Vì sao cần có tai nghe kiểm âm khi quay podcast? | Review Sony MDR-7506

4/11/2022 1:13Phản hồi: 31
Vì sao cần có tai nghe kiểm âm khi quay podcast? | Review Sony MDR-7506

Từ khi có tai nghe kiểm âm, mình có thể hoàn toàn kiểm soát được giọng nói trong quá trình thu, điều này không chỉ đảm bảo chất lượng âm thanh mà còn giúp duy trì mạch cảm xúc của video, Sony MDR-7506 là một chiếc tai nghe tuyệt vời cho công việc này.

Tổng quan Sony MDR-7506

Đây là dạng khi gập gọn, có thể bỏ vào balo để sử dụng di động

Mở ra ta sẽ có một tai nghe chụp tai thiết kế rất cơ bản, MDR-7506 được giới thiệu lần đầu tiên là 1991 và cho tới nay vẫn là chiếc tai nghe đáng tin cậy được sử dụng trong các phòng thu chuyên nghiệp

Trọng lượng của tai cực kỳ nhẹ nên rất phù hợp cho việc quay video thời lượng dài

Phía trên in Studio Monitor nghĩa là thiết bị kiểm âm cho phòng thu

Pad tai nghe là dạng xốp, đeo êm và không nóng như loại bằng da

Trái phải được đánh dấu theo màu, phải màu đỏ, trái màu xanh rất dễ thấy

Có thể tăng chỉnh để phù hợp với nhiều form đầu khác nhau

Dây dính liền, không tháo rời được

Quảng cáo

Dây dạng xoắn rất dài, rất tiện để setup

Vì sao nên mua tai nghe kiểm âm khi quay podcast

Chất âm của tai nghe kiểm âm nói chung và Sony MDR-7506 nói riêng đều khô, trung thực, phần vocal rất sáng. Do vậy trong quá trình quay podcast, mình có thể kiểm soát được giọng nói và tạo ra video có phần âm thanh đồng bộ cho nhiều thiết bị.

*Lưu ý: tai kiểm âm dùng nghe nhạc sẽ rất dở vì nó không được thiết kế cho mục đích này.

• Các tai nghe nhạc đều được tune theo profile để tạo chất riêng và phù hợp với các thể loại nhạc khác nhau. Ví dụ nếu ta điều chỉnh giọng theo một tai dùng để nghe nhạc có phần bass nhiều, thì khi nghe lại trên các thiết bị khác sẽ có sự sai lệch. → Tai kiểm âm sẽ giúp việc điều chỉnh giọng chuẩn và tạo sự đồng đều khi nghe lại trên nhiều thiết bị khác nhau.
  • Trong quá trình quay video thì việc nghe trực tiếp giọng thu qua microphone là rất cần thiết, nếu mình cảm nhận giọng nói đang bị ề ề hay trầm quá, mình có thể kịp thời điều chỉnh để giữ mạch cảm xúc cho video.
  • Thói quen sử dụng tai nghe kiểm âm giúp mình tiết kiệm rất nhiều thời gian, trước kia mình chỉ nghe lại âm thanh sau khi quay xong, khi phát hiện giọng gặp vấn đề thì đồng nghĩa phải quay lại từ đầu. Từ khi dùng tai kiểm âm thường xuyên hơn thì mình làm video tự tin và hiệu quả hơn rất nhiều.
  • Để chọn tai nghe kiểm âm phù hợp, các bạn nên thu sẵn một đoạn rồi ra ngoài cửa hàng để nghe lại, tai nghe kiểm âm nào làm bạn cảm thấy thoải mái khi nghe giọng bản thân nhất là ok.

Sony MDR-7506 có mức giá chính hãng là 2tr 590k, các bạn có đang dùng tai nghe kiểm âm không, comment chia sẻ nha.

Quảng cáo

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndv92
ĐẠI BÀNG
một năm
Tai nghe kiểm âm loại dùng cho phòng thu thì nếu làm nhạc mới cần, còn để làm podcast thôi thì dùng tai nghe nào để kiểm âm cũng được.
@ndv92 Tiết kiệm bạn nhỉ
Tai nghe này hát 🎤 karaoke trên điện thoại là số 1 luôn
rassen
TÍCH CỰC
một năm
E tai nghe huyền thoại :3 chơi đàn nên đang tính mua
tội cho dân đen và người không rành tai nghe đó giờ quay podcast toàn xài tai thường
lấy trải nghiệm bản thân làm cái title phê phán toàn bộ ai quay podcast ko xài tai kiểm âm
từ 1 người thầy giáo mà ai đó thành chuyên gia phê phán các kiểu được rồi
đúng ở tinhte cái gì cũng có
@Battleship Ủa cần thêm chấm phẩy chổ nào vậy
Hết 1 câu đã xuống dòng thì cần?
@anhhoa_nguyen Vui lòng thêm chấm phẩy hộ xem có đủ ý hay ngắt ý câu?
@choigiky =]] cãi ý người ta ko được quay qua bắt thiếu dấu chấm dấu phẩy =]]
@i9kdigital mà câu cú thế thì chấm phẩy chổ nào mình mò ko ra thật, hi vọng 2 bạn đó hỗ trợ cho mình thêm để sau nầy rút kinh nghiệm trong việc "hành văn như hành kinh"
Sony mảng tai nghe làm gì có cửa với Audio Technica hả thầy??? 😄😄
@zozolozozove Bài của mình có so sánh gì đâu?
@Thầy giáo Sang Mình chỉ nói vậy thôi, nghe thử ATH thầy giáo bất ngờ đó 😃
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@zozolozozove lại bốc 1 con so sánh cảm quan bậy rồi.
cửa về cái gì, chất âm, doanh số?

anual revenue của ATH 1 năm có 15m usd bằng con tép so với mảng tai nghe của Sony

em Sony MDR 7506 này đã 30 năm tuổi, vẫn nằm trong top 7 năm. 1 tháng trước NYtimes mới lên bài ca ngợi. https://www.nytimes.com/wirecutter/reviews/sony-mdr-7506-review/

Sony MDR-7506 Headphones: An Affordable Sound Booth Staple

The Sony MDR-7506 headphones sound like they should cost a lot more.
nytimes.com

tai nghe kiểm âm mà ô đòi nghe hay là biết ko biết gì rồi 😃)
cái quan trọng là tính trung thực.
trong bài nói rõ tại sao dân chuyên nghiệp dùng e này nhiều, vì chất âm nó rất balance
@rassen 😆)))
sao xoá 2 cmt của mình trong bài này vậy, vi phạm gì thì cho cái thông báo chứ??
Đoạn cuối cùng, ý đầu và ý cuối đánh lộn vậy mà cũng post lên được.
Bạn kêu nên tìm tai nghe chân thực nhưng rồi cách chọn lại là nghe cái mình muốn nghe... Ủa là sao? Trong khi chắc là bạn cũng biết âm thanh kts nó chịu ảnh hưởng của thiết bị phát nữa, chưa kể bạn ghi âm bằng cái gì nữa.
@nightwish47 Ra cửa hàng lựa tai nghe là lựa tai nghe kiểm âm đó bạn, không phải tai nghe nhạc. Có nhiều hãng làm tai kiểm âm lắm, khi lựa thì phải nghe thử chứ. Còn ý đầu mình phân biệt tai kiểm âm và tai nghe nhạc mà.
@Thầy giáo Sang Sorry bạn, khoanh hơi dư, câu cuối cùng của đoạn trên nha bạn.
"Tai kiểm âm sẽ giúp việc điều chỉnh giọng chuẩn và tạo sự đồng đều khi nghe lại trên nhiều thiết bị khác nhau."
vs.
"Để chọn tai nghe kiểm âm phù hợp, các bạn nên thu sẵn một đoạn rồi ra ngoài cửa hàng để nghe lại, tai nghe nào làm bạn cảm thấy thoải mái khi nghe giọng bản thân nhất là ok."

Con tai nghe làm ta thoải mái nhất khi nghe giọng bản thân là 1 con được tune vocal tốt chứ ko phải 1 con thuộc loại "monitoring".
Đám monitoring, như bên trên bạn cũng đã viết, nghe rất khô và nói thẳng là không hay (so với những tai không phải "monitoring").

Lời khuyên mà bạn đưa ra, nó sẽ gây hiểu lầm cho những người không có kiến thức đang có nhu cầu lựa 1 con tai nghe cho mục đích monitoring.
@nightwish47 Ok để mình thêm ý “tai nghe kiểm âm ko nên dùng nghe nhạc”
@nightwish47 Đọc lại thử nha
Tai nghe này mà có thêm dây có thể tháo rời thì tuyệt, mình cũng đang dùng 1 em 😁
thày giáo có nhiều đồ chơi hịn quá
lazy0338
ĐẠI BÀNG
một năm
tai nghe nhìn hay
Làm nhạc hay hát Live thì được. Chứ podcast thì mình thấy tai nghe nào cũng giống nhau. Miễn tai nghe bình thường nghe tốt thì thu xong nó vẫn vậy. Chả khác biệt gì nhiều. Mà podcast thì thu theo khúc cho dễ chứ ai đi thu từ đầu tới cuối rồi quay lại chi vậy.
@Nông dân tập ship nó cũng giống xe máy, xe wave cũng 2 bánh đi được rồi mình mua airblade, Nouvo, Sh làm gì,....

về hình dáng thì cái tai nghe Sony trong bài này nó là một cái hình dáng mà rất nhiều hãng cũng có, nó phổ biến đến mức bạn có thể nghi ngờ là không biết đâu là khởi nguồn cho hình dạng đó.

cảm giác đeo thoải mái là quan trọng.

trong số các tai nghe kiểm âm có cái nó thiên về cân bằng tổng có cái nó đẩy Vocal ra trước.

Podcast nó như câu chuyện cái xe máy mình nói ở trên nó có nhiều cách làm và level để làm, có người thích ( hoặc khả năng có hạn) họ chọn cách thu thô Voice theo từng đoạn rồi về hậu kì ghép nối, họ dùng thời gian để đánh đổi thành quả.

có người thì họ có khả năng hơn có điều kiện hơn cả về tài chính, tầm nhìn và năng lực bản thân để có thể thực hiện hết mọi thứ ở giai đoạn tiền kì hoặc khi quay, khi vừa quay xong là xong luôn không phải mất công làm gì cả, đó đỉnh cao của PODCAST - PODCAST Live Session.

ở mức độ nào cũng có nhiều cách giải quyết mà bạn, có nhiều người họ có năng lực nói trôi chảy mọi thứ trong một thời gian dài cùng với trộn nhiều đường âm thanh vào nữa như nhạc nền để dắt tiết tấu của Podcast thì nó cần tai nghe lắm bạn ạ.
dof.zone
ĐẠI BÀNG
một năm
Yêu quá
Tai nghe này hay thấy ở các phòng thâu của các Ca sỹ, hình như để nghe nguyên bản giọng của mình. Em cũng có 1 cái.https://www.thomann.de/gb/sony_mdr7506_kopfhoerer.htm?shp=eyJjb3VudHJ5IjoiZ2IiLCJjdXJyZW5jeSI6NCwibGFuZ3VhZ2UiOjJ9&reload=1&gclid=EAIaIQobChMI4MWui52V-wIVAoODBx1k8gVZEAAYASAAEgIlpvD_BwE
Bildschirm­foto 2022-11-04 um 20.10.45.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019