Review con chuột tốn điện nhất mình từng xài

Huy Trần 8848
19/11/2022 4:7Phản hồi: 158
Review con chuột tốn điện nhất mình từng xài
Sau đây là review của mình sau 2 tháng dùng Chuột không dây Xiaomi Mi Dual Mode Wireless. Con chuột tốn điện nhất mình từng dùng.

Tại sao mình lại mua?

Trước khi dùng em chuột này mình dùng một huyền thoại là chuột Logi M331 Silen, sau đúng một năm thời gian em nó bị double click và nhấn không ăn (đúng hết bảo hành 1 tuần mới cay) mình quyết đổi luôn.

Tại sao lại là Xiaomi Mi Dual Mode Wireless?

1. Nhu cầu làm việc của mình chủ yếu gõ phím và văn phòng nên chả cần đao to búa lớn tính năng này kia, chính xác và bền là được.
  2. Có 2 mode Bluetooth và USB Receiver: dùng luôn cả được cho Ipad M1 của mình và cả laptop. (ngon hơn M331 ở chỗ có Bluetooth).
  3. Tính yên tĩnh: tĩnh tâm tập trung 😆 (tương tự M331 thôi - có là được).
  4. Thương hiệu: Đồ Xiaomi mình dùng đa số ngon nghẻ nên mình khá tin tưởng Xiaomi.
  5. Giá: rẻ (350 cành khi mình mua) quăng vất chả tiếc tay.

Sau 2 tháng dùng mình thấy thế nào:

Thứ mình thích:

1. Yên tĩnh tuyệt đối - nhấn vào không phát ra tiếng nhưng vẫn có một điểm kháng lực rõ ràng nên cảm giác nhấn rất ổn và vẫn như ngày đầu.
  2. Bền: bỏ vào balo đầy bụi hay rớt lên xuống vài lần thì em nó vẫn ngon nghẻ không hư hỏng.
  3. 2 mode dễ chuyển đổi: nhấn vào cái nút màu xanh ngay sau dấu cuộn là chuyển được ngay, có đèn led 2 màu xanh biển và xanh lá báo thay đổi trạng thái. Xanh biển là Bluetooth - Xanh lá là USB Receiver.
  4. Kết nối Ipad gần như không có độ trễ, Bluetooth ngon và ổn định.
  5. Có nút bật tắt nguồn.
  6. Có nút phụ 2 bên để chuyển trang.
  7. Không bám vân tay.
Đây là thông số chi tiết:
Tạm dịch:
Đèn xanh lá: USB Receiver
Xanh biển: Bluetooth

Đỏ: sắp hết pin (hoặc hết luôn rồi).
Pin: 3V - 10mA. Pin AAA
À, có thêm cái nút bật tắt, anh em bỏ vô túi không sợ nó cấn gây hao pin.

Thứ mình không thích:

1. Hao điện: đa số thời gian mình xài USB Receiver nhưng 2 tháng mình đã phải thay 2 cặp Pin nên kết luận là hại điện quá, mới đặt bộ Pin sạc AAA xài cho đỡ tốn với bảo vệ môi trường, anh em có mua nên cân nhắc mua thêm, cả pin và bộ sạc họ bán combo chính hãng có 88k à.
  2. Không có cao su mềm 2 bên để tăng độ bám như M331: IMG_1809.JPEG IMG_1810.JPEG
Không có nên hơi trơn tay, cảm giác không thích lắm.
3. Nút phụ hơi chán, không tùy chỉnh được.
4. Để yên lâu quá nó tự tắt, lay phát 2s sau em nó mới hoạt động bình thường.
5. Thiết kế nhìn chán.

Nên mua hay không?

Mình thấy là nên nha. Ai không yêu cầu xấu đẹp nên mua, không bám vân tay sạch sẽ, hoạt động ổn định với mức giá 350 cành thì quá ổn.

Cảm ơn anh em đã đọc, có thắc mắc hay góp ý gì cứ comment nhé!.
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

🌟🌟🌟🌟🌟
5 sao bạn ơi.
Mig đây, mig đây. 😆

Có mig ở đây
Mau ra lắm đấy.
Nơi đấy đảo xanh
Chúc anh mạnh giỏi 😁
@NghiepTranVINA A, bạn @Huy Trần 8848 ra rồi kìa anh trai, ra rồi ra rồi 😆
@NghiepTranVINA Quan trọng gì gái hay trai bác ơi, sướng là được.
@mig29f Đậu xanh mig ghê gớm quá
@Nguyễn Tuấn 2504 Bái phụt em 🤣🤣🤣
Mình cũng có một con này, hao pin quá nên giờ vứt xó ko xài nữa.
@Vịt Yêu Spa 3300mAh hình như pin AA đó bạn
@lamtien338 Bác search trên shopee theo tên shop là có nha bác
Ngoc Hy
ĐẠI BÀNG
một năm
@Vịt Yêu Spa 3300mAh tính theo 1.5V mà. Cũng như pin dự phòng 10.000mAh là tính theo 3.7V, khi sạc cho đt kích lên 5V nên dung lượng tính theo 5V tầm 6xxx mAh. Mọi người hay nghĩ mAh là như nhau nên hay chê mấy cục pin dự phòng ko đủ dung lượng
@Huy Trần 8848 cám ơn bác nhé
hieppg
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình có 2 con chuột này luôn. CuahangTCS bán 250k thôi. Thân chuột toàn nhựa là ưu điểm với mình. Tất cả chuột ốp cao su mình dùng tầm hơn năm là cao su lão hoá bong tróc/ chảy - xấu và bẩn. Có lẽ do mồ hôi tay.
Pin thì đúng tốn hơn Logi nhiều, nhưng vì mình toàn dùng pin con thỏ có 7 nghìn vỉ 4 viên AAA, mà cũng đc 2 tháng, nên ko thấy đáng kể.
Mà pin con thỏ khi hết sạch điện, có thể bóp bẹp thân pin là lại có điện chạy thêm 1 tuần, dư thời gian mua pin thay thế. (Ngày xưa hết pin điều khiển toàn ghé răng cắn giập thân pin là lại dùng tiếp).

À mà ngoài ra, chuột dùng lâu nút bấm dấp dính thì thay cái switch bên trong được. Mình mua silent switch về tự thay cho con chuột Logi thế hệ cũ lách tách - hình như <10k một cái trên Shopee thôi, ko nhớ rõ. Thay xong là Logi cũ cũng thành silent mouse. Anh em bảo ra tiệm sửa họ thay 15k loáng cái xong. Mình lâu lâu thích mở cái mỏ hàn ra nghịch thì mới tự thay. 1 con chuột cần 3 nút.
@hieppg trời ơi đừng dùng miệng tiếp xúc với pin bác ơi, ko tốt tí nào đâu
hieppg
ĐẠI BÀNG
một năm
@sapphire2142 Tất nhiên rồi 😁 có khối cách. Mà mình nói chuyện mà mình biết chứ cũng chả dùng.
Đó là ngày xưa mình thấy họ làm thế. Cách đây hơn hai chục năm, hay đi công tác các tỉnh, ở toàn nhà nghỉ với khách sạn no sao ở cấp huyện. Một lần điều khiển hết pin gọi lễ tân thay pin, thấy cậu lễ tân chạy lên bảo em đang hết pin mới, rồi ghé răng cắn giập 2 viên pin như kiểu mình nhá khúc mía, cắm lại vào điều khiển bảo anh cứ dùng tạm - mà dùng đươc thật :O
Anh lái xe đi cùng thấy mình ngạc nhiên thì cười mình ngố đúng kiểu dân thành phố. Chuyến công tác đó mấy ngày sau đến nghỉ ở đâu anh lái xe cũng mở điều khiển nhà nghỉ cho mình xem, cũng gặp thêm 1 chỗ khác pin đã bị bóp giập. Đúng là cái khó ló cái ngu! Thế này thì Mỹ đánh ko thắng đc VN cũng phải rồi!
lehman1
ĐẠI BÀNG
một năm
@hieppg silent switch có link ko b, m xài con mi dẹp
Xài 2 cục pin mà 2 tháng đã hết thì quá hao. Logi 1 cục xài trên 6 tháng.
@blacksun2511 ☀️ Đúng rồi bác. Mà chắc do có Bluetooth nên nó ngốn pin hơn
@blacksun2511 ☀️ Mình dùng mãi chả thấy hết pin luôn. Haha
@blacksun2511 ☀️ Mình không thể nhớ nổi lần thay pin trước con chuột Logi là bao giờ, vì quá là lâu rồi. 😺
@Huy Trần 8848 pin con ó tốt hơn con thỏ nhiều bác nhỉ,hic
Sau 1 năm review lại nha, chứ 2 tháng thì khó nói ngon hơn logi
@naturelovely9 Em chỉ so sánh với M331 à bác. Cùng tầm giá thì logi không có dòng nào có bluetooth như con này hết bác
@naturelovely9 Tui xài từ 2021 nè, vẫn ngon lành. Mà mua lazada có 200k chứ ko tới 350k như ông kia.
Tốn pin thế thì thôi tốt nhất mua con khác. Cứ Logitech mà dùng pin cả năm chả hết
Ktv79
ĐẠI BÀNG
một năm
@tinhdg Chuẩn.
@tinhdg sài ít thì cả năm là đúng, ngày nào cũng sài chắc tầm 2-3 tháng là hết á
M331 giá rẻ hơn, chưa kể đến bạn phải tốn thêm 88k tiền pin. Nếu so thì so với M650 hoặc M590 ấy
Madhit
TÍCH CỰC
một năm
@bitback Tiền chênh lệch mua pin xài 3 năm 😁
@bitback M590 mình dùng 8 tháng rồi chưa hết pin 😆
Không liên quan nhưng mà hôm nay mạng Vitel nhanh vãi ạ
@quocvu089 Viettel tăng 1.5 lần tốc độ cho tất cả gói cước thì phải
Mua pin sạc, có hao cũng dc nửa tháng
PhamT01
ĐẠI BÀNG
một năm
Sao lại hao nhỉ, em vẫn đang dùng con này nhớ là quả pin mặc định của nó em dùng gần 1 năm luôn ấy =))
Giờ chuyển qua dùng pin sạc lại rồi lâu lâu mới thay cũng ko để ý luôn. Chỉ dùng Bluetooth
@PhamT01 Em không biết nữa bác. Em xài từ pin xịn (40k/cặp) đến pin thường (10k). Cái nào cũng hao như nhau
@Huy Trần 8848 e cũng thế nên vứt xó chuyển sang dùng con ugreen gần 100k pin bao trâu bò
demax
TÍCH CỰC
một năm
Chuột hao pin là ngán nhất. Nhiều khi đang gấp hết pin lag bực cả mình. Cứ dùng logi pin trâu cho nó lành.
Ko hiểu sao mình vẫn trung thành với chuột có đuôi 😆
triethl
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình cũng là fan của dòng silent logitech (M331, M221), sau vài năm xài thì rút ra kinh nghiệm switch hay hư, nên mua 1 đống switch silent trên shopee về tự chích ra rồi hàn vô thay, cũng ngon lắm.
@triethl 😂 em đang nghiên cứu cách hàn bác ạ. Em chả biết hàn thế nào
Bác nên dùng pin kiềm cho chuột ko dây. Pin kẽm carbon dụng lượng thấp hơn pin kiềm từ 5-8 lần, bác xài loại đó màu hết pin là phải.

Hầu hết thời gian sử dụng đc quảng cáo đều dùng pin kiềm cả.
@Blitzwaffen Pin kiềm mắc vãi ra, gấp 5 lần pin kẽm. Đâu cũng vào đó thôi.
Ktv79
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình cũng dùng M331. Sau đổi luôn sang MX3S. Đỡ lằng nhằng vụ pin. Mà đây bạn 2 tháng hết thì đúng nể bạn. 😆)
@Ktv79 Em xài cỡ 14-15tiếng/ngày à mà 2 tháng thì hao thật 😃))
Điện thì không tốn lắm. Tốn pin thôi
Chuột thì mình trung thành với Logitech.
Đáng đồng tiền bát gạo.😂😂
@BinBon2020 Em cũng thích logi. Mỗi tội em hư 2 con logi rồi nên chán chả thèm dùng nữa
@Huy Trần 8848 Buồn vậy.
Mình xài còn M221 từ năm 2019 đến giờ, nút bấm bên trái bấm nhiều quá bị liệt nên lên lazada mua nút Kailh về tự tháo ra thay luôn. Tốn có 20k mà ổn áp hết.😂
Mình cũng đang có con này, cũng dùng cho cả ipad M1 và lap. Tuy nhiên xài khá chán cảm giác nhấn k đc tự tin thế nào ấy, còn dùng trên ipad thì cuộn trang bằng con lăn cùi quá cuôn nhẹ thì đi k đc, còn kéo mạnh thì nó cuộn cái vèo.
pin này fake nên hao đúng rồi, vào winamrk mình chơi pin fujisu bao lâu, pin ngoài tạp hóa toàn pin dỏm đấy...
@Huy Trần 8848 ok tks bác nhé, bác có ở sg ko? ib rãnh cafe hj
@vunh94 Em có. Mà tuần sau đi bác, tuần này em bận rồi
@Huy Trần 8848 ok bác, khi nào cũng đc hj 😁
slipknot
ĐẠI BÀNG
một năm
@vunh94 Con này hao pin thật đấy bác ạ, tôi cũng đang dùng đây, mua mấy đôi alkaline xịn trong siêu thị cũng chỉ trụ được 1 tháng rưỡi là phải thay, hao kinh khủng luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019