Chia sẻ nhanh về pin của iPhone 14 Pro: on screen 6 tiếng 30 phút, một ngày sạc 2 lần là bình thường

Mikeknowsme
22/11/2022 7:18Phản hồi: 102
Chia sẻ nhanh về pin của iPhone 14 Pro: on screen 6 tiếng 30 phút, một ngày sạc 2 lần là bình thường
Mình chia sẻ một chút về thời lượng sử dụng pin trên iPhone 14 Pro, vì chỉ mới chuyển từ máy cũ lên iPhone 14 Pro được ít hôm nên mình chỉ nói nhanh về pin của máy mà thôi. Còn test kỹ hơn mình sẽ để dành cho bài trải nghiệm iPhone 14 Pro khi mình dùng máy đủ lâu hơn nữa.

Trung bình pin iPhone 14 Pro khoảng 6 tiếng 30 phút thời gian on screen

Mình có 3 ngày cụ thể để theo dõi mức hao hụt pin kỹ hơn trên iPhone 14 Pro với các nhu cầu cơ bản (mình nghĩ đây là nhu cầu chung của nhiều người). Sẽ có bạn thắc mắc tại sao chỉ có 3 ngày: ý mình 3 ngày ở đây là để theo dõi kỹ càng sự hao hụt pin từ 100% đến lúc sạc lại, còn những ngày khác thì mình dùng máy bình thường, không để ý nhiều.

Các bản OS mà iPhone 14 Pro mình đã cập nhật gồm iOS 16.1 chính thức và hiện tại là iOS 16.2 Beta 3.

Đây là sơ đồ mình thử cụ thể các tác vụ sử dụng pin iPhone 14 Pro của mình Và máy đạt được hơn 6h on screen. Điều kiện sử dụng máy bao gồm cả kết nối Wi-Fi và mở 4G, cả dùng ở điều kiện trong nhà (phòng máy lạnh) và sử dụng ngoài trời (chạy xe, tập thể dục).

Lưu ý:
  • Luôn để chế độ Always On Display
  • Mình không bao giờ mở chế độ tiết kiệm pin (Low Power Mode) trên iPhone cũng như những ngày test pin mình không sạc pin máy giữa chừng.
  • Chưa tính những nhu cầu nhỏ khác như mở nhạc bằng loa ngoài, gọi điện thoại, xem hiển thị Live Activities, app chạy nền,…

Đây là 3 ngày cụ thể mình chụp lại trong mục Cài đặt pin. Có hôm trung bình 1 ngày máy báo on screen đến gần 7 tiếng.

Cụ thể các nhu cầu mà máy ghi nhận.

Cảm nhận của bản thân

Mình nhận thấy pin của iPhone 14 Pro không tốt như mình kỳ vọng, mức độ hao hụt pin nhanh, không khác biệt so với iPhone 13 Pro mình từng sử dụng (Trong khi iPhone 13 Pro mình không đánh giá cao về pin).

Nếu một ngày sử dụng đầy đủ các nhu cầu trên với trường hợp buổi sáng bắt đầu ra khỏi nhà với mức pin từ 70 - 80% (vì ngày trước không cắm sạc qua đêm) thì có sạc pin lại giữa ngày là điều bình thường. Và mình nghĩ chế độ Always On ngoài màn hình khoá có ảnh hưởng đến thời lượng pin của máy mặc dù không nhiều, trừ khi chúng ta tắt nó đi hoặc để chế độ ẩn hình nền của iOS 16.2 Beta.

Ở trong bài đánh giá chi tiết về iPhone 14 Pro, mình sẽ thử chi tiết hơn nữa về pin của iPhone 14 Pro, để xem có khác với kết quả test của bài này hay không.

Quảng cáo

102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Để alway on tốn thật, ngày chắc chắn 2 lần sạc, yếu hơn 13 pro
@Huynh3ric Mở chế độ sleep tắt mở AOD theo ý mình. Thích 😊
@theon2709 toàn ba cái tính năng tào lao để lùa gà bác nhỉ,hic
@toilachi9 để khoe là chính vì tự nhiên có AOD người ta biết ngay 14 pro 😁, chứ cá nhân tôi chẳng thấy hiệu quả...dynamic island cũng chẳng mấy khi đụng đến
bé thì phải chấp nhận pin dung lượng ít đòi hỏi gì hơn
@kevin2210 Mua iPhone 14 Pro Max xài 2 ngày cũng trâu quá đáng .
Ktv79
ĐẠI BÀNG
một năm
Ngày sạc 2 lần mà máy mới thì không ổn. Quá yếu
Ktv79
ĐẠI BÀNG
một năm
@sang_sone 😆)))). Bạn không hiểu từ ra vẻ ở đây à? 😃))))))))
@Ktv79 Khi nào cô có tiền mua nó thì cô sẽ tin thôi
@theon2709 Tui thấy cứ topic iphone là dân android vô khóc thuê giùm quá trời. Mà ngộ cái là anti vậy chứ não thuộc lòng spec của iphone còn hơn người xài iphone nữa cơ. Chứ ifan tui thấy cứ xài bình thường, không care android luôn. Nhiều khi anti quá thành yêu hồi nào không hay á (như phim ngôn tình)
Cười vô mặt
duyhoatn
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ktv79 chán nhỉ. xài Iphone ko đc sạc qua đêm, 20% phải sạc pin, sạc 80% rút ra. ko nên sạc 100% khi Apple khuyên thế 😃) Dùng 1 thời gian xong khoe pin vẫn 100%, chắc toàn để nghe gọi + trưng máy ra cho người ta xem biết mình đẳng cấp, có tiền mua iphone 😃)
mình cũng sạc ngày 2 lần huhu
@Laughing Gor Lên đời Max đi 12 tiếng hơn. Làm tôi phải bất ngờ. Trâu pin quá cũng mệt 😮‍💨
Pin vậy là dư cho dân văn phòng rồi
@Cường Vui Vẻ Dân văn phòng xài đt nhiều mà
@Mikeknowsme Dân văn phòng có làm mấy đâu, toàn thấy ôm đt lướt tiktok, ins, fb...lấn giờ làm
@hoangvycdnl8 nói vậy người ta đánh giá, tôi còn chẳng sờ được vào đt ngoài nghe gọi =]]
Vậy thì k gọi là cao r
Một năm tròn sử dụng iPhone với cách sạc pin như bên androi với con máy samsung. Nhận thấy mọi người không nên lăn tăn quá khoản pin nhanh hết hay chơi lâu. Hãy sạc pin theo cách này pin rất bền đó là sạc bất kể khi nào bạn thích và có điều kiện. Nhưng không nên để pin dưới 30% mới sạc. Hãy sạc khi nó vẫn còn nhiều pin ý sẽ rất tốt. Ko bị chai đâu
@Emranhieulam1990 quan tâm viên pin làm gì cho khổ...2 3 năm thay chính hãng rẻ bèo, mà có khi còn thay đt luôn rồi ấy =]]
.acu.
TÍCH CỰC
một năm
@Emranhieulam1990 rảnh thì sạc thôi, ngồi làm việc cứ quăng lên sạc không dây, kệ nó, hơi đâu mà quan tâm mấy thứ đó cho nặng đầu, đã có quá nhiều thứ để bận tâm rồi
@.acu. Sạc không dây hại pin máy lắm. Nó rất nóng ở mặt lưng và gây chao pin nhanh hơn sạc có dây
Ngày trc không cắm qua đêm sao buổi sáng dc 80% vậy mod ơi
@Nam Air Sạc từ tối hôm trước đó anh, rồi đêm lướt đt trên giường còn nhiêu đó cho ngày hôm sau
@Mikeknowsme Anh ơi, anh có thể cho em xin ảnh nền đt được k ạ 😄
mynkp
TÍCH CỰC
một năm
mình xin tên case với mod ơi
XuĐi91
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình dùng ít, cứ phải 1.5 ngày hoặc gần 2 ngày mới sạc
Hên xui…14prm
@theon2709 Khoẻ thật sự
Tương đương với iPhone 13 mini.
Cục pin vậy mà on screen 6g 30p là quá ngon rồi
iPhone 14 Pro mở AoD 1 đêm tụt gần 10% pin
@Teddy Công Nghệ vẫn có setting phần nào vẫn đc thông báo mà bác
@minhchien0207 ụa có hả bác, em cũng không để ý lắm, xưa giờ dùng cứ đi ngủ thì để đó, lên 14 thì có AoD nên tốn pin xí. Mà cũng không sao hết pin thì găm sạc chứ cứ chỉnh chỉnh cũng mệt, thơid gian ngủ của em cũng bất thường nữa
@Teddy Công Nghệ có hết chứ bác, vào setting -> Focus, mọi setting trong đó có hết đấy bác, chủ động bật focus hoặc phần sleep đủ cả
@minhchien0207 dạ cảm ơn bác nha
Đeo cái ốp mất thẩm mỹ thật. Bọn Switcheasy nó có ốp Ultra Slim Case với Gravity M mỏng nhẹ đẹp biết mấy. Hoặc con Zagg Iridescent Matte cũng gọn đẹp mà có chống shock nhẹ.
Đeo cái ốp gì nhìn xúc phạm con điện thoại ghê.
1 ngày sạc 2 lần, dùng full thì 3 lần. Chả trách bây giờ toàn dùng Pro Max, mình cũng từ Pro lên Pro Max do vụ pin này, đi du lịch, đi công trình nhiều mà dùng 13 Pro toàn cắm sạc liên tục bất tiện quá
Với mình như vậy là đủ rồi, rất hiếm khi dùng hết pin trong 1 ngày của 13 pro. Mua máy gần năm rồi mà hôm qua là ngày hiếm hoi điện thoại về 20% pin.
Mua iphone 13 pro vì tính năng mới Alway, nhưng sợ tốn pin nên tắt
@hongphuc1992 troll hả fen...13 làm gì có AOD
@theon2709 Chắc gõ nhầm😂
@theon2709 Gõ nhầm ạ
Mình thì có thói quen ko xài cạn pin rồi sạc khi nào rãnh là mình cắm sạc thôi nên bt ngày mình cũng sạc 2 lần 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019