[Shot on] Fujifilm X100: 10 năm, 12MP, chụp siêu chậm, nhưng vẫn rất cảm xúc

Nhà Của Cáo
24/11/2022 16:49Phản hồi: 103
[Shot on] Fujifilm X100: 10 năm, 12MP, chụp siêu chậm, nhưng vẫn rất cảm xúc
Mình mượn chiếc Fujifilm X100 chụp thử, ai ngờ vui lắm anh em, chia sẻ nhanh với anh em một vài hình ảnh mình chụp thử. Fujifilm X100 có độ phân giải hơn 12MP thôi, và đã ra mắt gần 10 năm rồi, nhưng chất lượng ảnh vẫn rất tuyệt vời, đặc biệt là chi tiết rất tốt, mình crop vào mà kinh ngạc luôn.

Hình ảnh mình đã chỉnh sửa màu sắc và ánh sáng, nhưng không can thiệp vào độ nét và chi tiết, anh em xem ảnh kích thước lớn tại đây.

Các hình ảnh về người thì X100 thể hiện khá tốt, độ nét và chi tiết rất ổn, mặc dù chỉ có 12MP.

Crop vào rất sâu vẫn thấy độ nét ổn.

Mod Trí mặt căng thẳng quá.

Mặc dù mình vẫn đang chụp với ánh sáng đèn trong phòng mà đã lên chi tiết tốt vậy rồi.

Màu của Fujifilm có thể nói là thương hiệu rồi, X100 có thể tuỳ chỉnh các thông số màu sắc và tuỳ chỉnh các filter màu, bạn có thể hoàn toàn sáng tạo ra màu của riêng bạn.

Quảng cáo

Ảnh chụp với ánh sáng tự nhiên vẫn rất ổn, mình lấy nét vào cái mặt nạ hoạ tiết carbon.

Với một chiếc máy ảnh ra mắt được hơn 10 năm và hiện tại chỉ khoảng 5 triệu đồng thì quả thực mình đang khá hào hứng với Fujifilm X100.
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu nói về độ chi tiết, khả năng chụp tối thì so với những chiếc điện thoại đầu bảng hiện nay như iPhone 14 pro sẽ thế nào các bạn nhỉ?
X100 có cảm biến APS-C nhưng nó cũng 11 năm tuổi rồi. Những chiếc điện thoại đầu bảng hiện nay đã có cảm biến lớn hơn trước rất nhiều, tuy kích thước còn thua xa APS-C. Ngoài ra thuật toán của điện thoại cũng vượt trội so với máy ảnh, bù đắp được 1 phần chênh lệch về phần cứng.
Bạn nào đã dùng cả máy ảnh crop tầm 10 năm trước và 1 điện thoại đầu bảng hiện nay thì cho ý kiến xem sao nhé. Các bạn không nên quá định kiến về điện thoại vì công nghệ mỗi thời một khác.
@NguyễnXuânBằng Bạn so như chiếc xe máy với xe tải dù cùng tốc dộ như nhau nhưng mục đích khác nhau.
Lấy cái ảnh Raw từ máy ảnh rồi đưa vô phân mềm chỉnh sửa hậu kì thì mới biết ai ăn ai.
@NguyễnXuânBằng Cảm biến cổ nhưng nó là cảm biến to, nó vẫn chấp 14prm 100 lần bạn ạ 😆
@hoangminh2018 Ngoài hình phong cảnh ra với khẩu độ rất nhỏ thì chênh lệnh ko nhiều, nhưng 1 khi thiếu sáng phải dùng hình phơi sáng thì bác sẽ nhận thấy rõ ràng sự khác biệt về cảm biến + ống kính mang lại.
Dù sao thì dt nó vẫn tiện lợi trong rất nhiều trường hợp!
Cover đẹp nha mod 😁
1 thời mê em này mà không tiến tới do chung thuỷ với Sony 😁
anh em hội chụp streetlife chung ai cũng fuji, mỗi mình là sony
@Wildgingers mình thấy Street thì nhiều lắm, không riêng gì Fujifilm đâu.
@Wildgingers Chụp chậm và nhìn nổi bật là ko hợp chụp street rồi
@phuongbigbig Chụp phố thời đại mới yêu cầu phải nhanh, nhanh hơn khả năng nhận thức của ng bị chụp.
Lens 23mm đi kèm X100 rất xuất sắc. Máy này vẫn giữ giá rất tốt trên eBay.
Đời cổ thì chơi còn bõ, đời mới hot quá giá cao k đáng
Trong 4 tấm chân dung, mình nhận thấy 2 tấm: cô cầm đt và bạn nam tóc xoăn trừng mắt là nét ổn, chi tiết ngon. Còn 2 tấm kia sao nó cứ nhờ nhờ.. kiểu out nét hay do cài đặt gì khác vậy Cáo?
@hoabanglang126 một phần là do máy lấy nét dỏm, một phần mình ẩu không check kỹ ((((=
Ảnh đẹp ạ! 😁
Hun cái nè
con này lấy nét đúng ngáo haha
Độ phân giải trên máy ảnh tuy ít chấm nhưng chất lượng vượt xa cam 48 chấm đời mới nhất của ip 14 prm, huống hồ còn sx cách đây hơn 10 năm, đúng là thời đại mkt lên ngôi thì vịt cũng hoá thiên nga.
Vẫn dùng em Sony A7 và 35f1.4ZA đời ơ kìa.
@Canon100is Em thấy nó hơi phí con lens
@Canon100is a7 vẫn xịn hơn a6000 của mình về chất lượng ảnh
@gacon14182 Cũng ít chụp, để tủ mà giờ chơi A7III hơn 30 củ tiếc lắm bạn ơi hihi
@Vũ! Nếu chụp ko thì fullframe chất ảnh nó vẫn oke lắm bạn.
romero
TÍCH CỰC
một năm
5tr thôi à để mua lại, trước bán lướt 20tr
@romero Mua ở đâu dc bác?
J000
TÍCH CỰC
một năm
Dòng x100 của Fuji chụp nhìn mê… có điều kiện đổi con mirrorless qua dòng x100 xài cho gọn
X100 vẫn đang còn quá ngon
Thấy anh em dạo này bida ăn chơi xa đọa quá kkk
Bán được nhiêu cơ
Từ iPhone 11 thì các thể loại máy chụp hình đã bắt đầu đuối khi chụp trong nhiều điều kiện rồi. Như chụp điều kiện ánh sáng phức tạp, HDR,… camera điện thoại đã làm tốt hơn máy ảnh (máy MRL đời cũ, lâu rồi không nâng cấp) mà lại gọn nhẹ nữa
Mặc dù trong một số trường hợp đòi hỏi chất lượng ảnh cao chứ chụp bình thường điện thoại đáp ứng tốt.
@tuhmu0915 Nói chung tuỳ quan niệm, sở thích. Hiện tại thì camera phone đang phát triển nhanh hơn máy ảnh rất nhiều. Đối với máy ảnh (ngày xưa) thì chất lượng ảnh phụ thuộc chính vào kích thước cảm biến và lens, thuật toán không đáng kể. Giờ thì đã khác rồi. Chụp đêm thuật toán đã làm tốt so với kích thước cảm biến, flash, tốc độ chụp, độ bão hoà màu,… đã quá tốt. Nên giờ đi chơi, chụp ảnh hầu như xách theo cái đống máy ảnh kèm đống lens, kính lọc, tripod các kiểu so với móc phone ra chụp là quá rảnh.
@fear factor Đấy là bn so về độ tiện lợi, còn cùng điều kiện ánh sáng mà bạn bảo đt hiện nay ăn được máy ảnh thì bạn đưa dẫn chứng ra chứ đừng nói chung chung, còn mình cầm cả đt và máy ảnh đi chụp cùng lúc đầy rồi 😃
@tuhmu0915 Camera phone dần rút ngắn khoảng cách so với máy ảnh thôi. Có một số trường hợp nó lấy nét chủ thể nhanh và tốt hơn so với máy ảnh. Như khi chụp xoá phông thì canh DOF, lấy nét bằng tay này nọ trong khi phone bấm cái bụp là xong, khoẻ ru. Tất nhiên nếu so chất lượng xoá phông thì nó làm sao đủ trình để so với máy ảnh.
@fear factor Riêng vụ lấy nét thì trước h đt nhiều con vẫn lấy nét hơn cả những máy cao cấp nhé bạn, cái đấy phụ thuộc cả vào cảm biến nữa, cũng như kiểu crop tốc độ lấy nét thường tốt hơn ff và medium format thôi, nên như mình đã bảo rồi, hầu hết dẫn chứng bạn đưa ra chỉ chứng minh được ra điện thoại tiện và đa dụng, dễ tiếp cận hơn máy ảnh thôi, còn chất lượng ảnh thì còn theo dài.
đẹp và rất Fuji 😁
Crop thì vẫn thích dùng Nex7 già thôi.
Nex 7 - leica 35f2 (2).jpg
@gacon14182 có thời điểm mình sở hữu cả 3 con A7, nex7, a6000 và bán hết 2 con kia chỉ giữ nex 7 cho công việc
@palmtj27 em thì từ nex6 - A7-A7II-A7R2+A6300 tưởng dừng ở combo 7R2+A6300 thì nhận thấy nhớ chất mầu của dòng NEX và bán A6300 đi mua lại NEX7 dùng đến giờ .
@gacon14182 E cũng chỉ giữ mỗi nex 7 già nhiều năm rồi mà vẫn còn chiến, ưng ảnh con này ra ghê, tiếc dạo này thường xuyên bị "camera error" không biết cũ quá có chỗ nào nhận không 😞 😞
@thelavega Bác cầm qua trung tâm bảo hành của sony, con nex7 tuy già nhưng dùng lens quay tay ra ảnh rất chất lượng.
Nex7 - Sel 16f2.8 (1).jpg
@gacon14182 Để e cầm qua thử, e cám ơn bác nha
Yêu quá
Soi nét đi các bác
Nex 7-Sigma 24f2.8 (1).jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119