Lenovo Legion (AMD) 2022 đã dùng được USB4, hướng dẫn kích hoạt

Pnghuy
8/11/2022 14:32Phản hồi: 26
Lenovo Legion (AMD) 2022 đã dùng được USB4, hướng dẫn kích hoạt
Nếu anh em đang dùng Lenovo Legion phiên bản 2022, bất kể cấu hình như thế nào, miễn có cổng USB-C 3.2 gen 2 nhiều khả năng sẽ được "nâng cấp" lên USB4 chỉ qua một bản cập nhật BIOS.

Chiếc Legion 5 AMD 2022 mình đang dùng để trên tay với anh em có đến 3 cổng USB-C 3.2 gen 2 (10Gbps) và Lenovo có thông báo về việc nâng cấp một trong 3 cổng USB-C đó lên chuẩn USB4 và từ đó mở khoá tốc độ của nó lên đến 40Gbps, trong đó đáng giá nhất là tương thích ngược với chuẩn Thunderbolt 3. Tức là nếu anh em đang sử dụng những box SSD Thunderbolt 3 như mình chẳng hạn, thì cũng không còn lăn tăn khi chuyển sang dùng Legion phiên bản AMD nữa.

Theo Lenovo, bản cập nhật BIOS tháng 6, ngày 28 đã chính thức mở khoá USB4 cho những thiết bị Lenovo Legion, tức là những thiết bị này đã được trang bị USB4 từ phần cứng, chỉ là đang bị Lenovo giới hạn lại qua phần mềm. Về những thiêt bị được cập nhật, anh em có thể kiểm tra tại đây.

Để cập nhật BIOS, anh em có thể kiểm tra cập nhật trong Windows Update: Settings -> Windows Update -> Check for Updates. Hoặc có thể kiểm tra cập nhật qua phần mềm Lenovo Vantage. Nếu kiểm tra cả hai chưa thấy bản cập nhật, anh em có thể kiểm tra và cập nhật thủ công tại đây (nhớ nhập chính xác serial number của máy).

Sau khi cập nhật BIOS, vào Device Manager (click phải vào Start Menu -> Device Manager), tại mục universal Serial Bus devices nếu thấy mục USB4 là thành công. Tới đây anh em có thể kết nối những thiết bị, box SSD hỗ trợ USB4 hoặc Thunderbolt 3 để tận dụng tốc độ cao của chuẩn USB4 từ Lenovo Legion.

P/s: Nếu như đã cắm thiết bị vào nhưng máy tính chưa hiển thị trong File Explorer, vào Disk Management -> tại đây nếu hiển thị thiết bị USB đã kết nối, hãy thử format và định dạng lại ổ để được hiển thị trong File Explorer nhé.
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

AMD năm nay tính ra lại quá ngon. Rẻ so với hiệu năng.
@tuan.single Rẻ hiệu năng, mát mẻ, pin lâu.
@vanduc1602 7nm+ vẫn ngon hơn 10nm nhiều bác nhỉ
Nhìn hình ko thấy ra đc có 3 cổng type C
@sontinh1911 Hình covet minh hoạ thôi bạn, còn 2 cổng cạnh hông nữa
layhon
TÍCH CỰC
một năm
5pro 2021 có được không nhỉ?
đã có thiết bị USB 4.0 chưa ?
huy.th
TÍCH CỰC
một năm
@thanhlonghp có USB4 để xài TB3 hehe
@thanhlonghp Giờ mới đọc được comment của bác, saiback.com có bán box ssd rời usb4 nhé ạ <3
Tiếc là USB Drive hết thịnh.
thao1210
ĐẠI BÀNG
một năm
@cosmos47 hummm.. còn nhiều ứng dụng kết nối khác mà.. PCIe ..etc 😁
@thao1210 Cắm gì giờ ngoài ổ NVMe
nhờ anh em cho ý kiến, 1 máy Intel có thể may mắn chạy 7, 8 năm bình thường, 1 máy AMD sao thấy mau hư nhanh hơn !
@Van Tran Phuoc Đâu phải đâu B. ăn thua máy nào tản nhiệt tốt thì dc lâu thôi. Cái hư nhiều nhất ko phải là CPU mà chính là Cái con VGA.
@Van Tran Phuoc CPU ít thấy die lắm bạn. Vì nó sẽ hạ xung ngay lập tức khi có hiện tượng quá nhiệt. Chủ yếu thì máy sẽ trở nên lỗi thời, hoặc nóng quá thì phần mainboard với VGA sẽ cháy trước khi con CPU die.
@Van Tran Phuoc Cpu gần như ko bao h die. Mình vẫn còn con core i7 năm 2012 và amd x2 3600 mua năm 2006
Ủng hộ các hãng làm theo kiểu này, trang bị phần cứng sẵn trước rồi kích hoạt bằng phần mềm sau 😁
Có 4 cổng xong chỉ có 1 cổng hỗ trợ USB 4 thế thì phải check thử từng cổng 😆😆😆
Ghê, Lenovo làm thunderbolt 3 với cổng usb4 luôn à, thiệt là rộng lượng
Dòng Legion này ngon. Ghét nhất dòng Thinkpad máy thì xấu cấu hình thì cùi, con chuột tròn giữa bàn phím trông kệch cỡm. giá thì trên trời
cái này hay nha, bạn đang box loại nào vậy ?
Để mình test thử trên mấy cháu legion khác đời 2022
@LaptopK1 Bác test 15ARH5 Legion 5 2020 xem dc ko? Mình tìm thì không thấy.
@nguyenhaiquan1603 ryzen 6000 mới có bác
Mod mượn lại và test usb 4 luôn đi
Video luôn cho máu ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019