Sony DSC-RX1R - mối lương duyên 10 năm.

mpvn1987
27/11/2022 7:14Phản hồi: 71
Được sự ủng hộ của các bạn cho bài viết trước về chiếc máy ảnh Fujifilm XM1, nay mình xin phép được viết về một chiếc máy ảnh khác của nhà Sony, đó là chiếc RX1R.
Dưới đây là những thông số tiêu biểu của chiếc máy này.
Ra mắt tháng 6/2013, được xếp vào nhóm máy ảnh compact cao cấp của Sony lúc bấy giờ, nên không khó hiểu khi giá của chiếc máy này vào thời điểm đó lên đến hàng ngàn Mỹ Kim, chính xác là 2800USD. Nếu tính trượt giá, lạm phát các kiểu thì giá của chiếc máy này ở thời điểm hiện tại lên đến 3582USD. Với giá cao chót vót như vậy, máy được trang bị những thông số đáng nể vào thời điểm ra mắt:
1.Cảm biến FF 24MP.
2.Ống kính hàng tuyển CZ 35mm F2 với lớp tráng phủ T* trứ danh của Tây Đức.
3.Tốc độ chụp 5fps. ISO trải dài từ 100-25600.

Với những thông số trên, sau gần 10 năm, chiếc máy này đã giảm xuống còn 18-20 triệu cho một chiếc máy đẹp. Để so sánh, giá của chiếc Sony A7 cộng với lens CZ 35mm F2 T* chắc chắn vượt qua số tiền trên (theo mình tìm hiểu thì hiện tại combo này có giá rơi vào tầm 35 triệu). Quả là một món hời với mình ở thời điểm mua máy.

Mình mua chiếc máy này khi còn ở Nhật, và tất nhiên chiếc máy này được sản xuất cho nội địa nên không có tiếng Anh. Điều đó không ảnh hưởng nhiều đến người sử dụng tiếng Nhật làm cần câu cơm như mình. Các thông số hoàn toàn không khó hiểu, và cũng chỉ đôi khi mới phải vào sâu trong menu của máy để tinh chỉnh.

Nói về chất lượng hình ảnh cũng như trả lời cho câu hỏi chiếc máy này phục vụ được gì vào thời điểm 2022 sắp hết. Xin thưa là máy hoàn toàn có thể sử dụng cho nhu cầu hằng ngày, như một chiếc máy du lịch cao cấp lẫn cả là một chiếc máy phụ cho các tay máy chuyên nghiệp. Tốc độ phản hồi của máy không hề chậm, tất nhiên bạn sẽ không thể so sánh nó với các máy sau này như a7iii hoặc a7riii hoặc hơn. Tin mình đi, khi bạn xem ảnh của máy, chẳng có gì làm bạn không hài lòng với những gì máy mang lại. Ở thời điểm 2022, chiếc RX1R vẫn là một chiếc máy “dư thừa" cho nhu cầu cá nhân của mình. Mối lương duyên này rõ ràng đã được sắp đặt, dù có hơi lâu một chút ^^
Mời các bạn xem qua ảnh được chụp từ máy, ảnh được giữ nguyên độ nét, chỉ làm “màu” một chút theo khẩu vị cá nhân.

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Du lịch con này tiện
Ảnh bác chụp bố cục rất dễ xem
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@HpDellIBM Cảm ơn bác quá khen ^^
Eazy
TÍCH CỰC
một năm
Mình mua con RX1R, sau đó bị mất. Sau mua lại RX1 second hand, tới giờ nó vẫn còn nằm trong tủ
@Eazy bán lại ko bác :v
Eazy
TÍCH CỰC
một năm
@NguyenNguyễn96 mình để xài chứ ko bán bác
Con này chỉ đường bằng gg map dc ko mọi người
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@traisaigon K có chức năng đó bạn ạ ^^
Bây giờ với >50 triệu thì mình mua Sony A7C hoặc Fujifilm X-Pro 3 thôi 😁 không mua con này :D
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@Cuong Nb Đây là 1R bác ạ, 1Rii mới có giá 50 củ ^^
bijouu
ĐẠI BÀNG
một năm
Rất mong Sony sẽ RX1III với viên pin to hơn mà giá mềm tí để cạnh tranh với x100v 😁
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@jindo1 Fujifilm thay lens thì có xt20 + lens 18-55, giá dưới 20 triệu, dư nhu cầu chụp gia đình và dạo phố bác nhé
jindo1
ĐẠI BÀNG
một năm
@mpvn1987 vầng bác e du lịch hay gia đình thì e thích dòng len dính liền máy thôi
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@jindo1 @jindo1 vậy bác mua fuji x100f hoặc 100v là ok r
iwannare
ĐẠI BÀNG
một năm
@bijouu Pin to hơn để máy trở nên nặng nề, xấu xí thô kệch à, còn lâu
Full Frame ..đúng là có võ
Ngày xưa thích con với tên gần giống: DSC-R1 mà không có cơ hội sở hữu. Giờ ai có muốn giao lưu với Canon Pro1 thì hú. Với tốc độ phát triển của camera phone thì máy ảnh dần trở thành hoài niệm như máy ảnh du lịch thôi. Tất nhiên không so nổi với nhu cầu chuyên dụng dùng FF hay MF.
@BruceWayne Camera phone đang dần rút ngắn khoảng cách về chất lượng và đập chết máy ảnh về độ tiện dụng.
Cái MRL kèm đống lens, kính lọc, tripod đẫ lâu không đụng đến luôn.
@Dragao_ct92 Cầm con 14 đi chơi chụp thực tế đi. Có sự kiên định là tốt nhưng quá cố chấp nó thành ra,…
Cân bằng các yếu tố thì camera phone đang dần lấn lướt chứ chưa ai bảo nó chụp hơn true camera. Cũng những người như cậu ngày xưa bảo camera trên điện thoại tuổi gì so với máy ảnh du lịch đấy.
Còn camera thì với dân chuyên, bán chuyên mà còn lôi camera Sam ra so thì thôi bỏ qua.
@Hiệp K Rõ ràng rồi. Nhưng chụp đêm mình không thích flash (không tính flash rời) nên phone chụp ngon à.
@fear factor Thôi về máng lợ iphone của ông đi, đem cam đt ra so máy ảnh chuyên nghiệp là biết nông cạn khó khai sáng rồi. Có tiền thì mua con MRL Canon M50 hay con cổ a6000 về mở mang tầm mắt.
thagnv
TÍCH CỰC
một năm
Ôi bác viết mới nhớ chiếc máy này đã 10 năm. Chiếc máy này mình vẫn sử dụng hằng ngày. Thời điểm hiện tại thì vẫn không tìm thấy sự thay thế về độ tiện lợi, nhỏ gọn, full-frame. Cầm ra đường ai cũng tưởng cái máy cùi, đỡ bị để ý.
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@thagnv Nói thế chứ vẫn phải cầm chặt bác ạ ;))
@thagnv em có con D7000 hơn 10 năm giờ vẫn là máy ảnh chụp sản phẩm chính của chuỗi cửa hàng. Vẫn ngon choét cmnl, mấy cái máy này bền mà bác
iMess
ĐẠI BÀNG
một năm
Nhỏ mà có võ.
Tớ không có mục đích chụp cụ thể thì cứ mang nó theo, gặp gì chụp nấy. Hình dùng tốt trên nhiều phương diện.
cvn
TÍCH CỰC
một năm
Mình tìm mãi một em XR1rii mà chưa kiếm được em nào ưng ý
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@cvn Em có đặt hàng về, bác cần inbox em nhé ^^
cvn
TÍCH CỰC
một năm
@mpvn1987 Ib mình chi tiết nhé
famille
ĐẠI BÀNG
một năm
@mpvn1987 e inbox bác nhé
RX1R vẫn đang còn quá ngon
E cũng đang chơi con này 😁
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@black_moon240 X1R thì khác mỗi cái lớp lọc AA, nên 2 em này ngang ngửa ^^
n_bee
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình muốn mua 1 chiếc Compact chụp hình gia đình, gọn nhẹ, dễ dùng cho beginner thì loại nào phù hợp nhỉ
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@n_bee Tuỳ tiền của bác nữa, bác inbox em tư vấn cho ^^
@n_bee Fujifilm X100T hoặc X100F là ổn đó bác. Còn mình đang xài Leica T + 18 f2.8 cũng rất gọn nhẹ
@hoangnguyen0291 hoặc canon g1x m3
n_bee
ĐẠI BÀNG
một năm
@mpvn1987 Tầm tiền dưới 20 tr bác ạ.
Viền tím nặng kinh lên được.
Sonnar 35/2 thì same con ZA 35/2.8 thôi, mà con kia nhỏ hơn nhiều.
Giờ muốn ngon khéo mua A7C+35/2.8 khéo rẻ hơn RX1-R2, nhanh mà màu đẹp. ISO ngon thua 1 stop thoải mái
Fernie
ĐẠI BÀNG
một năm
@Quang Hưng Phạm Bác nói mới để ý. Viền tím nặng ghê.
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@Fernie Để ở f2 thì chuyện viền tím là khó tránh khỏi, những tình huống để xuất hiện viền tím muốn sửa thì cũng dễ mà bác ^^ Quan trọng là cái sự nhỏ gọn của máy mà có fullframe thì làm gì có máy nào ở thời điểm hiện tại qua được nó ạ ^^
TiaMa
TÍCH CỰC
một năm
hôm dọn lên chung cư ở cũng hí hửng sắm con dsc h400 nghĩ là gà mờ như mình chắc nhiu đây là đủ,cầm lên chụp 20 tấm vỡ nhòe căm ko biết do mình hay do máy nữa bùn quá
mpvn1987
ĐẠI BÀNG
một năm
@TiaMa Cũng khó nói do bạn hay do máy, nhưng mình nên hiểu máy mình giới hạn ở đâu để chụp được tốt hơn ^^
@TiaMa Nó là dòng siêu zoom cảm biến còn thua mấy cái điện thoại bây giờ thì dỏm là phải rồi. Máy siêu zoom dùng để chụp chim, cò thôi.
Dùng kiểu kỉ niệm thì ko tính, chứ nếu quan tâm tí đến chất lượng ảnh ra bokeh của lens thì nhìn hạt lổn nhổn, đã vậy thì còn viền tím kinh khủng nữa. So với lens của chính Sony bây giờ như 35mm f1.8 nó còn nét với ít viền tím hơn rất nhiều.
W.H.R
ĐẠI BÀNG
một năm
Máy Fullframe đầu tiên mình được dùng, RX1R. Mình dùng được một thời gian ngắn, bán đi mua máy khác vì nó chụp hơi chậm. Thi thoảng nhớ nhớ.
Con máy đầu tiên mình sở hữu. Thích sự nhỏ gọn, tiện dụng của em nó.
@huynhvanthua Bác có vẻ đẩy tone xanh nó lên quá rồi, thực sự màu xanh của sony bình thường đã rất phê rồi
@huynhvanthua Saturation quá gắt và ảnh phía trên out nét hết. Có khả năng bạn cần chỉnh sửa lại cho camera rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019