiệm xử lý dolby tốt hơn, mượt hơn. ở nhà mà xài hệ sinh thái apple nữa thì tuyệt. Tivi Samsung kết hợp với AppleTV thì sẽ có cân màu HDR, LG với AppleTV thì tận dụng đc dolby vision chuẩn màu. Khi bạn dùng chung ứng dụng home sẽ điều khiển dc toàn bộ tivi box và soundbar. Nhu cầu giải trí bình thường bạn ko cần mua. nhưng nếu bạn có tivi qled, miniled, oled, soundbar 5.1-7.1 có loa rear dòng cao cấp thì phải tận dụng khai thác sức mạnh chúng cùng apple tv box
@Dragon7x arcade r chơi sao? smarttivi xử lý nổi đâu mà chơi. nên chỉ có apple tv thôi
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Remote có nút gì giống nút back bên Android?
@hipppo chắc là nút Back đấy. mình kg dùng cái này nên kg rõ nhưng trên cái remote TV nhà mình thì có nút back mỗi lần muốn trở lại trang trước trên 1 ứng dụng thì bấm nút đó chứ màn hình TV đầu vuốt cạnh trái để Back được 😂
giangvo2006
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hipppo Nút gọi Siri
@hipppo < là nút back 😃
latoan339
TÍCH CỰC
2 năm
có nhiều chương trình tiếng việt ko nhỉ?
street13
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HyH Có cài vieon đc k bác nhỉ
@street13 không luôn, không có ông nào ở VN chứng minh được giấy phép bản quyền cả. Chỉ có VTV và ClipTV còn tồn tại trên tvOS
lehongxuan
TÍCH CỰC
2 năm
@HyH FPT tạch thì hỏng 😔 may quá chưa quất
@latoan339 một số ứng dụng ko hỗ trợ trên appstore của appletv box thì bạn có thể airplay qua box cũng đc ko phải lo. Chuẩn âm thanh và hình ảnh apple tv đòi hỏi cao nên app nào ko hỗ trợ đc sẽ ko có mặt trên apple tv đâu. chỉ nên mua khi bạn có tivi và sound dòng cao cấp. hoặc có hệ sinh thái apple rồi muốn tận dụng chung thì mua, để chơi game cũng đc
cái Apple TV này là sao mấy bác? vì mình thấy hiện nay trên TV đều có app APTV cả rồi, mua cục này gắn thêm chi nữa
@HyH ủa vậy à, đúng rồi TV mình đời 2021. mình tưởng webos chung là có.
hadryan
TÍCH CỰC
2 năm
@ngocthang_bibi tải về là có
@mochi-mochi TV cũ yếu thì thiếu nhiều cái lắm
@hadryan mấy lần tìm không có, tv nhà m là con x9000h sony. để tí xuống tìm lại xem
sang_sone
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cu Hiệp sẽ dớt nó sớm thôi
Cười vô mặt
tinhdg
CAO CẤP
2 năm
Vãi thiệt hơn 3 củ rồi trang bị chíp A15 luôn, quá thừa, đồ apple bao giờ cũng chất lượng top 1.
Nhưng mà nói thật mua con này về VN cũng vứt xó chứ ko làm ăn đc gì.
@tinhdg Tốt nhất đừng mua rồi lại bị nghiện, cài thêm app istb và tivimax nữa là chơi full iptv, kiếm vài list, mac 4k nữa là hết nước chấm
@tinhdg đã nói ở trên rồi, nó khác nhau ở hệ điều hành và trãi nghiệm. Iphone 14 nó khác gì điện thoại android đâu, nhưng mọi người vẫn cứ thích iphone 14 là vậy đó.
tinhdg
CAO CẤP
2 năm
@HyH thế ông chơi 1 đầu để xem tivi truyền hình VN, 1 đầu để xem netflix?
@tinhdg sao phải khổ vậy, FPT có IPTV mà, cho nó vào AppleTV luôn. Còn riêng TV nhà mình có 3 hệ điều hành lận (tvOS, google TV, WedOS).
Cười vô mặt
luudinhtoan
ĐẠI BÀNG
2 năm
khả năng giải mã trên Apple TV sẽ tốt hơn nhiều trên smart TV để thưởng thức 4K với hệ thống loa tốt
@luudinhtoan 4k thì tốt hơn nhiều làm sao dc, có vài cái chuẩn dolby với hdr các thứ tv nó đều hỗ trợ, thậm chí tv nó lên 8k luôn rồi
Xperios
TÍCH CỰC
2 năm
@luudinhtoan Có cho phép passthrough âm thanh đa kênh đâu mà đòi đú với smart TV chạy Android. Ngáo ít thôi.
@Xperios Microsoft console hỗ trợ atmos cũng lựa chọn bỏ xuất bitstream. Việc từ bỏ Passthrough là một xu thế chứ ko phải passthrough là tính năng.
Với việc Apple TV có thể xuất Dolby MAT 2.0 cùng xu thế simple setup ko cần AV cầu kỳ nữa thì Apple muốn người dùng tập trung mixing tại chính thiết bị của họ và họ tự tin họ làm được.
@Xperios theo cá nhân thì passthrough ko phải là quá cần thiết. Lúc trước khi mình chưa sài apple TV box, thì cứ tưởng passthrough là sống chết. Nhưng sau khi mua cái receiver mới ngon hơn, thì passthrough ko còn cần thiết nữa
Xperios
TÍCH CỰC
2 năm
@thuanapache Với những người xem phim theo kiểu mỳ ăn liền, không quan tâm chất lượng hình ảnh âm thanh chất lượng cao thì có receiver hay không chẳng quan trọng vì có biết cách thưởng thức nó đâu. Chỉ những người thích xem phim chất lượng cao mới thật sự biết cách tận dụng receiver.
gắn tới chip a15, 128gb lận ah. dữ vậy
Giáo sư X
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này đáng mua nhất. Mình xài 4 năm nay rồi. Đã đến lúc nâng cấp lên con này
@maidng M thì thích xem bóng độ nét cao fhd, 4k. Bạn có thể cài thêm app sky sport 4k vpn đi thuỵ sỹ xem ngon mượt.
@Giáo sư X nếu nâng cấp thì thà mua con 4k năm ngoái rẻ hơn (chỉ có tầm $100 do mới giảm giá khi ra con mới). con mới thì phải mua bản $150 mới có cổng LAN, chứ $129 thì cũng ko có cổng LAN.

Con mới chỉ có thểm HDR10+, ko cần thiết lắm, con cũ cũng có HDR 10 rồi.
@thuanapache Nhà mình ko có Lan mà xài vẫn ngon nhé, nhưng mình mua gói cước khá cao để dùng.
Mua cái apple tv này về chơi game dc ko các bác?
@vodanhdaisu Chơi game quá đỉnh luôn. Tuyệt phẩm
@vodanhdaisu Có thể tải một số Game Free để chơi bằng tay cầm PS4, 5
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chromecast 4K vẫn ngon
Kết hợp với kho phim khổng lồ trên Apple TV+ thì đúng là hổ mọc thêm cánh. Netflix, Disney phải dè chừng
@ntroppld mà APTV toàn bắt phải mua thêm, mấy nội dung miễn phí trong thuê bao tháng khá ít. nhưng được cái chất lượng hình ảnh âm thanh ngon
@ntroppld Vcl kho phim khổng lồ? Phim orginal của APTV chỉ bằng con muỗi của 2 thg kia, số còn lại thì toàn phải trả tiền cho từng phim thì mới đc xem. Dè ở đâu ra mà thèm chừng bác ơi 😆)
@devilending lol mình tưởng bạn kia sarcasm. Cơ mà có điều phim trên iTunes Store của Apple chất lượng khá tốt, màu rất đẹp. Có điều sub Việt là cái gần như k có, lol.
@ntroppld Kho khổng lồ nó ở đâu thế bạn. @@ Dùng 4 5 năm nay mà nhìn cái Apple TV nó như cái CC ấy
Quá đã, hốt thôi 😀 Có điều ko xem dc Kodi.
@Dragon7x Mình xem thể thao có tốn phí chi mô
Dragon7x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SongNguyen_Travel Ý mình là kodi cho apple nó bắt mua hàng năm ấy. Cách khác mình ko biết. Mua ở đây này
https://www.koditvbox.tv/product/kodi-for-apple-devices/
@Dragon7x Uhm mà ko biết chính chủ ko. Vẫn giữ cái TVBox để xem đá banh cuối tuần cho chắc 😂
Dragon7x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SongNguyen_Travel của hãng thứ 3 xài tốt nhé. 25$/năm thôi kkk ko miễn phí như bên Android.
Con này chắc ế nên mới ngon được vậy chứ truyền thống hút máu của Apple thì hiếm khi nào được như vậy 😆
@henry_1177 Tận dụng danh tiếng chip A series để mấy ông mê công nghệ mua về , kích thích người dùng xài kèm dịch vụ apple tv , fitness với apple music . Kiểu như ps với xbox bán hoà vốn máy rồi thu lời bằng dịch vụ vậy
@Hồ Đăng Khoa Cũng có thể lắm
bita95
TÍCH CỰC
2 năm
@henry_1177 TV box chắc đc mỗi Nvidia Shield gọi là cạnh tranh được với Apple TV nên nói ế thì không đúng lắm.
@bita95 Bạn nói chuẩn. Chắc chỉ có Nvidia mới đc coi là đối thủ thực sự
maxman2204
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nvidia Shield pro 2019, dùng ở Vn hay hơn con này.
@maxman2204 Cũng tùy. Con Shield thì nếu ai ưa vọc vạch thì hợp lý, nhưng nhà mà có nhiều người, người có tuổi nữa thì con ATV giao diện thân thiện, dễ dùng hơn. Mình có cả 2 con xong con shield thi thoảng bật lên dùng tay cầm chơi game giả lập thôi, lol.
enticu
ĐẠI BÀNG
một năm
@huyanh995 ở nhà tôi cũng dùng cả 2 con, về khoản phù hợp cho nhiều người sử dụng thì đúng là Shield không đọ lại APTV rồi 😁
ipad gen 10 và remote APTV mới cũng chuyển qua usb-c rồi. lightning chắc sắp kết thúc sứ mệnh
Ngon 🤤

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019