Trải nghiệm thực tế bokeh của lens FUJINON XF50mmF2 R WR

kduycntt
23/10/2022 12:20Phản hồi: 28
Trải nghiệm thực tế bokeh của lens FUJINON XF50mmF2 R WR
Từ tháng 10, khắp phố phường công viên được trang hoàng với những dãy đèn LED lung linh, lộng lẫy nên mình lại nô nức vác máy đi chụp choẹt.

Nhân dịp đi chơi lại có người tình nguyện làm mẫu, mình đã tranh thủ lôi lens XF 50mm F.20 muốn mốc meo trong tủ vì không có dịp xài.

Tấm này thì mẫu đứng xa máy quá nên bokeh hơi bị nhỏ luôn.
Tấm này chụp với F4.0, nhưng cái máy X-T20 của mình đã không nhận diện được gương mặt nên nó đã đo sáng toàn khung khiến cho mẫu tối thui như này. Nhưng không phải vấn đề lớn, chủ yếu mình test bokeh thôi, he he.

Từ tấm này thì chuyển hẳn qua F2.0 luôn, bokeh đã to tròn hơn nhưng phần rìa đa số vẫn là bokeh mắt mèo, chỉ có vòng tròn trung tâm là thành hình tròn mà thôi.
DSCF2311.JPG Lại thêm một tấm ảnh X-T20 đã thất bại trong việc nhận diện gương mặt làm cho mẫu tối thui.

Tấm này may mắn chụp được lúc ít người qua lại nên mẫu đứng xa hậu cảnh hơn khiến bokeh nhiều và to hơn.
Lần này qua hầm đèn LED khác, đèn hầm này có nhiều màu và có thể đổi màu nên bokeh trông lại càng lung linh.

Tổng kết lại thì F2.0 của lens này hơi bị thọt nếu so sánh với các lens có khẩu độ lớn hơn như F1.4 của Sigma chẳng hạn. Nhưng bù lại, XF 50 F2.0 cực kỳ nhỏ gọn, nhẹ nhàng, lấy nét nhanh và êm hơn cái kit lens của mình.
Trên đây là thử nghiệm thực tế của mình với chiếc lens của mình, mong mọi người cho biết cảm nghĩ của về chiếc lens này nhé.
P/s:
Hồi lúc mua là vào năm 2019 nên mình không có Sigma 56 F1.4 cho Fuji nên phải rước em này.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá nhiều bokeh cho một tấm hình nên nhìn nó quá sâu sắc luôn.
Cũng khoẻ bokeh chụp năm 2019
kduycntt
ĐẠI BÀNG
một năm
@cuhiep Ủa sao bokeh không bị mắt mèo vậy chủ tịch?
@kduycntt Lens càng xịn càng không bị bạn ơi
@nightwish47 hèn gì trên đt không chụp bokeh dc bác nhỉ,hic
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
một năm
Hoa hết cả mắt
@Sỹ Nam Chuẩn bác, hoa mắt chóng mặt
Khuyến khích bác mua 1 em flash nhỏ gọn của fuji nếu thường đi chụp ban đêm, đánh đèn mà hài hòa với ánh sáng môi trường sẽ lên đẹp. còn không thì nâng sáng lên bác, cái này là bị thiếu sáng rồi ak.
kduycntt
ĐẠI BÀNG
một năm
@tiduslegeng nâng sáng lên thì đống bokeh phía sau cháy ạ, đánh flash thì ảnh hưởng tới người xung quanh, khộ.
camzhin
ĐẠI BÀNG
một năm
Chụp vui vui thôi chứ nhìn rối mắt. Ko đẹp.
toshilee
ĐẠI BÀNG
một năm
Bokeh đẹp nhưng mẫu chìm nghỉm luôn rồi kìa. Nếu ánh sáng tập trung vào mẫu hơn xíu, sáng sủa hơn cho mẫu xíu sẽ đẹp hơn nhiều.
@toshilee Ý đồ của tác giả là test bokeh mà thím. Bokeh là chính, mẫu là phụ thôi :v. Chứ mẫu gì đi chụp hình đẹp lại còn đeo khẩu trang.
@toshilee Brokeh là gì thế
@congthanhgiong là những vệt đèn tròn blur phía sau đó b
@toshilee Không có mẫu nên mình chụp tạm con tôm :v
Mặt chủ thể sáng như mấy cái Bokeh thì đẹp biết mấy. Chủ thể chìm nghỉm
Nhiều bokeh quá thì nó lại cũng thành dở, mất hết cả bối cảnh
nhớ có câu Bokeh to như cái bát nhưng mà là Fuji 56mm f1.2
@grenade87 thì to thật mà, 56 1.2 nó phê lắm 🤤
lens này nhỏ gọn lấy nét nhanh, có WR, nét. mỗi tội hơi bệt màu
Tối như vậy đừng đổ cho xt20, trường hợp này phải có flash, chí ít cũng phải có flash cóc.
SjuG4
ĐẠI BÀNG
một năm
sao mình nhìn thấy ảnh ko đẹp nhỉ,
Nhiều quá hoa mắt
Iphone cứ ra rả bokeh quang học thì nhìn mà học tập, toàn áp thuật toán vào rồi nổ thấy tởm
Soiithan
ĐẠI BÀNG
một năm
Nabana
Nhiều thì đẹp thật mà có chút hơi hoa mắt 😂
Nhìn mệt. Bác nên chọn lại đối tượng, khung cảnh, bố cục... :I
F2 thì hơi đuối nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM